ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine  (อ่าน 336058 ครั้ง)

ออฟไลน์ kittipunn

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #234 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 05:15:24 am »
time machine fw 2622 เปิดเครื่องทื้งไว้ ข้ามวันกลับมาอีกทีค้างหน้าลายๆทุกที กดไรไม่ได้ต้องลง fw ใหม่  ต้องถอยมา fw 4393 ถึงหายครับ

ออฟไลน์ verachai_w

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #235 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 01:03:26 pm »
มาแจ้งข้อมูลเกี่ยวกับ vivo cute เล็กน้อย

file ไหนถ้าผมได้มาแล้วไม่มี sub ไทย ผมก็จะหาจากที่อื่นแล้วมา mux รวมกัน
ใช้ mkvmerge

หรือ

ถ้าต้องการถอดบางส่วนของ mkv ออก เช่น เสียงโรง  โดยใช้ mkvextract แล้วรวมกันใหม่ด้วย mkvmerge

จะเจอปัญหาว่า ซับไทย (sub\idx) จะขึ้นให้เลือกในเมนูของ vivo cute แต่ไม่แสดงซับ

แต่ปัญหานี้กลับไม่พบใน popcorn a210 ซึ่ง กระบวนการ extract และ merge ทำด้วย computer เครื่องเดียวกันตลอดครับ

แจ้งให้ทราบเผื่อจะมีประโยชน์กับทีม support ของ vivo ครับ

ออฟไลน์ nocturne

• Full LED TV member
    • MYTh Thai
« ตอบกลับ #236 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 08:48:16 pm »
time machine fw 2622 เปิดเครื่องทื้งไว้ ข้ามวันกลับมาอีกทีค้างหน้าลายๆทุกที กดไรไม่ได้ต้องลง fw ใหม่  ต้องถอยมา fw 4393 ถึงหายครับ

รับทราบปัญหาครับ เดี๋ยวจะแจ้งกับทีมงานให้ทดลองดูนะครับ (ไม่ทราบว่าตอนอัพเดตเฟิร์มแวร์ใหม่ มีการถอด hdd ภายในเครื่องออกก่อนหรึอเปล่าครับ? ระหว่างอัพเดตเฟิร์มแวร์ ควรมีเฉพาะ flash drive ที่เก็บเฟิร์มแวร์ กับตัวเครื่องเท่านั่นนะครับ)

มาแจ้งข้อมูลเกี่ยวกับ vivo cute เล็กน้อย

file ไหนถ้าผมได้มาแล้วไม่มี sub ไทย ผมก็จะหาจากที่อื่นแล้วมา mux รวมกัน

หรือ

ถ้าต้องการถอดบางส่วนของ mkv ออก เช่น เสียงโรง  โดยใช้ mkvextract แล้วรวมกันใหม่ด้วย mkvmerge

จะเจอปัญหาว่า ซับไทย (sub\idx) จะขึ้นให้เลือกในเมนูของ vivo cute แต่ไม่แสดงซับ

แต่ปัญหานี้กลับไม่พบใน popcorn a210 ซึ่ง กระบวนการ extract และ merge ทำด้วย computer เครื่องเดียวกันตลอดครับ

แจ้งให้ทราบเผื่อจะมีประโยชน์กับทีม support ของ vivo ครับ

อยากได้ไฟล์ตัวอย่างจังเลยครับ ไม่ทราบว่าคุณ verachai พอจะสะดวกเข้ามาสำเนาไฟล์ไว้ที่ศูนย์ ViVO หรือที่โชว์รูมผมบ้างมั้ยครับ จะได้มีไฟล์ตัวอย่างไว้ให้ทีมงานลองเวลาแก้ไขเฟิร์แวร์น่ะครับ

^_^

ออฟไลน์ enovationthai

• *
« ตอบกลับ #237 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 10:57:31 pm »
ทาง VIVO ได้ทดสอบ Streaming กับ Wifi Dongle ก็พบปัญหาเหมือนกันและคาดว่าจะถูกแก้ไขใน Firmware ใหม่

« ตอบกลับ #238 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 01:57:14 pm »

รับทราบปัญหาครับ เดี๋ยวจะแจ้งกับทีมงานให้ทดลองดูนะครับ (ไม่ทราบว่าตอนอัพเดตเฟิร์มแวร์ใหม่ มีการถอด hdd ภายในเครื่องออกก่อนหรึอเปล่าครับ? ระหว่างอัพเดตเฟิร์มแวร์ ควรมีเฉพาะ flash drive ที่เก็บเฟิร์มแวร์ กับตัวเครื่องเท่านั่นนะครับ)

