ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine  (อ่าน 336089 ครั้ง)

ออฟไลน์ nocturne

• Full LED TV member
    • MYTh Thai
Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #198 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 09:57:31 pm »
ผมเองใช้ของ Western Digital รุ่น Green อยู่ครับ ลองหารุ่นตามรูปด้านล่างดูนะครับ (น่าจะเป็น SATA3 หมดแล้ว สามารถใช้งานได้ปกติครับ)

แต่ควรหลีกเลี่ยงรุ่นเดียวกันนี้ ที่ด้านล่างสติ๊กเกอร์รุ่น มีวงกลมสีดำ (ตามรูปด้านล่าง) เพราะจะเป็นรุ่นที่ใช้พลังงานมากกว่ามาตรฐานการจ่ายพลังงานให้กับ Harddisk ภายในของ HD-Player หลายรุ่น รวมถึงของ ViVO ก็ไม่รองรับเช่นกันครับ

^_^

• MYTh Thai
Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #199 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 01:31:50 am »
ViVO Legacy ล็อตใหม่จะเข้า 15 กรกฎา นี้ครับ

โปรจอง legacy+docking vivo. Cassette 9400 บาท จาก 8900+1300 = 10200 บาท

เริ่มจองได้ตั้งแต่วันนี้

(Lot นี้ ให้ หม้อแปลงใหม่ เป็นหม้อแปลงไทย มี มอก) ทดสอบแล้ว ภาพ+เสียงดีขึ้นอีก 10% ครับ

^_^

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #200 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 08:36:25 pm »

http://www.mythpcthai.com/wp/?p=282

ฝากลิงค์บทความ "สัมผัสแรก CuteS" มาฝากกัน สำหรับ ViVO CuteS ที่เป็นการอัพเกรด Cute รุ่นเดิมด้วยชิปเซ็ต Realtek 1185 ใหม่ วางขายกลางเดือนกรกฎาคมนี้ ใครสนใจสามารถสั่งจองสินค้ากันได้แล้วนะครับ

^_^

ออฟไลน์ AutoPlace

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #201 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 05:06:50 pm »
รบกวนสอบถามอาการแปลกๆ หน่อยครับ...

Vivo Cute ต่อกับ Plasma TV Samsung แล้วเครื่องเล่นไฟล์กระตุกๆ ทุกเรื่องเลย (ต่อด้วยสาย AV) นะครับ
แต่เอาเครื่องเดียวกัน ไฟล์เดียวกันต่อกับ LCD Samsung กลับไม่กระตุกเลย.....

มันเป็นเพราะอะไร ลองหลายครั้งแล้วอะ

Firmware r4701 ครับ.... ไม่อยากอัพเพราะว่าชอบหน้าตา firmware ตัวนี้มากกว่าตัวใหม่

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #202 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 05:18:04 pm »
รบกวนสอบถามอาการแปลกๆ หน่อยครับ...

Vivo Cute ต่อกับ Plasma TV Samsung แล้วเครื่องเล่นไฟล์กระตุกๆ ทุกเรื่องเลย (ต่อด้วยสาย AV) นะครับ
แต่เอาเครื่องเดียวกัน ไฟล์เดียวกันต่อกับ LCD Samsung กลับไม่กระตุกเลย.....

มันเป็นเพราะอะไร ลองหลายครั้งแล้วอะ

Firmware r4701 ครับ.... ไม่อยากอัพเพราะว่าชอบหน้าตา firmware ตัวนี้มากกว่าตัวใหม่

แล้วทำไมถึงต่อด้วยสาย AV ล่ะครับ? (ภาพที่ได้ไม่แย่เหรอครับ???)

