ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine  (อ่าน 336105 ครั้ง)

ออฟไลน์ enovationthai

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #270 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 11:54:05 pm »
ยังรอการแก้ไข Wireless ของ VIVO Cute S อยู่ครับ Firmware ใหม่ใกล้จะออกหรือยัง

ออฟไลน์ vivo staff

• *
Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #271 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 10:53:49 am »
ยังรอการแก้ไข Wireless ของ VIVO Cute S อยู่ครับ Firmware ใหม่ใกล้จะออกหรือยัง

อีกไม่นานเกินรอครับ   [เท่ห์]

• *
« ตอบกลับ #272 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 12:36:11 pm »
เตรียมพบกับ cute's สีใหม่ไฉไลกว่าเดิม

เพื่อให้เข้ากับ lifestyle ของเพื่อนๆมาดูกันเลยครับ

ฉีกกฎของ HD player ไม่จำเป็นต้องสีดำๆเสมอไป

จำเป็นหรือในชุดเครื่องเสียงต้อง แต่สี ขาว-ดำ

จัดไปครับ มาดูกันเลย

1.สีแดง sport red  ฉีกกฎของ HD Player เหมาะ lifestyle ที่โดดเด่นโฉบเฉี่ยวร้อนแรง

2.สีขาว modern white สำหรับเพื่อนๆที่มี lifestyle ที่ชอบความเรียบง่ายดูเรียบหรูแต่แฟงไว้ด้วยบุคลิคอันนุ่มลึก

3.สีดำ aluminum black  สีที่ดุดันคมเข้ม lifestyle ของเพื่อนๆที่ชอบความเรียบง่ายแต่แฟงไว้ด้วย ความดุดันน่าเกรงขาม

สวยจัด ชัดจริง!!!

สวยแบบเนียนๆ  ไม่ลอกเลียนผู้ใด!!!

VIVO lifestyle  หวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะถูกใจเพื่อนๆนะครับ

สำหรับเพื่อนๆที่สนใจ ติดต่อตัวแทนจำหน่ายของ vivo ได้เลยครับ

ไม่ว่าจะสีไหนก็ยังราคาเดิมนะครับ  4900 บาท ราคาเดียวทั่วประเทศครับ [yes]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2011, 01:22:37 pm โดย vivo staff »

ออฟไลน์ vun99

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #273 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 01:10:00 pm »
โว้ว ! 3 สี 3 สไตล์ สวยครับ เจ๋งดี  [yes]
TV : sharp 40" 40L500M
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter
HDMI : LCDTVTHAILAND 2 m.
Docking : ICY BOX & EZ Doc

• *
« ตอบกลับ #274 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 01:14:58 pm »
โว้ว ! 3 สี 3 สไตล์ สวยครับ เจ๋งดี  [yes]

โดนใจใช่ใหมครับ อย่างนี้ต้องมีสักแนวทางที่โดนใจครับ [รัก]

ออฟไลน์ nocturne

• Full LED TV member
    • MYTh Thai
« ตอบกลับ #275 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 12:49:26 am »

สำหรับเพื่อนๆ ที่กำลังมีโครงการจะเอาเครื่อง HD-Player ไปติดตั้งไว้ในรถยนต์ วันนี้ผมมีอุปกรณ์เสริมที่จะช่วยให้งานติดตั้งง่ายดายยิ่งขึ้นมากฝากกันครับ  อแดปเตอร์สำหรับจ่ายไฟให้กับเครื่อง ViVO CuteS (5v/DC) ที่นอกจากจะสามารถจ่ายไฟให้กับเครื่อง ViVO CuteS ได้แล้ว ยังมีกระแสไฟสูงถึง 1.75A จึงสามารถรองรับการเชื่อมต่อ/จ่ายไฟให้กับ USB Harddisk ขนาดพกพา 2.5″ เพื่อใช้งานร่วมกับเครื่อง ViVO CuteS ได้อีกด้วยครับ

*สามารถใช้งานร่วมกับเครื่อง ViVO CuteS และ Cute (รุ่นเดิม)

ออฟไลน์ yosavee

• *
« ตอบกลับ #276 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 12:22:14 am »
รบกวนสอบถามไม่ทราบว่า เฟิมแวร์ตัวไหนปล่อยสัญญาณแค่ DTS ธรรมดาครับ แต่ขอภาพสวยนะครับ 4393 เสียงโอเคเลยครับ
แต่ภาพไม่สวยอ่ะคัรบ
ขอบคุรมากครับ

