ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine  (อ่าน 337514 ครั้ง)

ออฟไลน์ enovationthai

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #252 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 04:36:27 pm »
ขอเพิ่มเติมเรี่องการใช้คีย์บอร์ดตัวเล็ก พบว่าถ้านั่งห่างจากเครื่องเกิน 2 เมตรจะส่งไม่ถึง ปกติเวลานั่งดูก็จะห่างจากจอและเครื่อง vivo ประมาณ 4-5 เมตรเข้าใจว่าคีย์บอร์ดคงใช้ bluetooth ไม่ใช่ wireless

ออฟไลน์ nocturne

• Full LED TV member
    • MYTh Thai
Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #253 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 09:39:57 pm »
ขอเพิ่มเติมเรี่องการใช้คีย์บอร์ดตัวเล็ก พบว่าถ้านั่งห่างจากเครื่องเกิน 2 เมตรจะส่งไม่ถึง ปกติเวลานั่งดูก็จะห่างจากจอและเครื่อง vivo ประมาณ 4-5 เมตรเข้าใจว่าคีย์บอร์ดคงใช้ bluetooth ไม่ใช่ wireless

เป็น Wireless 2.4 GHz ครับ เข้าใจว่าเป็นเพราะเสียบไว้ที่ด้านหลังเครื่อง เลยเจอปัญหาเรื่องสัญญาณรบกวนจากกระแสไฟ และอุปกรณ์ต่างๆ ทางด้านหลัง เลยทำให้ระยะหดสั้นลงมั้งครับ ผมเองเคยเป็นเวลาที่ยัดเครื่องไว้ในชั้น หรือมีของอย่างอื่นอยู่ในบริเวณใกล้ๆ ตัวรับด้วยน่ะครับ

ทางแก้คือ ผมหาเป็นพวก hub หรือ สายต่อพ่วงความยาว USB ต่อพ่วงกับตัวรับ แล้วเอาตัวรับมาวางไว้ในที่โล่งแทน ก็ช่วยเรื่องระยะทางได้ดีเลยครับ (ปัญหานี้แตกต่างกันไปในแต่ละจุดการใช้งานด้วยครับ อย่างของผมเอง ในห้องนอนระยะทำงานคีย์บอร์ดไร้สายได้ไกลมากเลย แต่ห้องทำงานกลับใกล้มากเลย ทั้งที่อุปกรณ์ก็เป็นตัวเดียว ยังไม่เคยสังเกตจริงจังเหมือนกัน ว่าเกิดจากสาเหตุอะไรครับ)

^_^

ออฟไลน์ verachai_w

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #254 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 02:25:04 pm »
vivo cute รุ่นแรกจะมี up firmware อีกมั่งหรือเปล่าครับ
ออก CuteS แล้ว อย่าลืมลูกค้าเก่า cute ด้วยน๊ะครับ

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #255 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 05:07:16 pm »
vivo cute รุ่นแรกจะมี up firmware อีกมั่งหรือเปล่าครับ
ออก CuteS แล้ว อย่าลืมลูกค้าเก่า cute ด้วยน๊ะครับ

ผมทวงถามอยู่เรื่อยๆ นะครับ เท่าที่คุยกันคือ จะรอให้ฟังค์ชั่นใหม่ๆ ใน CuteS นิ่งก่อน แก้ไขบั๊กให้เรียบร้อยแล้ว จะมีการพอร์ตบางฟังค์ชั่น และธีมเครื่อง มาลงให้กับเฟิร์มแวร์ของ Cute / Cool และ Time Machine ด้วยครับ แต่ช่วงนี้อาจจะต้องรอไปอีกสักนิดก่อนนะครับ

^_^

ออฟไลน์ vivo staff

• *
« ตอบกลับ #256 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 01:48:01 am »
สวัสดีครับเพื่อนๆชาว vivo

วันนี้ผมจะมาสาธิตวิธีการโหลด bit แบบใช้ Transmission กันครับผม 

(ขอบอกว่า แรง!!!!   เร็ว!!!!  เสถีรมากๆๆ!!!!  ครับ)

สิ่งที่ต้องเตรียมนะครับ

1.vivo cute's
2.docking แบบ sata
3.hdd  sata

ขั้นตอนแรกนะครับ เปิดเครื่องกันก่อนเลยนะครับ แล้วเลื่อนไปทางขวาเข้าไปที่โหมด setup ครับ

ต่อไปนะครับกดเข้าไปที่ setup และเข้าไปที่หัวข้อ system

ต่อไปนะครับเตรียมเครื่องพร้อม HDD พร้อมต่อ สาย sata ไว้ให้พร้อมนะครับ เตรียมตัว format กันเลยครับ

ต่อไปเครื่องจะถามรหัสให้ใส่  0000  นะครับ

ต่อเนื่องเลยนะครับ มันยังจะถามอีกว่าจะ format จริงหลอ ตกลงไปเลยครับ

มันพยายามจะบอกว่าระวัง!ข้อมูลจะหายหมดนะ !