หรือ

อยากได้ไฟล์ตัวอย่างจังเลยครับ ไม่ทราบว่าคุณ verachai พอจะสะดวกเข้ามาสำเนาไฟล์ไว้ที่ศูนย์ ViVO หรือที่โชว์รูมผมบ้างมั้ยครับ จะได้มีไฟล์ตัวอย่างไว้ให้ทีมงานลองเวลาแก้ไขเฟิร์แวร์น่ะครับ

^_^

ตอนนี้ชักไม่แน่ใจครับ ว่า
ตอนที่ ใช้ mkvmerge แล้วไม่ได้เปลี่ยนชื่อ file sub ให้เหมือนหนัง แล้วทำให้ไม่ีแสดงผลหรือเปล่าก็ไม่รู้
เดี๋ญวลองดูใหม่ครับ

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #239 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 11:46:10 pm »
ตอนที่ ใช้ mkvmerge แล้วไม่ได้เปลี่ยนชื่อ file sub ให้เหมือนหนัง แล้วทำให้ไม่ีแสดงผลหรือเปล่าก็ไม่รู้

เข้าใจว่าไม่น่าเกี่ยวนะครับ แต่ถ้าลองแล้วได้ผลเป็นอย่างไร แจ้งกันด้วยก็ดีครับ

ว่าแต่ตอนที่ merge แก้ไขตรงส่วนของ general track options ในช่อง Language ในส่วนของซับ ให้เป็น Thai ด้วยหรือเปล่าครับ? (หรือว่าเลือกเป็น und ?)

ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวรึเปล่านะครับ ส่วนตัวไม่ค่อยได้ merge ซับเลยครับ แค่เปลี่ยนชื่อไฟล์ซับ แล้ววางไว้ในโฟลเดอร์เดียวกับไฟล์หนังแค่นั้นเองครับที่ผมทำ

^_^

ออฟไลน์ lasa

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #240 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 10:59:53 am »
มารายงานตัวอีกคนครับ Vivo TM +HD WD GREEN 1TB +docking +HD WD GREEN 1TB ส่วนใหญ่ดู mkv ไม่ค่อยมีปัญหาอะไร มีบ้าง ตอนเลื่อนหาหนัง แฮ็งค์ กดอะไรไม่ได้เลย ต้องถอดปลั๊ก ทิ้งใว้ 5-10 วิ แล้วเปิดใหม่  ไม่รู้เป็นเพราะ  hd หรือ vivo

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #241 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 11:51:29 am »
มารายงานตัวอีกคนครับ Vivo TM +HD WD GREEN 1TB +docking +HD WD GREEN 1TB ส่วนใหญ่ดู mkv ไม่ค่อยมีปัญหาอะไร มีบ้าง ตอนเลื่อนหาหนัง แฮ็งค์ กดอะไรไม่ได้เลย ต้องถอดปลั๊ก ทิ้งใว้ 5-10 วิ แล้วเปิดใหม่  ไม่รู้เป็นเพราะ  hd หรือ vivo

อาการนี้แสดงว่ายังเป็นเฟิร์มแวร์ GUI แรกอยู่นะครับ

ให้ลองเช็คขนาดของไฟล์ภาพที่เป็นปกหนังดูครับ น่าจะมีไฟล์ขนาดใหญ่เกิน 100kb อยู่ประมาณนึงมั้งครับ เลยทำให้เวลาที่เลื่อนลิสต์รายชื่อเร็วๆ ระบบ Preview มันแสดงผลปกหนังให้ไม่ทันน่ะครับ

ถ้าเป็นไปได้ควรจะย่อไฟล์ภาพที่ใช้เป็นปกหนังให้มีขนาดประมาณ 50-80kb ก็เพียงพอต่อการใช้งานแล้วนะครับ ผมเองแก้ไขไฟล์ภาพไปที่ความสูงประมาณ 400-500 pixels (ความกว้างก็ตามสัดส่วนภาพนั้นๆ) เซฟแก้ไขเป็่นนามสกุล .jpg แล้วขนาดภาพก็น่าจะไม่เกิน 100kb แล้วครับ

ลองแก้ไขในส่วนนี้ดู แล้วลองใช้งานดูใหม่นะครับ ว่ายังเจออาการนี้อยู่หรือเปล่า

^_^

ออฟไลน์ lasa

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #242 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 11:58:37 am »
ขอบคุณครับ ผม เดี๋ยว load หนังเสร็จ คงต้องตรวจและ resize ภาพกันก่อน ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #243 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 02:02:55 pm »

เข้าใจว่าไม่น่าเกี่ยวนะครับ แต่ถ้าลองแล้วได้ผลเป็นอย่างไร แจ้งกันด้วยก็ดีครับ

ว่าแต่ตอนที่ merge แก้ไขตรงส่วนของ general track options ในช่อง Language ในส่วนของซับ ให้เป็น Thai ด้วยหรือเปล่าครับ? (หรือว่าเลือกเป็น und ?)

ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวรึเปล่านะครับ ส่วนตัวไม่ค่อยได้ merge ซับเลยครับ แค่เปลี่ยนชื่อไฟล์ซับ แล้ววางไว้ในโฟลเดอร์เดียวกับไฟล์หนังแค่นั้นเองครับที่ผมทำ

^_^

อยากให้ support vivo ลองอย่างนี้ครับ

หาไฟล์อะไรก็ได้ที่มี idx/sub
แล้วลองใช้ mkvextract แกะออกมา
แล้วใช้ mkvmerge ทั้งหมดเข้าไปใหม่

ที่เคยเจอก็คือ พอ extract ออกมาแล้ว merge เข้าไปใหม่ idx/sub จะไม่แสดงครับ ซึ่งใน popcorn a210 ไม่เป็น (ยกเว้นพวก idx/sub 1080)
ที่เจอมีแต่ซับไทย แต่ผมคิดว่าถ้าเป็น idx/sub ก็น่าจะเป็นเหมือน ๆ กันหมดครับไม่ว่าภาษาไหน

• *
« ตอบกลับ #244 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 01:40:32 am »

รับทราบครับจะลองดูครับ แล้วจะรายงานให้ทราบครับ

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #245 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 11:14:14 pm »
แนะนำสินค้าใหม่จากทาง ViVO ครับ

แกะกล่อง ViVO Wireless Keyboard

^_^

• *
« ตอบกลับ #246 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 01:51:38 am »

รับทราบครับจะลองดูครับ แล้วจะรายงานให้ทราบครับ
ค้างที่หน้าลายๆ เหมือนเดิมครับ แก้ไงดีครับ อยากใช้ fw ใหม่เหมือนคนอื่น

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #247 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 02:48:47 am »
ค้างที่หน้าลายๆ เหมือนเดิมครับ แก้ไงดีครับ อยากใช้ fw ใหม่เหมือนคนอื่น

ผมเองไม่มีเครื่องรุ่น TM เป็นตัวเดโมอยู่กับตัวแล้วด้วยสิครับ เลยไม่สามารถลองเองได้ก่อน และยังไม่มีลูกค้าผมแจ้งอาการนี้เข้ามาด้วยครับ ผมเลยนึกไม่ออกว่าปัญหาอยู่ที่จุดใด และมีทางใดเพื่อแก้ปัญหานี้ได้น่ะครับ (อาจเป็นได้ทั้งความผิดปกติของตัวเครื่องนั้นๆ เอง / บั๊กของตัวเฟิร์มแวร์ / หรือการตั้งค่า Setting ที่ไม่เหมาะสมกับระบบ และการใช้งานก็เป็นได้เช่นกันครับ)

ถ้าอาการที่เจอนี้ เจอเป็นปกติเลย อยากแนะนำให้ลองนำเครื่องเข้าไปแจ้งอาการผิดปกติที่ศูนย์ ViVO เลยนะครับ เขาจะได้ตรวจสอบให้ได้ และอาจจะหาทางแก้ไขให้ได้ครับ (หรืออย่างน้อยโทรเข้าไปสอบถาม/แจ้งอาการนี้ดูก่อนก็ได้ครับ เผื่อทางศูนย์อาจจะให้ข้อมูลได้ดีกว่าผมครับ)

02-862-5459

^_^

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #248 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 12:29:55 am »
เฟิร์มแวร์อัพเดตแรกของ ViVO CuteS ครับ

vivo_cutes_v9.6.3.8.r5581.190811 - http://www.mediafire.com/?xyxucrrw18xipv5
*เฟิร์มแวร์ใหม่ เพิ่ม Plugin : Transmission เข้าไปใหม่ (ใช้งานคล้ายกับ [^_^] แต่ดีกว่าครับ)

ขั้นตอนการอัพเดตเฟิร์มแวร์เครือง ViVO (CuteS/Cute/Cool/Time Machine)

