ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine  (อ่าน 336068 ครั้ง)

ออฟไลน์ nocturne

• Full LED TV member
    • MYTh Thai
Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #306 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 09:27:47 pm »
cute s ทำไมบางเรื่อง resume play ไม่ได้ครับ ทั้งที่ขึ้นป๊อปอัพมาให้กดเลือก พอกดแล้วกลายเป็นเริ่มเล่นใหม่ ที่ผมเจอสองเรื่องคือ source code  กับ transformer 3 ครับ แล้วเวลาโหลดบิทไปด้วยรู้สึกกดรีโมทแล้วหน่วงๆครับ

ในส่วนของ Resume Playback ไม่แน่ใจว่าเป็นปัญหาที่ตัวไฟล์เองหรือเปล่านะครับ เป็นไปได้ มีโอกาสแวะเข้าศูนย์ ViVO ก็เอาไฟล์ที่เจอปัญหาดังกล่าวไปสำเนาไว้สิครับ ทีมงานเขาจะได้ตรวจสอบ และเช็คกับเฟิร์มแวร์ดูให้ได้น่ะครับ

จากที่สังเกตการทำงานของฟังค์ชั่น Resume Playback ในชิป Realtek ดู มันจะทำการเขียนโค้ดสำหรับ Bookmark ไว้ในโฟลเดอร์ของไฟล์หนังเรื่องนั้นๆ ด้วย ผมเองเจอในบางกรณีที่มีการเปลี่ยน Harddisk สลับไปมา ก็จะทำให้การ Resume Playback ใช้งานไม่ได้ด้วยครับ (เข้าใจว่าน่าจะเป็นตำแหน่งการอ้างอิงไฟล์ถูกเปลี่ยนแปลงไปน่ะครับ) แต่ในส่วนปัญหาที่เกิดขึ้นเฉพาะไฟล์เองนั้น ส่วนตัวแล้วยังไม่เคยเจอปัญหานี้ด้วยตัวเอง แต่ก็มีโอกาสเกิดขึ้นได้เช่นกันครับ

ในส่วนของการทำงานหลายๆ Task ไปพร้อมๆ กันก็แน่นอนว่าต้องกินทรัพยากรเพิ่มขึ้นอยู่แล้วนะครับ อย่าลืมว่าเครื่องพวกนี้ไม่ใช่คอมพิวเตอร์นะครับ ทรัพยากรของระบบมันมีจำกัดกว่าคอมพิวเตอร์อยู่หลายเท่า การที่เราไปสั่งให้มันทำงานหลายๆ อย่างไปพร้อมกัน (โหลดบิท+เล่นไฟล์ไปด้วย) แน่นอนมาว่าก็น่าจะแสดงอาการให้เห็นบ้างเป็นปกติอยู่แล้วครับ

ถ้าหากพบเห็นปัญหาเพิ่มเติมในส่วนใด แจ้งเข้าไปทางทีมงาน ViVO โดยตรงเลยก็ดีนะครับ 02-862-5459 จะได้ให้ทางนั้นเขาเก็บข้อมูล ไว้สำหรับแก้ไขในอนาคตต่อไป (หรือในบางกรณีก็จะได้แนะนำวิธีแก้ไขปัญหาเหล่านั้นให้ได้โดยตรงเลยน่ะครับ)

^_^

ออฟไลน์ punz

• LCD TV member
  • **
Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #307 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 05:52:04 pm »
Vivo service บริการทันใจดีมากเลยครับ วันนี้ได้รับ HDD แล้ว คืนนี้ก๊อบ เดี๋ยวพรุ่งนี้ส่งกลับครับ... [โย่ว]

ดิจิตอล...แมน

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
« ตอบกลับ #308 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 10:26:43 pm »
Vivo service บริการทันใจดีมากเลยครับ วันนี้ได้รับ HDD แล้ว คืนนี้ก๊อบ เดี๋ยวพรุ่งนี้ส่งกลับครับ... [โย่ว]

ViVO บริการเยี่ยมครับ......ผมเห็นด้วย.