ผมเองไม่เคยเจออาการที่ว่า และไม่ค่อยได้ต่อด้วยสาย AV ด้วยครับ เลยไม่แน่ใจอาการเหมือนกัน

ในเบื้องต้นน่าจะเช็คเรื่องเซ็ตติ้งเครื่องก่อนล่ะครับ ว่าการตั้งค่าถูกต้องหรือยัง

สะดวกโทรเข้าเบอร์ศูนย์บริการ หรือเบอร์ผมไหมครับ? ไล่เซ็ตติ้งสักหน่อยก็ดี

ว่าแต่เปิดดูไฟล์อะไรบ้างครับ ที่แจ้งว่าเจอปัญหาดังกล่าว? (และได้ลองต่อ HDMI ดูหรือยังครับ?)

^_^

ออฟไลน์ AutoPlace

• *
« ตอบกลับ #203 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 01:21:56 pm »

แล้วทำไมถึงต่อด้วยสาย AV ล่ะครับ? (ภาพที่ได้ไม่แย่เหรอครับ???)

ผมเองไม่เคยเจออาการที่ว่า และไม่ค่อยได้ต่อด้วยสาย AV ด้วยครับ เลยไม่แน่ใจอาการเหมือนกัน

ในเบื้องต้นน่าจะเช็คเรื่องเซ็ตติ้งเครื่องก่อนล่ะครับ ว่าการตั้งค่าถูกต้องหรือยัง

สะดวกโทรเข้าเบอร์ศูนย์บริการ หรือเบอร์ผมไหมครับ? ไล่เซ็ตติ้งสักหน่อยก็ดี

ว่าแต่เปิดดูไฟล์อะไรบ้างครับ ที่แจ้งว่าเจอปัญหาดังกล่าว? (และได้ลองต่อ HDMI ดูหรือยังครับ?)

^_^
ขอบคุณมากครับ...พอดีเครื่อง Plasma ไม่มี HDMI ครับ เลยต้องต่อ AV
ส่วน ตัว LCD ก็ได้ลองสาย AV ต่อเช่นเดียวกันแล้ว ก็ไม่กระตุกครับ... (ไฟล์ ISO, MKV)  ก่อนหน้านี้ใช้ HDMI กับตัว LCD ครับ...

ออฟไลน์ vivo staff

• *
« ตอบกลับ #204 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 09:34:42 am »
มาอัฟเดทรูปของบูท vivo และ ไม่ได้รับอนุญาต ในงาน BAV  มีเพื่อน พี่ๆ ให้ความสนใจกันมากมายครับผม

ความอลังการของ2จอ บน/ล่าง

[yes]

ไม่ได้รับอนุญาต ก็ไม่น้อยหน้าคนเพื่อนๆพี่ๆให้ความสนใจกันเยอะมากๆเช่นกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2011, 09:41:59 am โดย vivo staff »

ออฟไลน์ mrtee

• *
« ตอบกลับ #205 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 04:22:23 pm »
เมื่อไร firmware vivo cool ตัวที่ไม่ใช่เบต้า จะออกครับ

• *
« ตอบกลับ #206 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 04:21:13 pm »
เมื่อไร firmware vivo cool ตัวที่ไม่ใช่เบต้า จะออกครับ

firmware ที่เนะนำสำหรับ vivo cool คือ 5255 ครับ

และตัว  firmware นี้ยังใช้ iphon ipod ipad ควบคุมได้ด้วยนะครับ

http://www.mediafire.com/?gfuhohrd9g24etm

โหลดได้เลยครับ อันนี้ 5255 ตัวเต็มครับ

• *
« ตอบกลับ #207 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 04:27:43 pm »
มาแล้วครับ ViVO cute-S ที่เกินเลยความเป็น HD player ไปไกลครับ!

ViVO cute-S ที่จะเปลี่ยน TV ทุกเครื่องเป็น Social Network Terminal!