1. download file จาก link ด้านบน แล้วแตกไฟล์บีบอัดออก
2. เอา file ที่ ชื่อ install.img  มาลงใน Flash Drive (ใช้ Flash Drive ที่มีข้อมูลอยู่ก็ได้ เพียงเอา file install.img นี้ไว้ที่ นอกสุด ของ Flash Drive ไม่ต้องใส่ใน folder ใดๆ ทั้งสิ้น)
3. เสียบ Flash Drive ที่ช่อง usb ของ ViVO
4. ปิดเครื่อง ViVO ไฟสีฟ้าจะเปลี่ยน เป็น สีแดง
5. เปิดจอ TV ที่ต่อกับ ViVO โดยเลือก input ให้มาอยู่ที่ เครื่องเล่น ViVO ตามปกติที่ต่อไว้
6. กดปุ่ม เปิดเครื่องค้างไว้นาน 5 วินาที หรือ จนเห็น logo ViVO ขึ้นที่จอ
7. รอสักพัก เครื่องจะเริ่มอ่าน file firmware โดยจะเห็นแถบเขียวบนจอฟ้า แสดงสถานะการ upload firmware
8. รอไปเรื่อยๆ (ห้ามถอดสายไฟ เด็ดขาด!) จนแถบเขียวบนจอฟ้าหายไป เครื่องจะ restart ใหม่ และขึ้นหน้าเลือก ภาษา เหมือนตอนเริ่มใช้เครื่องครั้งแรก ที่แกะกล่อง
9. ทำการตั้งค่าพื้นฐานตามปกติ (จะกด cancel เพื่อข้ามไปก่อนก็ได้ การตั้งค่าเหล่านี้ สามารถตั้งภายหลังได้ใน setup menu)

http://www.mythpcthai.com/home/detail/3

^_^

• *
« ตอบกลับ #249 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 12:36:39 pm »
[/quo
ทาง VIVO ได้ทดสอบ Streaming กับ Wifi Dongle ก็พบปัญหาเหมือนกันและคาดว่าจะถูกแก้ไขใน Firmware ใหม่

ลงเฟิร์มแวร์ใหม่แล้วเป็น r5581 ก็ไม่ดีขึ้น ใช้ wireless G ดูจะเร็วกว่า wireless N เสียอีก
เริ่มไม่แน่ใจว่า Cute S เหมาะเป็น Social Network Terminal หรือไม่ ถ้าจะใช้หลายห้องในบ้านก็คงไม่มีใครเดินสาย LAN ทุกห้อง
สงสัยต้องเอา Egreat มาลอง แล้วจะมารายงานผล

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #250 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 02:24:16 pm »
[/quo

ลงเฟิร์มแวร์ใหม่แล้วเป็น r5581 ก็ไม่ดีขึ้น ใช้ wireless G ดูจะเร็วกว่า wireless N เสียอีก
เริ่มไม่แน่ใจว่า Cute S เหมาะเป็น Social Network Terminal หรือไม่ ถ้าจะใช้หลายห้องในบ้านก็คงไม่มีใครเดินสาย LAN ทุกห้อง
สงสัยต้องเอา Egreat มาลอง แล้วจะมารายงานผล

เดี๋ยวก็คงมีเฟิร์มแวร์ออกมาแก้ไขปัญหาในส่วนนี้ครับ เพราะทางทีมงาน ViVO ก็รับทราบปัญหานี้แล้วนี่ครับ

อาจจะไม่ทันที ทันใจขนาดนั้น แต่เชื่อว่าเขาไม่นิ่งนอนใจแน่นอนครับ

^_^

• *
« ตอบกลับ #251 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 04:17:04 pm »
[/quo

เดี๋ยวก็คงมีเฟิร์มแวร์ออกมาแก้ไขปัญหาในส่วนนี้ครับ เพราะทางทีมงาน ViVO ก็รับทราบปัญหานี้แล้วนี่ครับ

อาจจะไม่ทันที ทันใจขนาดนั้น แต่เชื่อว่าเขาไม่นิ่งนอนใจแน่นอนครับ

^_^

เอาใจช่วยครับให้แก้ปัญหาอย่างรวดเร็ว มันจะเข้าถึงลูกค้ากลุ่มใหม่ที่มองหาอุปกรณ์ social network terminal ที่สามารถติดตั้งไว้ตามห้องต่างๆในบ้านแล้วเล่นสตรีมมิ่งจาก NAS กลางผ่าน wireless ไปยังห้องต่างๆ โดยไม่ต้องยุ่งยากในการเดินสาย LAN ซึ่งขณะนี้ยังไม่มีใครเน้นอย่างจริงจัง ทุกยี่ห้อยังเน้นแค่เล่นจากฮาร์ดดิสที่ต่อตรงกับเครื่อง

ปัญหาน่าจะอยู่ที่ driver และการจัดการ buffer ให้เหมาะสมกับการสตรีมมิ่ง เหมือนกับdongleของ Sony ที่มี buffer ในตัว dongle

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2011, 04:42:32 pm โดย enovationthai »