ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine  (อ่าน 337083 ครั้ง)

ออฟไลน์ konkaew

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #378 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 09:05:39 am »
เปลี่ยนถ่านอย่าเดียวไม่พอครับต้องวางเดี่ยวไม่ให้อยู่ใกล้อุปกรณ์ไฟฟ้าทุกชนิดจะดีที่สุด ทำให้มันเป็น โดดเดี่ยวผู้น่ารัก ของผมอยู่ใกล้ AVR  ห่างกันประมาณ 1 ฟุตยังช้าเลยแต่เจ้า cute s ว่างบนลำไพง กับไม่มีอาการอะไร กดรีโมทได้ทันใจที่สุด ;D

ออฟไลน์ nocturne

• Full LED TV member
    • MYTh Thai
Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #379 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 02:34:28 pm »
ช่วงนี้บ้านผมน้ำท่วมไปเรียบร้อยแล้วนะครับ อาจจะไม่ค่อยได้เข้ามาตามกระทู้สักเท่าไหร่ เกิดมีอะไรสอบถามเร่งด่วยก็โทรถามผม หรือคุณพงศ์ก่อนก็ได้ครับ (ศูนย์ ViVO กับบ้านคุณพงศ์เองก็ปริ่มๆ แล้วครับ) ต้องขออภัยในความไม่สะดวก ช่วงระหว่างนี้ไปก่อนนะครับ

^_^

« ตอบกลับ #380 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 08:34:04 am »
หลังน้ำลดค่อยว่ากันอีกที่  ;D

ออฟไลน์ lasa

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #381 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 09:00:54 am »
vivo tm ดูหนัง mkv เสียงไม่ตรงกับภาพมี 2 เรื่องที่เจอ ไม่รู้เป็นที่หนังหรือ อะไรครับ

Ghost rider
The Bourne Collection HDDVD 1080p DTS 1

ออฟไลน์ chai14

• Flat TV member
  • *
    • MSN Messenger - chai14@hotmail.com
« ตอบกลับ #382 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 10:18:22 am »
ผมต่อสาย AV จาก Dreambox ผ่าน TM แล้ว ต่อ HDMI  ไปที่ TV 
ภาพที่ออกมา ไม่ชัดเลยครับ แตก สั่น สีเพี้ยน แก้ไขอย่างไรครับ [คุก]
Onkyo AVR 509, TSi300+TSi100+CS10
   PSW110, VIVO TM

• *
    • MSN Messenger - chai14@hotmail.com
« ตอบกลับ #383 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 01:40:45 pm »
รบกวนอีกทีครับ ผมลองใช้ ip remote ตามคำแนะนำแล้ว
192.168.1.3:1240
192.168.1.3:9096
 ผลเป็นแบบนี้ครับ
IE  ก็ไม่ได้ครับ  [ร้องไห้]
Onkyo AVR 509, TSi300+TSi100+CS10

ออฟไลน์ newtun

« ตอบกลับ #384 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 09:53:29 pm »
พี่น้องชาว vivo ไปไหนหมดแล้วน้อออ

หายไปกับสายน้ำหมดเลย

« ตอบกลับ #385 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 02:42:23 pm »
ยังไม่ได้โทรหาคุณ พงศ์ เนื่องจากเห็นว่าน้ำท่วมนักหนาสาหัส ก็เลยขอรอไปก่อน น้ำแห้งจะติดต่อใหม่ เป็นกำลังใจให้ทุกท่าน :)

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #386 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 04:31:37 pm »
vivo tm ดูหนัง mkv เสียงไม่ตรงกับภาพมี 2 เรื่องที่เจอ ไม่รู้เป็นที่หนังหรือ อะไรครับ

Ghost rider
The Bourne Collection HDDVD 1080p DTS 1

น่าจะเป็นที่ไฟล์ซับ วางมาไม่ตรงกับ Timeline ของไฟล์วิดีโอก็ได้ครับ น่าจะต้องแก้ไข Time Sync ใหม่นะครับ

แต่ผมเองก็ไม่แน่ใจว่าจะใช้โปรแกรมไหนแก้ไขได้บ้างนะครับ คงต้องสอบถามกับผู้รู้เรื่องการแก้ไขไฟล์ดูอีกที (ไม่เคยมีประสบการณ์แก้ไขปัญหานี้เองเลยครับ เพราะไม่ค่อยจะได้ใช้งานซับเลยครับ)

เดี๋ยวจะเก็บไว้เป็นการบ้านก่อน ทราบวิธีแก้ไขแล้วจะรีบมาแจ้งให้ทราบต่อไปนะครับ

ผมต่อสาย AV จาก Dreambox ผ่าน TM แล้ว ต่อ HDMI  ไปที่ TV
ภาพที่ออกมา ไม่ชัดเลยครับ แตก สั่น สีเพี้ยน แก้ไขอย่างไรครับ [คุก]

อาจเกิดได้จากตั้งค่าเซ็ตติ้งในตัวเครื่องไม่ถูกต้องนะครับ (ผมเองก็จำค่าเซ็ตติ้งใน TM ไม่ค่อยได้แล้วด้วยสิ :P) รบกวนโทรมาสอบถามได้มั้ยครับ เผื่อจะไล่เซ็ตติ้งไปทีละบรรทัดได้ (ผมเองไม่มีเครื่อง TM อยู่กับตัวตอนนี้เลยเปิดดูเซ็ตติ้งไปด้วยไม่ได้น่ะครับ)

หรืออาจเกิดจากสายสัญญาณที่ต่อใช้งานอยู่ก็ได้นะครับ (หากลองเอาสาย Composite นี้ไปต่อใช้งานกับจุดอื่นแล้วปกติดี ก็คงต้องกลับมาไล่ดูเรื่องเซ็ตติ้งกันอีกทีล่ะครับ)