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #277 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 08:44:15 pm »
รบกวนสอบถามไม่ทราบว่า เฟิมแวร์ตัวไหนปล่อยสัญญาณแค่ DTS ธรรมดาครับ แต่ขอภาพสวยนะครับ 4393 เสียงโอเคเลยครับ
แต่ภาพไม่สวยอ่ะคัรบ
ขอบคุรมากครับ

ถ้าหมายถึง Time Machine จะมีเฉพาะ r4393 ที่ Downmix เสียง HD ลงเป็น DTS นะครับ

ส่วนเวอร์ชั่นอื่นๆ จะเป็นการ Pass สัญญาณดิบอย่างเดียวครับ สำหรับเสียง DTS/AC3 ก็จะส่งออกไปปกติ ส่วนเสียง HD ถ้าผ่าน HDMI ก็ใช้งานได้ปกติเช่นกัน

ถ้าผ่านช่อง Optical / Coaxial จะ Downmix ไปเป็น LPCM 2.0 แทนนะครับ

^_^

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #278 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 07:49:11 pm »

สำหรับลูกค้าที่ซื้อ ViVO Keyboard ไปพร้อมกับ CuteS รบกวนแจ้งที่อยู่จัดส่งกลับมาที่เมล์ผมด้วยนะครับ ([email protected]) ผมจะได้จัดส่งแท่นต่อพ่วง USB สำหรับเสียบใช้งานร่วมกับตัวรับสัญญาณของ Wireless Keyboard มาไว้ที่ด้านหน้าของตัวเครื่อง เพื่อระยะการใช้งาน และการตอบสนองที่ดีขึ้นของตัว Keyboard ครับ (ไม่มีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมแต่อย่างใดนะครับ)

^_^

ออฟไลน์ HD Digital Shop

« ตอบกลับ #279 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 12:46:39 am »

สำหรับลูกค้าที่ซื้อ ViVO Keyboard ไปพร้อมกับ CuteS รบกวนแจ้งที่อยู่จัดส่งกลับมาที่เมล์ผมด้วยนะครับ ([email protected]) ผมจะได้จัดส่งแท่นต่อพ่วง USB สำหรับเสียบใช้งานร่วมกับตัวรับสัญญาณของ Wireless Keyboard มาไว้ที่ด้านหน้าของตัวเครื่อง เพื่อระยะการใช้งาน และการตอบสนองที่ดีขึ้นของตัว Keyboard ครับ (ไม่มีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมแต่อย่างใดนะครับ)

^_^
งานนี้ ViVO ได้ใจลูกค้าเต็มๆเลยครับ

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #280 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 01:55:37 pm »
การเซ็ตอัพ Samba Network ใน Windows 7 สำหรับใช้งานร่วมกับ ViVO Legacy

1. เข้าไปที่ run พิมพ์ regedit   “เข้าโดยขณะเป็น administrator”

2. เข้าไปที่ HKEY_LOCAL_MACHINE\System\CurrentControlSet\Control\Lsa\

=> double click everyoneincludesanonymous ตั้งค่าใหม่เป็น 1

=> double click NoLmHash ตั้งค่าใหม่เป็น 0

3. เข้าไปที่ HKEY_LOCAL_MACHINE\System\CurrentControlSet\Services\LanManServer\Parameters

=> double click the restrictnullsessaccess ตั้งค่าใหม่เป็น 0

4. Restart เครื่อง PC เป็นอันเสร็จขั้นตอน
5. เมื่อต่อ สาย LAN กับ เครื่อง Legacy ที่หน้าหลัก กดปุ่ม เหลือง เพื่อ START SAMBA และ rescan
6. จะพบ IP address ของเครื่อง PC ที่เพิ่งตั้งค่าไป   สามารถเข้าไป stream file ได้ตาม ปกติเลยครับ  Legacy stream ได้ลื่นมากที่เดียวครับ

หมายเหตุ

การใช้ SAMBA ใน window XP จะสามารถเข้า stream ได้ เมื่ออยู่ใน group เดียวกัน
การใช้ SAMBA ใน window 7 สามารถเข้าต่าง group ได้ โดยการตั้งค่าใน regedit ข้างต้น
การใช้ NFS ใน window XP และ window 7 ต้องทำการลง โปรแกรม NFS server หรือ โปรแกรมจัดการ NFS อื่น โดยผู้ใช้สามารถ download โปรแกรมจัดการ NFS (ตัวทดลอง 30 วัน) ได้ที่นี่

http://www.sysprobs.com/configure-set-nfs-share-windows-7-ready-storage-vmware-esx