จากนั้นตกลงเลยครับการรอคอยใกล้สิ้นสุดละ

หลังจากทำการล้างข้อมูลด้วยเครื่อง vivo cute's สำเร็จเรียบร้อยก็จะเจอหน้านี้ครับ

พระเอกของของงานเริ่มมาแล้วครับเตรียมไปเปิดโหมด Transmission กันเลยครับ

เลื่อนแทบบาร์มาด้านล่างเพื่อ on ได้เลยครับ

ใกล้แล้วครับพอสัง on เสร็จค่า network ต่างๆจะขึ้นมาทันทีเลยนะครับ ในหน้านี้ให้เพื่อนๆจำค่า ip address ไว้นะครับ

ในเรานำ่ค่านี้นำไปใส่ไว้ใน บราวเซอร์แล้วตามด้วย : เช่น 192.168.1.116:9091

ใส่แล้วจะได้ตามรูปเลยครับ

ต่อมาจะใส่ file bit ยังไงใช่ใหมครับอะต่อกันเลยครับให้ไปคลิกที่ open ด้านซ้ายบนนะครับแล้วเราก็จะเจอหน้านี้เด้งขึ้นมาครับ

ให้เรากดเลือกไฟล์และเข้าไปหาตัวไฟล์bit ของเราว่าเอาไว้ที่ใด

เพียงแค่นี้เราก็จะโหลด bit ได้อย่างรวดเร็วเหมือน com เลยครับรับรองใช้แล้วจะติดใจ(ถ้าสั่งโหลดแล้วไม่เห็นอะไรขึ้นเลยให้กด F5 นะครับ

จะดูความคืบหน้าใน ipad ก็ไม่ใช้ปัญหา(หล่อมากครับ)

หวังเป็นอย่างยิ่งว่าเพื่อนๆที่มี cute's  จะทำตามกันได้อย่างไม่ยากนะครับ

ขอให้มีความสุขกับการโหลด bit ครับเพื่อนๆ [yes]

ออฟไลน์ munoi0311

• *
« ตอบกลับ #257 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 10:13:22 am »
  [ปลื่ม] แจ่มมมมม มากกกกก [หื่น] น่าจับจองเป็ฯเจ้าของ

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #258 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 01:12:02 pm »
โปรแกรม YouTube ใน ViVO CuteS เป็นเวอร์ชั่น XL แล้วนะครับ จะมีการทำงานเหมือนกับเราใช้งานผ่านหน้าเว็บของ YouTube จริงทุกประการ สามารถค้นหาไฟล์ แล้วมีการแนะนำไฟล์ใกล้เคียงกับการค้นหาของเราให้ด้วย (Suggest Files), เปลี่ยนขนาดไฟล์ VDO ได้หลายคุณภาพ (จะเล่นเป็น HD เลยก็ยังไหว ถ้าเน็ตบ้านแรงพอครับ), Zoom ดูเต็มจอได้ และยังเลือกจัดคิวไฟล์ในการรับชมอย่างต่อเนื่องได้ด้วยครับ

การค้นหาไฟล์ สามารถทำได้ด้วยรีโมต ผ่านหน้าจอทีวี หรือพิมพ์ผ่านคีย์บอร์ดก็ได้เช่นกัน รองรับการค้นหาชื่อไฟล์เป็นภาษาไทยแล้วครับ (และยังจดจำ History การค้นหาของเราไว้ให้ด้วยครับ)

ผลลัพธ์การค้นหา

คลิกชื่อไฟล์แล้ว หน้าต่างเล่นไฟล์วิดีโอจะเป็นแบบด้านล่างนี้ครับ (กดปุ่ม Zoom ที่รีโมต ก็จะสามารถสลับไปมาระหว่างการแสดงผลไฟล์วิดีโอแบบเต็มจอ หรือแบบด้านล่างครับ)

เราสามารถคลิกเลือกเพลงที่อยู่ใน Suggestion Files ในกล่องด้านขวามือขึ้นมาเล่นได้ด้วยครับ

นอกเหนือไปจาก YouTube XL แล้ว CuteS ยังมี Plugin อื่นๆ ที่น่าสนใจอีกหลายตัวครับ อย่าง Muzee ที่ใช้งานเป็น IPTV/IPRadio ดูทีวี/ฟังวิทยุออนไลน์ ช่องของไทยได้เลยครับ มีช่องต่างๆ ลิสต์มาให้เรียบร้อย พร้อมใช้งานได้ทันที และ Web Browser ก็ยังรองรับการใช้งานภาษาไทยได้อีกด้วย

ใครที่มีโอกาสได้เป็นเจ้าของ ViVO CuteS แล้ว ก็ลองใช้งานฟังค์ชั่นต่างๆ เหล่านี้ดูนะครับ