เปิดเล่น website ได้ทันที
เล่น Facebook ผ่าน TV ทุกเครื่องที่ต่อเชื่อม
รองรับ keyboard ไทย
สามารถเปิดดู IPTV ไทย และ วิทยุไทยได้ทุกที่
Podcast สถานีดังกว่า 30 สถานี
และยังสามารถเล่น youtube / ข่าวไทย ได้เหมือนเดิมครับ

ติดต่อสอถาม Promotion จองพิเศษได้ตั้งแต่วันนี้ครับ [yes]

keyboard ไทยมาแล้ว

ไม่จำเป็นต้องเล่น file อย่างเดียวแล้วครับ

มาแบบเต็มสูบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2011, 04:32:23 pm โดย vivo staff »

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #208 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 12:31:20 am »
CuteS ใหม่ ใกล้คลอดเต็มทีแล้วนะครับ พร้อมโปรโมชั่นสุดเร้าใจ @ 4,900 บาท (จากราคาปกติ @ 5,500 บาท) พิเศษ สำหรับผู้ที่สั่งจองก่อนสิ้นเดื​อนนี้ สามารถซื้อ CuteS + Docking Cassette Type (ปกติ 6,200 บาท) หรือ CuteS + ViVO Keyboard (ปกติ 6,500 บาท) ได้ในราคาเพียง 5,200 บาทเท่านั้นครับ เฉพาะผู้ที่สั่งจองเข้ามาเท่านั้นนะครับ หมดเขตรับจองสินค้า สิ้นเดือนนี้ครับ

^_^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2011, 09:07:59 pm โดย nocturne »

ออฟไลน์ verachai_w

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #209 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 09:01:13 am »
เจอ file mkv สอง ไฟล์ เล่นแล้วกระตุก ๆ แต่ดูใน vlc media ก็ปรกติดี

file นึง มาจาก เวปเรือโจรสลัด อีก file จำไม่ได้แล้วมาจากไหน

เลยนึกถึง ที่เคยคุยกันเรื่อง การ encode file แบบ 10 บิท (ใช่หรือเปล่าก็ไม่รู้) ที่จะทำให้เกิดปัญหาในการดู

ช่วยบอกอีกทีด้วยครับว่าเป็นอย่างไร จำรายละเอียดที่เคยได้ฟังมาไม่ได้
แล้วจะเช็คอย่างไรครับ ว่า file เป็น 10 บิท

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #210 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 12:54:06 pm »
เจอ file mkv สอง ไฟล์ เล่นแล้วกระตุก ๆ แต่ดูใน vlc media ก็ปรกติดี

file นึง มาจาก เวปเรือโจรสลัด อีก file จำไม่ได้แล้วมาจากไหน

เลยนึกถึง ที่เคยคุยกันเรื่อง การ encode file แบบ 10 บิท (ใช่หรือเปล่าก็ไม่รู้) ที่จะทำให้เกิดปัญหาในการดู

ช่วยบอกอีกทีด้วยครับว่าเป็นอย่างไร จำรายละเอียดที่เคยได้ฟังมาไม่ได้
แล้วจะเช็คอย่างไรครับ ว่า file เป็น 10 บิท

ปกติผมเช็ครายละเอียดไฟล์ผ่านทางโปรแกรม KMP หรือ Toolnix ในคอมครับ

ไม่ทราบว่าเชื่อมต่อ Harddisk กับเครื่องรุ่นไหนอยู่ครับ? (แล้วเชื่อมต่อผ่านสายอะไรอยู่ครับ?)

« ตอบกลับ #211 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 01:21:33 pm »
vivo cute ครับ ผ่าน usb

แต่เรื่องอื่น ๆ ก็ปรกติครับ
มีอีกเรื่องมันเดินเร็วกว่าปรกติ ต้องไปเล่นเรื่องอื่นก่อนที่ความเร็ว ปรกติ แล้วค่อยมาเล่น file นี้ถึงจะพอดูได้
ไ้ด้จาก เวป เรื่อโจรสลัดเหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #212 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 01:24:46 pm »
ใช้ mkvinfo เปิด ดูตรงบรรทัดไหนครับ ตาลายไปหมดแล้ว