เดี๋ยวต้องขอมั่งแว้ววววววว ^_____^

• **
« ตอบกลับ #309 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 11:05:45 am »

ส่งกลับไปแล้วครับ...

Blue Streak, chocolate - ภาพเป็นบล็อค
Toy story 1 - ถ้าเปิด sub on พอเล่นผ่าน walt disney แล้วเข้าสู่ pixar ภาพมืดเล่นอะไรต่อไม่ได้ กดอะไรไม่ไป ต้อง ปิดแล้วเปิดใหม่ แต่กรณีเดียวกันถ้า sub off ไว้ เล่นผ่านฉลุย
King of the war 3 - fullrip เล่นแล้วมีอาการ กระตุก ๆ นิด ๆ ตลอดเรื่องครับ

ขอให้เป็นที่เฟิร์มแวร์ทีเถอะ อย่าเป็นที่เครื่องเลย... [ร้องไห้]

ออฟไลน์ newtun

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #310 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 08:50:04 pm »
ผมเพิ่งถอย legacy se มาได้ สี่วันครับ หลังจากที่รอของมาหลายวัน

ผมเล่นหนัง เป็นไฟล์ mkv แต่เปิดซับไทยไม่ได้ครับ ได้แต่ซับอังกฤษ นามสกุลซับคือ vobsub ทั้งคู่ แต่ทำไมภาษาไทยอ่านไม่ออกครับ

พอดีผมเป็นคนชอบดูหนังซาวด์แทรก แล้วเปิดซับอ่านเอา มางานนี้ไม่มีซับเลยเครียดเลยครับ ประกอบกับค่าตัวมันเองหมื่นต้นด้วย

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #311 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 09:20:07 pm »
ผมเพิ่งถอย legacy se มาได้ สี่วันครับ หลังจากที่รอของมาหลายวัน

ผมเล่นหนัง เป็นไฟล์ mkv แต่เปิดซับไทยไม่ได้ครับ ได้แต่ซับอังกฤษ นามสกุลซับคือ vobsub ทั้งคู่ แต่ทำไมภาษาไทยอ่านไม่ออกครับ

พอดีผมเป็นคนชอบดูหนังซาวด์แทรก แล้วเปิดซับอ่านเอา มางานนี้ไม่มีซับเลยเครียดเลยครับ ประกอบกับค่าตัวมันเองหมื่นต้นด้วย

ในไฟล์ .mkv ทางฝั่งเครื่องชิป Sigma ยังรองรับไฟล์ vobsub ที่ความละเอียด 480p เท่านั้นนะครับ หากว่าไฟล์ vobsub นั้นๆ เป็นขนาด 1080p จะไม่สามารถสามารถแสดงผลขึ้นมาได้ครับ (ไม่แน่ใจว่าอาการที่เจออยู่นี้ เกิดจากการเล่นซับ 1080p รึเปล่า เนื่องจากไม่ได้เห็นตัวไฟล์นั้นๆ เอง)

แนะนำว่าให้ลองหาซับไทยจากแหล่งอื่นวางเพิ่มเติม หรือวางแทนที่ลงไป (ภายนอก หรือภายในไฟล์ก็ได้ครับ) ก็น่าจะแก้ไขปัญหานี้ได้แล้วนะครับ

หรือลองโทรสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมกับทางทีมงานดูสิครับ @ 02-862-5459

^_^

« ตอบกลับ #312 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 09:28:36 pm »

ในไฟล์ .mkv ทางฝั่งเครื่องชิป Sigma ยังรองรับไฟล์ vobsub ที่ความละเอียด 480p เท่านั้นนะครับ หากว่าไฟล์ vobsub นั้นๆ เป็นขนาด 1080p จะไม่สามารถสามารถแสดงผลขึ้นมาได้ครับ (ไม่แน่ใจว่าอาการที่เจออยู่นี้ เกิดจากการเล่นซับ 1080p รึเปล่า เนื่องจากไม่ได้เห็นตัวไฟล์นั้นๆ เอง)