^_^

ออฟไลน์ hdcityshop

• OLED TV member
    • www.hdcityshop.com
« ตอบกลับ #259 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 08:29:47 pm »
ViVO cute-S เป็นHD playerที่มีchipset Realtek1185ที่น่าใช้ที่สุดรุ่นหนึ่งที่สามารถใช้ Internet ได้อย่างสมบูรณ์ รวมทั้งสามารถแสดงเมนูBlurayจาก fullripได้ดีครับซึ่ง firmware ต่อไปน่าจะแก้ไขในส่วนที่มีปัญหาเล็กน้อยได้อย่างสมบูรณ์ครับ [yes]

ออฟไลน์ viper9

• *
« ตอบกลับ #260 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 11:02:49 am »
ViVO cute-S เป็นHD playerที่มีchipset Realtek1185ที่น่าใช้ที่สุดรุ่นหนึ่งที่สามารถใช้ Internet ได้อย่างสมบูรณ์ รวมทั้งสามารถแสดงเมนูBlurayจาก fullripได้ดีครับซึ่ง firmware ต่อไปน่าจะแก้ไขในส่วนที่มีปัญหาเล็กน้อยได้อย่างสมบูรณ์ครับ [yes]

ยืนยันตามนี้ครับ ยิ่งได้ไปสัมผัสตัวจริง + เปรียบเทียบกับรุ่นอื่น ๆ ที่ห้องทดลองคุณนิค (ได้รับข้อมูลสินค้าต่าง ๆอย่างละเอียดมาก ๆ)  [yes]
ด้วยราคาเท่านี้  บอกได้คำเดียวครับ ต้องเป็นเจ้าของแน่นอน  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ HD Digital Shop

« ตอบกลับ #261 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 11:29:38 pm »
น้องใหม่ครับ

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #262 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 08:41:10 am »
น้องใหม่ครับ

ยินดีต้อนรับครับ

^_^

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #263 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 08:42:30 am »
ใน CuteS ก็ยังสามารถใช้งาน IP Remote ผ่านทาง Web Browser ของ iPhone / Android Phone / iPod Touch / iPad / และเครื่องคอมพิวเตอร์ได้เช่นกันนะครับ

วิธีการใช้งาน และหน้าตา Remote ตามลิงค์ด้านล่าเลยครับ

^_^

IP Remote Control ฟังค์ชั่นใหม่ ใน ViVO Cute/Cool/Time Machine (และ CuteS)

• *
« ตอบกลับ #264 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 10:05:52 pm »
 [ปลื่ม]

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #265 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 10:59:53 pm »
แนะทิปการใช้งาน Wireless Keyboard ของ ViVO : ถ้าคลื่นที่ใช้งานเหมือนมีสัญญาณรบกวนมาก ให้กด Fn + F1 ค้างไว้ 5 วินาที(โดยประมาณ) ไฟที่ Keyboard จะกระพริบถี่ๆ และหยุดลง จะเป็นการเปลี่ยนย่านความถี่ในการใช้งานครับ

^_^

ออฟไลน์ nipyee

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #266 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 10:38:48 pm »
ตอนนี้ ถ้าเป็น vivo cute ตัวเก่า เนี่ย มีการปรับปรุง หรือ อัพเฟิร์มแวร์ใหม่หรือยังครับ หรือว่าหยุดแล้ว ถ้ายัง ตอนนี้ เป็นตัวไหนแล้วครับ

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #267 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 11:26:47 pm »
ตอนนี้ ถ้าเป็น vivo cute ตัวเก่า เนี่ย มีการปรับปรุง หรือ อัพเฟิร์มแวร์ใหม่หรือยังครับ หรือว่าหยุดแล้ว ถ้ายัง ตอนนี้ เป็นตัวไหนแล้วครับ

http://www.mythpcthai.com/home/detail/3

เฟิร์มแวร์ของ ViVO ทุกรุ่น ทุกเวอร์ชั่น โหลดจากหน้าเว็บผมก็ได้ครับ

เดี๋ยวรอ CuteS เฟิร์มแวร์นิ่งสักหน่อย ก็จะเป็นคิวของ Legacy เสร็จแล้วก็จะถึงคิวของ Cute/Cool/Time Machine ครับ คุยกันล่าสุดก็ยังดูแลกันอยู่ครับ

เท่าที่สอบถามทีมงานไป น่าจะมีการแก้ไขบั๊กเล็กๆ น้อยๆ อีกหน่อย เรื่องของหน้าตาเฟิร์มแวร์ก็จะมีการแก้ไขด้วยเช่นกัน และน่าจะมีฟังค์ชั่นบางอย่างเพิ่มเติมขึ้นมาครับ แต่ระหว่างนี้อาจจะต้องรอไปก่อนนะครับ

^_^

• *
« ตอบกลับ #268 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 01:07:30 am »
รบกวน PM ครับ

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #269 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 01:18:00 am »
รบกวน PM ครับ

ตอบกลับแล้วนะครับ

^_^