ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นไฟล์หนัง 4k บน Full hd tv ได้ไหม  (อ่าน 7927 ครั้ง)

ออฟไลน์ noomnoi911

• LCD TV member
  • **
เล่นไฟล์หนัง 4k บน Full hd tv ได้ไหม
« เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 01:33:09 pm »
สอบถามพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกท่านหน่อยครับ ตอนนี้ ระบบที่บ้าน เป็น
TV = Led TV 55w800c Full hd ทีวีธรรมดา
AVR Denon 1300w ถอดรหัสเสียง atmos ได้

แต่กำลังหาเครื่องเล่น Hd player ที่ให้สามารถถอดรหัสเสียง atmos หรือ dts x ได้มาเล่น เพราะมีไฟล์หนัง 4k ที่เป็น atmos เลยมีคำถามครับ
1. ถ้าเป็น hd player 4k สามารถเอามาต่อเข้าระบบที่มีอยู่ได้เลยไหมครับ ต้องซื้ออุปกรณ์อะไรเพิ่มรึปล่าว
2. ไฟล์ 4K ดูบนจอ Full Hd ได้ไหมครับ ต้องแปลงระบบ หรือซื้ออุปกรณ์เพิ่มรึปล่าว
3. การต่อสายว่าจะต่อ HDMI ผ่านจาก HD player ไป AVR โดยตรง และจาก AVR ไปเข้า HDMI ARC ของทีวีอีกที การต่อแบบนี้ถูกต้องไหม ถ้าจะเอาแค่ว่าให้มี ภาพออกทีวี และเสียง atmos ออกที่ avr ครั

[ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: เล่นไฟล์หนัง 4k บน Full hd tv ได้ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2018, 12:03:05 am »
เล่นผ่าน 4k player แล้วต่อเข้าทีวี full HD ได้ครับ โดยตั้ง output ไว้ที่ 1080p

แต่ทีวี full HD ไม่สามารถเล่นไฟล์ 4K ผ่านทาง USB ได้ (ไม่อ่านไฟล์ความละเอียด 4K)