แนะนำว่าให้ลองหาซับไทยจากแหล่งอื่นวางเพิ่มเติม หรือวางแทนที่ลงไป (ภายนอก หรือภายในไฟล์ก็ได้ครับ) ก็น่าจะแก้ไขปัญหานี้ได้แล้วนะครับ

หรือลองโทรสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมกับทางทีมงานดูสิครับ @ 02-862-5459

^_^
เป็นไฟล์ 720p ครับ แต่มันน่าแปลกตรงที่ซับอังกฤษอ่านได้นี่แหละครับ ผมยังมือใหม่เลยไม่รู้จะทำยังงัยครับ  แต่ภาพและเสียงรุ่นนี้สุดยอดมากครับ

เพื่อนผมตาชาวบ้านๆ ยังบอกเลยว่ายังกะดูหนังสามมิติ ภาพมันลึกสุดใจจริงๆ ชอบมากกกก

แต่ติดแค่ตรงซับนี่แหละครับ อีกอย่างนึงครับ สงสัยจังทำไมตัวรีโมท มันกดไม่ค่อยไปครับ ต้องอยู่ใกล้เครื่อง หรือว่ามันหน่วงเป็นปกติของมันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2011, 09:30:28 pm โดย newtun »

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #313 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 10:14:20 pm »
เป็นไฟล์ 720p ครับ แต่มันน่าแปลกตรงที่ซับอังกฤษอ่านได้นี่แหละครับ ผมยังมือใหม่เลยไม่รู้จะทำยังงัยครับ  แต่ภาพและเสียงรุ่นนี้สุดยอดมากครับ

เพื่อนผมตาชาวบ้านๆ ยังบอกเลยว่ายังกะดูหนังสามมิติ ภาพมันลึกสุดใจจริงๆ ชอบมากกกก

แต่ติดแค่ตรงซับนี่แหละครับ อีกอย่างนึงครับ สงสัยจังทำไมตัวรีโมท มันกดไม่ค่อยไปครับ ต้องอยู่ใกล้เครื่อง หรือว่ามันหน่วงเป็นปกติของมันครับ

ไม่ได้หมายถึงความละเอียดของไฟล์วีดีโอนะครับ แต่หมายถึงความละเอียดของไฟล์ซับครับ

อาจลองใช้โปรแกรม mkvmerger ดึงไฟล์ซับออกมาไว้ข้างนอก แล้วลองใช้งานดูใหม่

หรือลองแก้ไขไฟล์ซับไทย ให้เป็น default sub ดูก่อนก็ได้ครับ

http://www.bunkus.org/videotools/mkvtoolnix/win32/mkvtoolnix-unicode-5.0.1-setup.exe

ไม่แน่ใจว่าเป็นปัญหาดังกล่าวนี้หรือเปล่า (ถ้าเป็นไปได้ น่าจะลองแวะเข้าไปที่ศูนย์ ViVO ให้เขาลองดูให้สิครับ อย่างน้อยจะได้ทิ้งไฟล์ไว้ให้เขาเป็นตัวอย่างไฟล์ในการทดลอง ทดสอบกับเฟิร์มแวร์ในเวอร์ชั่นถัดไปน่ะครับ - ตอนนี้เห็นว่ากำลังอยู่ในช่วงทดสอบบั๊กเฟิร์มแวร์ใหม่ที่กำลังจะปล่อยอัพเดตออกมาอยู่พอดีเลยครับ)

^_^

« ตอบกลับ #314 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 10:21:43 pm »
ผมอยู่ต่างจังหวัดอะครับ เลยไม่สะดวกเข้าศุนย์เลยครับ