ออฟไลน์ lasa

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #281 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 05:38:42 pm »
สอบถามอาการผิดปกติของหนังบางเรื่องครับ
ใช้ VIVO TM+HD WGREEN 1TB+PLASMA TV 50''
ปกติ 90% ดูหนัง MKV ซึ่งภาพจะไม่เต็มจอครับ วันก่อนเปิด AVATAR ภาพเต็มจอ ด้านบนจอภาพมัน เหมือนเป็นลูกคลื่นอะไรซักอย่างแต่ด้านล่างไม่เป็น ลองดูเรื่องอื่นที่เต็มจอ ก็ไม่เป็น เช่นพวกการ์ตูน เต็มจอไม่เป็น สังเกตุมา 2 เดือน จะเป็นอยู่ ประมาณ 2 เรื่อง คือ avatar กับ อีกเรื่องจำไม่ไ้ด้ ซึ่งเป็นหนังภาพเต็มจอ
ผมไม่ได้ต่อ HDMI ผ่าน AVR ครับ แต่ต่อตรงเข้า TV เลย
อาการแบบนี้ เป็นเพราะอะไรครับ
1. เป็นที่ TV PLASMA หรือเปล่า เพราะส่วนใหญ่ ผมดู mkv ภาพไม่เต็มจอ
2. เป็นที่ HD หรือ VIVI หรือเปล่า ไม่รู้
3. หรือสาย HDMI เสีย

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #282 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 09:50:56 pm »
สอบถามอาการผิดปกติของหนังบางเรื่องครับ
ใช้ VIVO TM+HD WGREEN 1TB+PLASMA TV 50''
ปกติ 90% ดูหนัง MKV ซึ่งภาพจะไม่เต็มจอครับ วันก่อนเปิด AVATAR ภาพเต็มจอ ด้านบนจอภาพมัน เหมือนเป็นลูกคลื่นอะไรซักอย่างแต่ด้านล่างไม่เป็น ลองดูเรื่องอื่นที่เต็มจอ ก็ไม่เป็น เช่นพวกการ์ตูน เต็มจอไม่เป็น สังเกตุมา 2 เดือน จะเป็นอยู่ ประมาณ 2 เรื่อง คือ avatar กับ อีกเรื่องจำไม่ไ้ด้ ซึ่งเป็นหนังภาพเต็มจอ
ผมไม่ได้ต่อ HDMI ผ่าน AVR ครับ แต่ต่อตรงเข้า TV เลย
อาการแบบนี้ เป็นเพราะอะไรครับ
1. เป็นที่ TV PLASMA หรือเปล่า เพราะส่วนใหญ่ ผมดู mkv ภาพไม่เต็มจอ
2. เป็นที่ HD หรือ VIVI หรือเปล่า ไม่รู้
3. หรือสาย HDMI เสีย

มีข้อมูลเพิ่มเติมกว่านี้สักหน่อยมั้ยครับ?

จอภาพที่ใช้เป็นรุ่นไหน? (ความละเอียดจอภาพเป็น 1080p หรือว่า HD-Ready ครับ?) เฟิร์มแวร์ที่ใช้งานอยู่ใน TM เป็นเวอร์ชั่นไหนครับ? แล้วการตั้งค่าการแสดงผลของภาพใน TM เป็นอย่างไรอยู่บ้างครับ? ไฟล์ Avatar ที่ดูเป็นไฟล์ .mkv หรือ Fullrip ครับ? (ขนาดไฟล์เท่าไหร่?) กับที่สำคัญเลยคือพอจะมีหน้าตาของอาการที่ว่าถ่ายรูปมาลงสักนิดมั้ยครับ?