MKVInfo) + EBML head
(MKVInfo) |+ Doc type: matroska
(MKVInfo) |+ Doc type version: 2
(MKVInfo) |+ Doc type read version: 2
(MKVInfo) + Segment, size 8881453009
(MKVInfo) |+ Seek head
(MKVInfo) | + Seek entry
(MKVInfo) |  + Seek ID: 0x15 0x49 0xa9 0x66 (KaxInfo)
(MKVInfo) |  + Seek position: 4099
(MKVInfo) |  + Seek ID: 0x16 0x54 0xae 0x6b (KaxTracks)
(MKVInfo) |  + Seek position: 4296
(MKVInfo) |  + Seek ID: 0x11 0x4d 0x9b 0x74 (KaxSeekHead)
(MKVInfo) |  + Seek position: 8881350174
(MKVInfo) |  + Seek ID: 0x1c 0x53 0xbb 0x6b (KaxCues)
(MKVInfo) |  + Seek position: 8881333394
(MKVInfo) |+ EbmlVoid (size: 4025)
(MKVInfo) |+ Segment information
(MKVInfo) | + Timecode scale: 1000000
(MKVInfo) | + Muxing application: libebml v0.7.9 + libmatroska v0.8.1
(MKVInfo) | + Writing application: mkvmerge v3.2.0 ('Beginnings') built on Feb 12 2010 16:46:17
(MKVInfo) | + Duration: 5972.992s (01:39:32.992)
(MKVInfo) | + Date: Wed Jul 20 04:56:38 2011 UTC
(MKVInfo) | + Title: SOURCE.CODE.2011.108P.X264.NL.SUBBED.BRADJE
(MKVInfo) | + Segment UID: 0xbd 0x28 0x75 0x99 0x10 0x9c 0x0a 0x67 0xa3 0x31 0x09 0x41 0x65 0x98 0x88 0x5d
(MKVInfo) |+ Segment tracks
(MKVInfo) | + A track
(MKVInfo) |  + Track number: 1
(MKVInfo) |  + Track UID: 1
(MKVInfo) |  + Track type: video
(MKVInfo) |  + Enabled: 1
(MKVInfo) |  + Default flag: 0
(MKVInfo) |  + Forced flag: 0
(MKVInfo) |  + Lacing flag: 0
(MKVInfo) |  + MinCache: 1
(MKVInfo) |  + Timecode scale: 1
(MKVInfo) |  + Max BlockAddition ID: 0
(MKVInfo) |  + Codec ID: V_MPEG4/ISO/AVC
(MKVInfo) |  + Codec decode all: 1
(MKVInfo) |  + CodecPrivate, length 40 (h.264 profile: High @L4.1)
(MKVInfo) |  + Default duration: 41.708ms (23.976 fps for a video track)
(MKVInfo) |  + Language: eng
(MKVInfo) |  + Video track
(MKVInfo) |   + Pixel width: 1920
(MKVInfo) |   + Pixel height: 820
(MKVInfo) |   + Interlaced: 0
(MKVInfo) |   + Display width: 1920
(MKVInfo) |   + Display height: 820
(MKVInfo) |  + Track number: 2
(MKVInfo) |  + Track UID: 3209965736
(MKVInfo) |  + Track type: audio
(MKVInfo) |  + Default flag: 0
(MKVInfo) |  + Lacing flag: 1
(MKVInfo) |  + MinCache: 0
(MKVInfo) |  + Timecode scale: 1
(MKVInfo) |  + Max BlockAddition ID: 0
(MKVInfo) |  + Codec ID: A_DTS
(MKVInfo) |  + Codec decode all: 1
(MKVInfo) |  + Name: 5.1 DTS 1509 kbps
(MKVInfo) |  + Audio track
(MKVInfo) |   + Sampling frequency: 48000
(MKVInfo) |   + Channels: 6
(MKVInfo) |  + Track number: 3
(MKVInfo) |  + Track UID: 1926711451
(MKVInfo) |  + Track type: subtitles
(MKVInfo) |  + Codec ID: S_TEXT/UTF8
(MKVInfo) |  + Track number: 4
(MKVInfo) |  + Track UID: 2312578995
(MKVInfo) |  + Track type: audio
(MKVInfo) |  + Default flag: 1
(MKVInfo) |  + Lacing flag: 1
(MKVInfo) |  + Codec ID: A_AC3
(MKVInfo) |  + Default duration: 32.000ms (31.250 fps for a video track)
(MKVInfo) |  + Language: tha
(MKVInfo) |  + Name: [THAI AC3 FROM DVD MASTER]
(MKVInfo) |  + Audio track
(MKVInfo) |   + Sampling frequency: 48000
(MKVInfo) |   + Channels: 6
(MKVInfo) |  + Track number: 5
(MKVInfo) |  + Track UID: 2313867954
(MKVInfo) |  + Track type: subtitles
(MKVInfo) |  + Default flag: 1
(MKVInfo) |  + Codec ID: S_VOBSUB
(MKVInfo) |  + CodecPrivate, length 346
(MKVInfo) |  + Language: tha
(MKVInfo) |  + Name: [SUB THAI FROM DVD MASTER]
(MKVInfo) |  + Content encodings
(MKVInfo) |   + Content encoding
(MKVInfo) |    + Order: 0
(MKVInfo) |    + Scope: 1 (1: all frames)
(MKVInfo) |    + Type: 0 (compression)
(MKVInfo) |    + Content compression
(MKVInfo) |     + Algorithm: 0 (ZLIB)
(MKVInfo) |+ EbmlVoid (size: 1024)
(MKVInfo) |+ Cluster