ตะกี้เปิดหนังเรื่องนึงครับ เป็นไฟล์ mkv ขนาด 8.5G ข้อมูลไฟล์ตามนี้เลยครับ

Video: MPEG4 Video (H264) 1920x800 23.98fps [English, hahay0yo@CHD (Video 1)]
Audio: DTS 48000Hz 6ch [English, Engliish DTS 5.1 1509 Kbps (Audio 1)]
Audio: Dolby AC3 48000Hz 6ch [Thai, [THAI AC3 FROM DVD MASTER] (Audio 2) [Default]]
Subtitle: VobSub [Thai, [SUB THAI FROM DVD MASTER] (Subtitle 1) [Default]]
Subtitle: UTF-8 [English, eng srt (Subtitle 2)]

เปิดแล้วกระตุกครับ เปิด ปิด ซับ ก็ไม่หายครับ

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #315 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 10:28:12 pm »
ผมอยู่ต่างจังหวัดอะครับ เลยไม่สะดวกเข้าศุนย์เลยครับ

ตะกี้เปิดหนังเรื่องนึงครับ เป็นไฟล์ mkv ขนาด 8.5G ข้อมูลไฟล์ตามนี้เลยครับ

Video: MPEG4 Video (H264) 1920x800 23.98fps [English, hahay0yo@CHD (Video 1)]
Audio: DTS 48000Hz 6ch [English, Engliish DTS 5.1 1509 Kbps (Audio 1)]
Audio: Dolby AC3 48000Hz 6ch [Thai, [THAI AC3 FROM DVD MASTER] (Audio 2) [Default]]
Subtitle: VobSub [Thai, [SUB THAI FROM DVD MASTER] (Subtitle 1) [Default]]
Subtitle: UTF-8 [English, eng srt (Subtitle 2)]

เปิดแล้วกระตุกครับ เปิด ปิด ซับ ก็ไม่หายครับ

เฟิร์มแวร์เวอร์ชั่นไหนอยู่ครับ? แล้วตั้งค่าความละเอียดภาพไว้ที่เท่าไหร่ครับ? 1080p หรือ 1080p24 ถ้าเน้นใช้งาน .mkv เป็นหลัก ให้ลองตั้งค่าความละเอียดภาพไว้ที่ 1080p (ในเฟิร์มแวร์เวอร์ชั่นปัจจุบัน 1.0.3.4) แล้วลองรีสตาร์ทเครื่องอีกรอบแล้วใช้งานดูก่อนนะครับ

หรือลองขยับลงไปเป็นเฟิร์มแวร์เวอร์ชั่นก่อนหน้านี้ดูก็ได้ครับ (1.0.2.18)

เฟิร์มแวร์ดาวน์โหลด และวิธีอัพเดตเฟิร์มแวร์ ตามลิงค์ด้านล่างเลยนะครับ

http://www.mythpcthai.com/home/detail/3

ถ้ามีข้อสงสัยเพิ่มเติม หรือไม่แน่ใจเรื่องเซ็ตติ้งต่างๆ โทรเข้ามาสอบถามผมที่เบอร์ 084-715-9876 ก็ได้ครับ ยินดีช่วยเหลือ - แต่รบกวนว่าเป็นวันพรุ่งนี้นะครับ ตอนนี้ดึกเกินผมจะรับสายได้แล้วล่ะครับ (หรือโทรเข้าไปสอบถามกับทางศูนย์ ViVO ในเวลาทำการก็ได้ครับเช่นกันครับ)

ข้อแนะนำ หรือทิป/ทริคการใช้งานเพิ่มเติม ลองหาอ่านจากบทความเก่าๆ ในหน้า Wordpress ของผมดูก็ได้เช่นกันครับ

http://www.mythpcthai.com/wp/?cat=12

^_^

« ตอบกลับ #316 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 10:55:05 pm »