คือให้ตอบอะไรไปมากกว่านี้ โดยที่ไม่มีข้อมูลข้างต้น เกรงว่าจะเป็นการคาดเดาเสียเปล่าๆ ครับ หรือจะโทรมาสอบถามอาการกับทางผม (084-715-9876) หรือทางศูนย์ ViVO (080-306-4441) โดยตรงดูก่อนก็ได้นะครับ

^_^

ออฟไลน์ lasa

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #283 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 04:18:58 pm »
ครับท่าน เด่วถ่ายภาพก่อน ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ thassaphong

• *
« ตอบกลับ #284 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 05:19:28 am »
1. wireless keyboard เปลี่ยนภาษายังไงครับ เพิ่งซื้อครับยังใช้ไม่เป็นครับ.
2. ผมใช้vivo cute s อยากทราบว่าโหลดบิทต้องทำยังไงบ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
 [ปลื่ม]

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #285 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 10:44:34 am »
1. wireless keyboard เปลี่ยนภาษายังไงครับ เพิ่งซื้อครับยังใช้ไม่เป็นครับ.
2. ผมใช้vivo cute s อยากทราบว่าโหลดบิทต้องทำยังไงบ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
 [ปลื่ม]

1. ที่คีย์บอร์ดจะมีปุ่ม Shift (ที่บรรทัดบนสกรีน ViVO เอาไว้ด้วย) ให้กดปุ่มนี้ร่วมกับปุ่มแถวบนของรีโมต (Function Keys) ร่วมกันจะใช้แทน Short Cut Keys ของรีโมต ViVO ครับ - ถ้าจำไม่ผิด เปลี่ยนภาษาคีย์บอร์ด น่าจะเป็นปุ่มสีเขียวบนรีโมต ที่ตัวคีย์บอร์ดก็จะเป็น Shift+F2 ครับ

แต่เฟิร์มแวร์ปัจจุบัน (r5581) ของ CuteS ยังไม่ได้ติดตั้ง Layout Full-Keyboard ภาษาไทยมาให้นะครับ ภาษาไทยจะสามารถใช้งานผ่าน Softkey บนจอภาพร่วมกับรีโมตเท่านั้นครับ ในส่วนของ Wireless Keyboard จะสามารถพิมพ์เฉพาะภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ ในอัพเดตต่อไปจะมีใส่เข้ามาให้ จึงจะสามารถใช้งานในส่วนนี้เป็นภาษาไทยได้ครับ

2. วิธีใช้งาน Transmission (โปรแกรม Download Torrent ของ CuteS) ผมลงข้อมูลไว้ที่หน้า Wordpress ของผมแล้ว ขออนุญาตแปะลิงค์แทนนะครับ

http://www.mythpcthai.com/wp/?p=396

http://www.mythpcthai.com/wp/?p=454

^_^

ออฟไลน์ punz

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #286 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 06:24:54 pm »
ผมพึ่งได้ Legacy SE มาขอถามด้วยคนได้ไหมครับ เพราะเห็นคนยังเล่นน้อยอยู่  [ร้องไห้]

TV - UA46C6200
HD - Vivo Legacy SE
HDMI - VIVO
Firmware : 1.0.3.4.070611
 - 1080P/24
 - NTSC
 - นอกนั้นเดิม ๆ โรงงาน

เล่นไฟล์ fullrip บางเรื่องมีอาการกระตุกนิด ๆ
ส่วน mkv เกือบทุกเรื่อง บางเรื่องเปิดมาแค่ไตเติ้ล พอจะเข้าหนังเครื่องดับตองปิดแล้วปิดใหม่ แต่ก็ังเป็นเหมือนเดิม
mkv ภาพเลอะเป็นโมเสจ แต่พอต่อเล่นยูเอสบีผ่านทีวีโดยตรง กลับไม่มีปัญหา

เลยลองเปลี่ยน firmware 1.0.2.18.120311 เล่น MKV ไม่กระตุกแล้วครับ fullrip เรื่องเดิมภาพเนียนขึ้ กระตุกบ้างแต่น้อยลง
ส่วน mkv มีปัญหาก็ยังเหมือนเดิม แต่ทดสอบแล้วน่าจะมีปัญหาเกี่ยวกับ sub เพราะตอนเปิดมาถ้าไม่ off sub เวลาเล่นถึงหน้าเดิมที่เคยดับ เครื่องก็จะดับไปเลย
แต่ถ้า off sub เล่นผ่านฉลุยครับ

ไม่ทราบว่ามันเกิดจากอะไรครับ แอบกังวลหน่อย ๆ เพราะเครื่องค่อนข้างราคาสูง แต่เจอปัญหากวนใจอะครับ  [ปาดเหงื่อ]

ดิจิตอล...แมน

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #287 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 12:58:57 pm »
ผมพึ่งได้ Legacy SE มาขอถามด้วยคนได้ไหมครับ เพราะเห็นคนยังเล่นน้อยอยู่  [ร้องไห้]