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #213 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 04:12:06 pm »
vivo cute ครับ ผ่าน usb

แต่เรื่องอื่น ๆ ก็ปรกติครับ
มีอีกเรื่องมันเดินเร็วกว่าปรกติ ต้องไปเล่นเรื่องอื่นก่อนที่ความเร็ว ปรกติ แล้วค่อยมาเล่น file นี้ถึงจะพอดูได้
ไ้ด้จาก เวป เรื่อโจรสลัดเหมือนกันครับ

ลองเชื่อมต่อผ่าน eSATA ดูแล้วหรือยังครับ? (ว่าเป็นอาการเดียวกันนี้หรือเปล่า?)

แล้วเฟิร์มแวร์เป็นเวอร์ชั่นไหนอยู่ครับ?

^_^

« ตอบกลับ #214 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 04:38:18 pm »
ลอง esata ปรากฏว่าอาการกระตุกหายครับ เป็นเพราะอะไรไม่ทราบครับ

เรื่อง encode 10 bit ดูตรงไหนครับ ช่วยสอนหน่อยน๊ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2011, 05:11:25 pm โดย verachai_w »

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #215 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 11:58:28 pm »
ลอง esata ปรากฏว่าอาการกระตุกหายครับ เป็นเพราะอะไรไม่ทราบครับ

เรื่อง encode 10 bit ดูตรงไหนครับ ช่วยสอนหน่อยน๊ะครับ

อาการที่ว่า น่าจะเกิดจากการที่เครื่องบัฟเฟอร์ข้อมูลไม่ทันมากกว่าครับ เพราะการเชื่อมต่อ USB จะมีการส่งผ่านข้อมูลได้ช้ากว่าครับ บางไฟล์ที่มีขนาดใหญ่มากๆ ก็อาจจะมีความไม่ลื่นไหลในการส่งผ่านข้อมูลอยู่บ้างนะครับ

ส่วนเรื่องไฟล์ไหนเป็น 10 bit นี่ สารภาพว่าผมเองก็จำไม่ได้แล้วเหมือนกันครับ ว่าต้องดูในรายละเอียดไฟล์ที่ส่วนไหน (ส่วนตัวไม่ค่อยจะเจอปัญหากับไฟล์ที่เล่นไม่ได้น่ะครับ) เคยมีลูกค้าสอนผมแล้วเหมือนกัน แต่ไม่ได้ใช้งานในส่วนนี้เลย ก็เลยลืมไปแล้วล่ะครับ :P

^_^