เฟิร์มแวร์เวอร์ชั่นไหนอยู่ครับ? แล้วตั้งค่าความละเอียดภาพไว้ที่เท่าไหร่ครับ? 1080p หรือ 1080p24 ถ้าเน้นใช้งาน .mkv เป็นหลัก ให้ลองตั้งค่าความละเอียดภาพไว้ที่ 1080p (ในเฟิร์มแวร์เวอร์ชั่นปัจจุบัน 1.0.3.4) แล้วลองรีสตาร์ทเครื่องอีกรอบแล้วใช้งานดูก่อนนะครับ

หรือลองขยับลงไปเป็นเฟิร์มแวร์เวอร์ชั่นก่อนหน้านี้ดูก็ได้ครับ (1.0.2.18)

เฟิร์มแวร์ดาวน์โหลด และวิธีอัพเดตเฟิร์มแวร์ ตามลิงค์ด้านล่างเลยนะครับ

http://www.mythpcthai.com/home/detail/3

ถ้ามีข้อสงสัยเพิ่มเติม หรือไม่แน่ใจเรื่องเซ็ตติ้งต่างๆ โทรเข้ามาสอบถามผมที่เบอร์ 084-715-9876 ก็ได้ครับ ยินดีช่วยเหลือ - แต่รบกวนว่าเป็นวันพรุ่งนี้นะครับ ตอนนี้ดึกเกินผมจะรับสายได้แล้วล่ะครับ (หรือโทรเข้าไปสอบถามกับทางศูนย์ ViVO ในเวลาทำการก็ได้ครับเช่นกันครับ)

ข้อแนะนำ หรือทิป/ทริคการใช้งานเพิ่มเติม ลองหาอ่านจากบทความเก่าๆ ในหน้า Wordpress ของผมดูก็ได้เช่นกันครับ

http://www.mythpcthai.com/wp/?cat=12

^_^
ตอนนี้เป็นเฟิร์มแวร์เวอร์ชั่น ปัจจุบันครับ 1.0.3.4 ติดมากะเครื่องเลยครับ ตั้งค่าภาพที่ 1080pครับ

ผมโทรตอนราวๆทุ่มสองทุ่มได้มั้ยครับ

กลางวันผมไปทำงานครับ กลับถึงบ้านก็ราวๆทุ่มนึง สะดวกมั้ยครับ

ออฟไลน์ lasa

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #317 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 11:46:37 am »
vivo tm เปิด file .dat ไม่มีเสียงต้องทำยังไงครับผม

• **
« ตอบกลับ #318 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 11:54:13 am »

ส่งกลับไปแล้วครับ...

Blue Streak, chocolate - ภาพเป็นบล็อค
Toy story 1 - ถ้าเปิด sub on พอเล่นผ่าน walt disney แล้วเข้าสู่ pixar ภาพมืดเล่นอะไรต่อไม่ได้ กดอะไรไม่ไป ต้อง ปิดแล้วเปิดใหม่ แต่กรณีเดียวกันถ้า sub off ไว้ เล่นผ่านฉลุย
King of the war 3 - fullrip เล่นแล้วมีอาการ กระตุก ๆ นิด ๆ ตลอดเรื่องครับ

ขอให้เป็นที่เฟิร์มแวร์ทีเถอะ อย่าเป็นที่เครื่องเลย... [ร้องไห้]

HDD ไปถึงแล้ว ไม่รู้ผลเทสเป็อย่างไรบ้าง...

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #319 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 12:55:00 pm »
vivo tm เปิด file .dat ไม่มีเสียงต้องทำยังไงครับผม

ผ่านเครื่องเสียง หรือผ่านลำโพงทีวีครับ?

ไม่ทราบว่าตั้งเสียงไว้เป็น LPCM (Downmix) อยู่หรือเปล่าครับ?