TV - UA46C6200
HD - Vivo Legacy SE
HDMI - VIVO
Firmware : 1.0.3.4.070611
 - 1080P/24
 - NTSC
 - นอกนั้นเดิม ๆ โรงงาน

เล่นไฟล์ fullrip บางเรื่องมีอาการกระตุกนิด ๆ
ส่วน mkv เกือบทุกเรื่อง บางเรื่องเปิดมาแค่ไตเติ้ล พอจะเข้าหนังเครื่องดับตองปิดแล้วปิดใหม่ แต่ก็ังเป็นเหมือนเดิม
mkv ภาพเลอะเป็นโมเสจ แต่พอต่อเล่นยูเอสบีผ่านทีวีโดยตรง กลับไม่มีปัญหา

เลยลองเปลี่ยน firmware 1.0.2.18.120311 เล่น MKV ไม่กระตุกแล้วครับ fullrip เรื่องเดิมภาพเนียนขึ้ กระตุกบ้างแต่น้อยลง
ส่วน mkv มีปัญหาก็ยังเหมือนเดิม แต่ทดสอบแล้วน่าจะมีปัญหาเกี่ยวกับ sub เพราะตอนเปิดมาถ้าไม่ off sub เวลาเล่นถึงหน้าเดิมที่เคยดับ เครื่องก็จะดับไปเลย
แต่ถ้า off sub เล่นผ่านฉลุยครับ

ไม่ทราบว่ามันเกิดจากอะไรครับ แอบกังวลหน่อย ๆ เพราะเครื่องค่อนข้างราคาสูง แต่เจอปัญหากวนใจอะครับ  [ปาดเหงื่อ]

ดิจิตอล...แมน

อาการที่แจ้งด้านบน น่าจะเกิดจากการอัพเดตเฟิร์มแวร์ไม่สมบูรณ์หรือเปล่าครับ ขณะทำการอัพเดตเฟิร์มแวร์เครื่องทุกครั้ง ต้องถอดการเชื่อมต่อ Harddisk และอุปกรณ์เก็บข้อมูลอื่นๆ (SD-Card/Flash drive) ที่เชื่อมต่ออยู่กับเครื่องทั้งหมดออกก่อนนะครับ ให้คงเหลือเฉพาะ Flash Drive ที่เราลงไฟล์เฟิร์มแวร์เอาไว้เท่านั้นครับ

และเพราะไม่เห็นอาการของภาพที่เป็นปัญหาอยู่ เลยไม่แน่ใจว่าบางกรณี อาจเกิดจากการตั้งค่า Digital Noise Reduction หรือค่า True Motion/Motion Plus ต่างๆ ของจอ LED ไว้ในระดับสูงด้วยหรือเปล่า การตั้งค่าในส่วนนี้จะเป็นการให้โหมดการปรับแต่งของจอทีวี ปรุงแต่งสัญญาณภาพที่ส่งเข้าไปให้ดีขึ้น แต่เมื่อใช้ในกรณีที่เป็นไฟล์ความละเอียดสูง บางครั้งกลับเป็นการสร้างความผิดพลาดในการแสดงผลให้เกิดขึ้นแทนได้เช่นกันนะครับ

ส่วนการรองรับไฟล์ .mkv ในบางฟอร์แมตนั้น เฟิร์มแวร์ปัจจุบันของรุ่น Legacy จะยังเจอปัญหาการแสดงผลอยู่บ้างครับ กำลังจะมีเฟิร์มแวร์อัพเดตออกมาแก้ไขปัญหาในส่วนนี้ ในเร็วๆ นี้แล้วครับ หากพบปัญหาในลักษณะใด รบกวนแจ้งปัญหาเหล่านั้นเข้าไปยังทีมงานของ ViVO โดยตรงได้เลยนะครับ เพื่อเก็บเป็นข้อมูลในการตรวจสอบเฟิร์มแวร์ และการแก้ไขในเฟิร์มแวร์ใหม่ๆ ต่อไปครับ (หรือถ้าสะดวกที่จะแวะเข้าไปเยี่ยมเยียนที่ศูนย์ ViVO ที่เจริญนคร 34/1 อาคารมาสเตอร์วิว ชั้น B ในเวลาทำการได้ ก็สามารถแวะเข้าไปให้ทางศูนย์สำเนาไฟล์เหล่านั้นไว้เพื่อใช้ร่วมในการทดสอบเฟิร์มแวร์ใหม่ๆ ก่อนการปล่อยอัพเดตได้ต่อไปครับ 02-862-5459)

^_^