ผู้เขียน หัวข้อ: AndroiTV ต่อ ARC/HDMI ไม่สามารถส่งเสียง DTS ได้  (อ่าน 5431 ครั้ง)

ออฟไลน์ ultraza

• *
AndroiTV ต่อ ARC/HDMI ไม่สามารถส่งเสียง DTS ได้
« เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 08:55:00 pm »
ปัจจุบันผมใช้ Sony x8500e ต่อ HDMI/ARC ไปที่ AVR Onkyo HT-r393
ใช้โปรแกรม KODI เล่นไฟล์หนังผ่าน NAS ระบบสามารถส่งเสียง ARC เป็น Dolby ได้แต่ไม่สามารถส่งเสียเป็น DTS ได้

ผมต้องตั้งค่าอย่างไรให้ AVR ของผมสามารถส่งเสียง DTS passthrough ได้หรอครับ

ออฟไลน์ Adaline

• *
Re: AndroiTV ต่อ ARC/HDMI ไม่สามารถส่งเสียง DTS ได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 12:26:58 pm »
ต้องมีสายอะไรเสริมหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ ultraza

• *
Re: AndroiTV ต่อ ARC/HDMI ไม่สามารถส่งเสียง DTS ได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 05:48:53 pm »
ผมลอง ทั้งสาย HDMI/ARC และ สายดิจิตอล แล้วก็ยังใช้ไม่ได้ครับ

คือถ้าใช้ โปรแกรม Video ของ โทรทัสจะสามารถส่งได้ทั้ง DTS DD ไปยัง AVR
แต่ถ้าใช้ Kodi จะได้แค่ DD กับ PCM

ออฟไลน์ sermp

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2018, 06:57:03 am »
ผมใช้ sony 4[^_^]00d กับไพโอเนียร์ lx75 ผ่านโปรแกรม mpc และ potplayer ก็เล่น dd และ dts ได้ปกติครับ แต่ sony รุ่นนี้ยังไม่รองรับ dts hd