ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับ ทีวีเวลาปิดไฟแล้วดับเอง แอร์ตัดก็ดับ เป็นเพราะสาเหตุอะไรครับ  (อ่าน 7474 ครั้ง)

ออฟไลน์ natthavat

• LCD TV member
  • **
คือทีวี LED ของชาร์ป ปกติต่อกล่องจาน GMMz เวลาเปิดปิดไฟแล้วทีวีก็จะดับตาม แต่แป๊บเดียวก็ติดเองเหมือนเดิม แล้วทีนี้มาต่อกล่อง Andriod box ปิดไฟทีวีดับ แอร์ตัดทีวีก็ดับ ยังหาสาเหตุไม่ได้เลยครับผม ค้นกูเกิลว่าให้ลองเปลี่ยนสาย HDMI จากเดิมที่ใช้ของแถมมาจากกล่อง ก็ไปซื้อเส้นละ 200 จากร้านอมรมาต่อลองดูปรากฏว่า เป็นเหมือนเดิม  [เศร้า] เลยอยากจะขอวิธีแก้ไหนหน่อยครับผม ช่วยแนะนำทีครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
ระบบไฟฟ้าในบ้านไม่ดีครับ

แสดงว่าสายไฟที่ใช้กับปลั๊กทั่วไป กับแอร์ และหลอดไฟในห้อง เป็นเส้นเดียวกันหมด มันเลยกระชากและดึงไฟกันกันเป็นส่วนๆครับ

ต้องทำระบบไฟใหม่แยกกันเป็นส่วนๆครับ

ออฟไลน์ natthavat

• LCD TV member
  • **
https://pantip.com/topic/34390573
คือกล่อง Gmmz ปิดไฟในห้องถึงดับ แต่ไฟอื่นๆ เปิดปิดไม่เป็นไร แอร์ตัดก็ไม่ดับ แต่พอมาใช้กล่อง Andriod box ปิดไฟ ปิดพัดลม แอร์ตัด ทุกจุดในบ้านจะมีผลกับทีวีทันที ลองเปลี่ยนปลั๊กเสียบไปจุดอื่นก็ไม่หาย เดี๋ยวลองไปซื้อตัวป้องกันสัญญาณรบกวนมาต่อดูอีกทีครับ  [โขก]