ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถาม Onkyo TX-SR 705 รุ่นเก่า ๆ เสียงไม่ออกครับ  (อ่าน 11642 ครั้ง)

ออฟไลน์ svmobile

• Flat TV member
  • *
รบกวนสอบถาม Onkyo TX-SR 705 รุ่นเก่า ๆ เสียงไม่ออกครับ เนื่องจากเก็บเอาไว้นานไม่ได้ใช้ น่าจะสักครึ่งปี ตอนนี้เอามาเสียบเทสดู เสียงไม่ออกครับ ลองรีเซตแล้ว ก็เสียงไม่ออก ไม่ทราบว่ามีร้านซ่อมแนะนำมั้ยครับ ผมอยู่มหาชัย ร้านแถวฝั่งธนหรือใกล้ ๆ มหาชัย แนะนำมาได้ครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Nueng1621

• Edge LED TV member
Re: รบกวนสอบถาม Onkyo TX-SR 705 รุ่นเก่า ๆ เสียงไม่ออกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 06:41:01 pm »
เปิดเครื่องทิ้งไว้ เร่งความดังให้มากสักหน่อย ทิ้งไว้ให้เครื่องร้อน ลองดูครับ แก้ไขเบื้องต้น

Re: รบกวนสอบถาม Onkyo TX-SR 705 รุ่นเก่า ๆ เสียงไม่ออกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 06:45:22 pm »
อย่าลืมตรวจเช็ค firmwire update ด้วยครับ ....ขอแก้ไขได้โดยเร็วครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 11:28:23 pm »
เปิดเครื่องทิ้งไว้ เร่งความดังให้มากสักหน่อย ทิ้งไว้ให้เครื่องร้อน ลองดูครับ แก้ไขเบื้องต้น

ขอบคุณครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ลองดูครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 11:29:39 pm »
อย่าลืมตรวจเช็ค firmwire update ด้วยครับ ....ขอแก้ไขได้โดยเร็วครับ

ไม่ทราบ เค้าตรวจเช็กกันยังไงครับ รบกวนบอกวิธีหน่อยครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 01:24:58 am »
ตรวจที่เว็ป onkyo ครับ ส่วนวิธีการติดตั้ง ต้องแล้วแต่รุ่น ทำตามที่เว็ปแนะนำก่อน แต่โชคดีที่ยังเปิดเครื่องได้ .....อีกวิธีที่ลองทำได้คือ ใช้นำยาล้างวงจร ที่มีขายตามhomework มาฉีดพ่นลงไป บางทีเป็นแค่ฝุ่นจับที่cpu และให้ฉีดที่ขั้วสายลำโพงด้วย แต่หากลองหมดแล้ว ไม่หาย คงต้องส่งช่างครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 10:19:14 am »
ตรวจที่เว็ป onkyo ครับ ส่วนวิธีการติดตั้ง ต้องแล้วแต่รุ่น ทำตามที่เว็ปแนะนำก่อน แต่โชคดีที่ยังเปิดเครื่องได้ .....อีกวิธีที่ลองทำได้คือ ใช้นำยาล้างวงจร ที่มีขายตามhomework มาฉีดพ่นลงไป บางทีเป็นแค่ฝุ่นจับที่cpu และให้ฉีดที่ขั้วสายลำโพงด้วย แต่หากลองหมดแล้ว ไม่หาย คงต้องส่งช่างครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ ไม่ทราบมีร้านซ่อมแนะนำมั้ยครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 01:15:58 pm »
หลังจากเิดเครื่องไว้ 2 ชม. มีเสียงเพลงออกมาดังปกติ ได้ประมาณ 1 นาที เสียงก็ตัดไป กดสลับโหมดกลับมา ทิ้งไว้อีก 2-3 นาที เสียงเพลงดีงอีก 20 วิ แล้วก็ตัดเงียบไป อาการแบบนี้น่าจะเป็นที่อะไรครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 12:36:59 am »
ที่เคยพบ ส่วนใหญ่เปิดทิ้ง เสียงจะกลับมาปกติ แต่อาการนี้คิดว่าเป็นภาคจ่ายไฟ ส่วนตัวผมเคยเป็นคล้ายๆ กัน กับ marantz เครื่องเก่า คือ เปิดติด แต่เครื่องตัด อะไหล่ที่เปลี่ยนไป ก็คือ transister (สีดำๆ ที่มีน๊อตติดกับ heatsink ระบายความร้อน ) ถ้าต่อสายฟังด้วย hdmi หรือ optical ให้เปลี่ยนสายอื่นฟังแทน ไม่หายคงส่งซ่อมครับ แต่ร้านซ่อมนี่ไม่ทราบจริงๆ ครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 12:44:18 am โดย Nueng1621 »