ผมเองเคยเจอเสียงบางฟอร์แมตที่เมื่อส่งเป็น Digital ไปแล้วทาง AVR มันถอดรหัสให้ไม่ได้ เลยไม่มีเสียงออกครับ

ต้องเปลี่ยนมาฟังเป็น LPCM ให้ตัวเครื่องถอดรหัสให้แทน ก็จะสามารถฟังได้ครับ

^_^

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #320 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 12:57:12 pm »
HDD ไปถึงแล้ว ไม่รู้ผลเทสเป็อย่างไรบ้าง...

ช่วงนี้เห็นขนของหนีน้ำกันอยู่นะครับ ออฟฟิศ ViVO อยู่ชั้นใต้ดินด้วยสิครับ ยิ่งวุ่นกันใหญ่เลย + บ้านคุณพงศ์เองก็อยู่ติดเจ้าพระยาอีก เลยวุ่นวายกันใหญ่ครับ

เดี๋ยวมีความคืบหน้าเจ้าตัวคงเข้ามาแจ้งเอง หรือไม่ก็ลองโทรไปสอบถามดูได้นะครับ

(ไว้อาทิตย์หน้ามีโอกาสแวะเข้าไป จะลองทวงถามให้ครับ)

^_^

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #321 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 12:58:55 pm »
ตอนนี้เป็นเฟิร์มแวร์เวอร์ชั่น ปัจจุบันครับ 1.0.3.4 ติดมากะเครื่องเลยครับ ตั้งค่าภาพที่ 1080pครับ

ผมโทรตอนราวๆทุ่มสองทุ่มได้มั้ยครับ

กลางวันผมไปทำงานครับ กลับถึงบ้านก็ราวๆทุ่มนึง สะดวกมั้ยครับ

ผมจะสะดวกรับสายแค่ถึงก่อน 3 ทุ่มครับ โทรเข้ามาได้เลยครับ หรือจะทิ้งเบอร์ไว้ให้ผมโทรกลับก็ได้เช่นกันครับ แต่ไม่แน่ใจว่าจะช่วยได้สักกี่มากน้อยนะครับ

^_^

• **
« ตอบกลับ #322 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 01:03:01 pm »

ช่วงนี้เห็นขนของหนีน้ำกันอยู่นะครับ ออฟฟิศ ViVO อยู่ชั้นใต้ดินด้วยสิครับ ยิ่งวุ่นกันใหญ่เลย + บ้านคุณพงศ์เองก็อยู่ติดเจ้าพระยาอีก เลยวุ่นวายกันใหญ่ครับ

เดี๋ยวมีความคืบหน้าเจ้าตัวคงเข้ามาแจ้งเอง หรือไม่ก็ลองโทรไปสอบถามดูได้นะครับ

(ไว้อาทิตย์หน้ามีโอกาสแวะเข้าไป จะลองทวงถามให้ครับ)

^_^

จริงเหรอครับเนี่ย ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้ะครับ...

ออฟไลน์ lasa

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #323 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 02:30:28 pm »

ผ่านเครื่องเสียง หรือผ่านลำโพงทีวีครับ?

ไม่ทราบว่าตั้งเสียงไว้เป็น LPCM (Downmix) อยู่หรือเปล่าครับ?

ผมเองเคยเจอเสียงบางฟอร์แมตที่เมื่อส่งเป็น Digital ไปแล้วทาง AVR มันถอดรหัสให้ไม่ได้ เลยไม่มีเสียงออกครับ

ต้องเปลี่ยนมาฟังเป็น LPCM ให้ตัวเครื่องถอดรหัสให้แทน ก็จะสามารถฟังได้ครับ

ผ่าน AVR ครับ เดี๋ยวกลับไปดูก่อนไม่แน่ใจที่  vivo ตั้งใว้เป็นอะไร ครับ ถ้าตั้งใว้ที่ pass-thought ต้องเปลี่ยนเป็น LPCM ใช่ไหมครับ เดี๋ยวกลับไปเย็นนี้จะลองดูครับ ขอบคุณครับ 

^_^