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 10:25:05 am »
ที่เคยพบ ส่วนใหญ่เปิดทิ้ง เสียงจะกลับมาปกติ แต่อาการนี้คิดว่าเป็นภาคจ่ายไฟ ส่วนตัวผมเคยเป็นคล้ายๆ กัน กับ marantz เครื่องเก่า คือ เปิดติด แต่เครื่องตัด อะไหล่ที่เปลี่ยนไป ก็คือ transister (สีดำๆ ที่มีน๊อตติดกับ heatsink ระบายความร้อน ) ถ้าต่อสายฟังด้วย hdmi หรือ optical ให้เปลี่ยนสายอื่นฟังแทน ไม่หายคงส่งซ่อมครับ แต่ร้านซ่อมนี่ไม่ทราบจริงๆ ครับ  

ขอบคุณมากครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 10:29:36 am »
อัพเดทอาการตอนนี้คือ  หลังจากเสียงเปิดได้สักพักแล้วตัดเงียบอยู่ 2-3 ครั้ง ก็กลับมาฟังได้นานขึ้นครั้งสุดท้ายได้ 3 ชม.3 กว่ายังไม่ตัด เมื่อคืนก็เลยปิดเครื่อง  เเช้ามาเปิดเครื่อง ติดปกติแต่เสียงไม่ออก (ไฟ dsp ไม่ขึ้น ) ทิ้งไว้ประมาณครึ่งชั่วโมง เสียงถึงออกปกติ (ไฟ dsp ติด) จนถึงตอนนี้ก็ เปิดมา ชั่วโมงกว่า ก็ยังดังปกติอยู่ ไม่ทราบอาการอย่างนี้เป็นที่อะไรครับ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 10:34:26 am »
เสริมอีกนิดครับ สังเกตุดูพัดลมตัวเล็ก 2 ตัวที่อยู่ใต้ฮีคซิ้งใหญ่ ไม่หมุนทั้ง 2 ตัว ปกติจะหมุนตลอดมั้ยหรือทำงานเป็นจังหวะ แต่ที่สังเกตุ มองอยู่นานก็ไม่หมุนนะ มันเกี่ยวกับระเสียงที่มาช้าหรือผิดปกติมั้ยครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 01:54:41 pm »
พัดลมจะไม่หมุนตลอดครับ แต่จะหมุนเมื่อความร้อนถึงระดับที่เครื่องตรวจพบ แต่ถ้าเปิดทิ้งนานๆ แล้ว พัดลมไม่หมุนเลย อันนนี้ต้องตรวจซ่อมแก้ไข **** พัดลมมันจะหมุนเบามาก ถ้าไม่เปิดฝาเครื่องจะดูยากหน่อย ครับ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 03:00:51 pm »
พัดลมจะไม่หมุนตลอดครับ แต่จะหมุนเมื่อความร้อนถึงระดับที่เครื่องตรวจพบ แต่ถ้าเปิดทิ้งนานๆ แล้ว พัดลมไม่หมุนเลย อันนนี้ต้องตรวจซ่อมแก้ไข **** พัดลมมันจะหมุนเบามาก ถ้าไม่เปิดฝาเครื่องจะดูยากหน่อย ครับ

ขอบคุณครับ ที่เท่าท่ีดูไม่น่าจะหมุนนะครับ เมื่อเช้าเปิดได้ประมาณ 4 ชม. แล้วตัดไม่มีเสียง ปิดเปิดใหม่ 20 นาที เสียงถึงจะมา 5 นาที ตัดไม่มีเสียง สงสัยต้องหาช่างซ่อมแล้วละครับ แต่ยังหาร้านไม่ได้ มีแต่ร้านซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าธรรมดา ไม่กล้ายกไปกลัวจะพังมากกว่าเดิม

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 03:03:40 pm »
รบกวนช่วยแนะนำร้านซ่อมให้หน่อยนะครับ ย่านฝั่งธนครับ หรือ ในกรุงเทพที่อื่นก็ได้ครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 04:13:48 pm »
ส่วนใหญ่มีแต่รับซ่อม ทีวี ผมว่ารุ่นเครื่องยังไม่ได้เก่ามากเกินไป ส่งซ่อมที่ศูนย์ onkyo ดีกว่านะครับ ส่วนเรื่องซ่อมนานแค่ไหน อันนี้แล้วแต่ดวงด้วยครับ แต่คิดว่าไม่น่าซ่อมยาก ครับ

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 04:41:25 pm »
ส่วนใหญ่มีแต่รับซ่อม ทีวี ผมว่ารุ่นเครื่องยังไม่ได้เก่ามากเกินไป ส่งซ่อมที่ศูนย์ onkyo ดีกว่านะครับ ส่วนเรื่องซ่อมนานแค่ไหน อันนี้แล้วแต่ดวงด้วยครับ แต่คิดว่าไม่น่าซ่อมยาก ครับ

หมดประกันแล้ว เค้ารับซ่อมเหรอครับ ไม่ทราบศูนย์อยู่ที่ไหนครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 01, 2018, 06:19:29 pm »
รับครับ โทรไปบ. Cmg เซนทรัล เทรดดิ้ง ศูนย์จำหน่ายonkyo เป็นทางการ ครับ avr แนะนำเข้าศูนย์ เพราะเค้ามีประสบการณ์ จะซ่อมช้าหรือจะเร็ว อันนี้ดวงล้วนๆๆ