รบกวนอีกทีครับ ผมลองใช้ ip remote ตามคำแนะนำแล้ว

ผมเคยเขียนวิธีใช้งานลงไว้ในหน้า Wordpress ของผมอยู่แล้วนะครับ (ตามลิงค์ด้านล่าง)

http://www.mythpcthai.com/wp/?p=226

ให้ตรวจสอบเลข ip ที่ Router ตั้งให้กับเครื่อง ViVO ก่อนนะครับ แล้วจึงพิมพ์ เลข ip แล้วตามด้วย :1024 ครับ ตัวอย่าง 192.168.x.x:1024 (ส่วน :9096 นั้นสำหรับเข้าใช้งาน Transmission ครับ)

ตรวจสอบให้มั่นใจด้วยนะครับ เครื่องคอม หรือมือถือที่จะเปิดใช้งาน ip reomote นั้น จะต้องเชื่อมต่ออยู่ในวงแลนเดียวกันกับตัวเครื่อง ViVO ด้วยนะครับ หากไม่ได้เชื่อมตัวในวงแลนเดียวกันอยู่ จะไม่สามารถเปิดใช้งานได้ครับ

^_^

« ตอบกลับ #387 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 07:23:30 pm »
ลองเปลี่ยนถ่าน vivo legacy se ของผมแล้วครับ รีโมทเร็วขึ้นจริงๆด้วย แต่จะเป็นปกติก็ต่อเมื่ออยู่แบบโดดเดี่ยวจากเครื่องเล่นอื่น

ซึ่งที่วางผมเองทำไม่ได้  พื้นที่มีจำกัด ก็เลยต้องวางไปแบบนี้แต่เร็วขึ้นหน่อยก้พอใจครับ เวลากดรีโมทก้ให้รีโมทกับเครื่องอยู่ตรงๆกัน

• *
« ตอบกลับ #388 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 09:42:41 pm »

Ghost rider

น่าจะเป็นที่ไฟล์ซับ วางมาไม่ตรงกับ Timeline ของไฟล์วิดีโอก็ได้ครับ น่าจะต้องแก้ไข Time Sync ใหม่นะครับ

แต่ผมเองก็ไม่แน่ใจว่าจะใช้โปรแกรมไหนแก้ไขได้บ้างนะครับ คงต้องสอบถามกับผู้รู้เรื่องการแก้ไขไฟล์ดูอีกที (ไม่เคยมีประสบการณ์แก้ไขปัญหานี้เองเลยครับ เพราะไม่ค่อยจะได้ใช้งานซับเลยครับ)

เดี๋ยวจะเก็บไว้เป็นการบ้านก่อน ทราบวิธีแก้ไขแล้วจะรีบมาแจ้งให้ทราบต่อไปนะครับ

ผมต่อสาย AV จาก Dreambox ผ่าน TM แล้ว ต่อ HDMI  ไปที่ TV

อาจเกิดได้จากตั้งค่าเซ็ตติ้งในตัวเครื่องไม่ถูกต้องนะครับ (ผมเองก็จำค่าเซ็ตติ้งใน TM ไม่ค่อยได้แล้วด้วยสิ :P) รบกวนโทรมาสอบถามได้มั้ยครับ เผื่อจะไล่เซ็ตติ้งไปทีละบรรทัดได้ (ผมเองไม่มีเครื่อง TM อยู่กับตัวตอนนี้เลยเปิดดูเซ็ตติ้งไปด้วยไม่ได้น่ะครับ)

หรืออาจเกิดจากสายสัญญาณที่ต่อใช้งานอยู่ก็ได้นะครับ (หากลองเอาสาย Composite นี้ไปต่อใช้งานกับจุดอื่นแล้วปกติดี ก็คงต้องกลับมาไล่ดูเรื่องเซ็ตติ้งกันอีกทีล่ะครับ)

ผมเคยเขียนวิธีใช้งานลงไว้ในหน้า Wordpress ของผมอยู่แล้วนะครับ (ตามลิงค์ด้านล่าง)

http://www.mythpcthai.com/wp/?p=226

ให้ตรวจสอบเลข ip ที่ Router ตั้งให้กับเครื่อง ViVO ก่อนนะครับ แล้วจึงพิมพ์ เลข ip แล้วตามด้วย :1024 ครับ ตัวอย่าง 192.168.x.x:1024 (ส่วน :9096 นั้นสำหรับเข้าใช้งาน Transmission ครับ)

ตรวจสอบให้มั่นใจด้วยนะครับ เครื่องคอม หรือมือถือที่จะเปิดใช้งาน ip reomote นั้น จะต้องเชื่อมต่ออยู่ในวงแลนเดียวกันกับตัวเครื่อง ViVO ด้วยนะครับ หากไม่ได้เชื่อมตัวในวงแลนเดียวกันอยู่ จะไม่สามารถเปิดใช้งานได้ครับ

^_^

ได้ทดลองทำตามขั้นตอนนั้นแล้ว ยังไม่ได้ครับ

ตอนนี้เร้าเตอร์กับ ViVO ไม่เห็นกันแล้ว  เอาไว้ผมโทรคุยตอนสะดวกดีกว่าครับ :)

ตอนนี้เรื่องบันทึกไม่เป็นไรแล้วครั เพราะใช้ openbox บันทึกไปแล้วครับ
แต่ปัญหาเรื่องเชื่อมต่อ lan ยังไม่ได้เลย เข้าไปทีไร  บอกว่าการเชื่อมต่อล้มเหลวตลอด  เชคสายแลนก้อแล้ว ปกติดี
กรณีนี้ จะแก้ไขตรงไหนครับ หรือ ถ้าผมหา usb wifi ของ vivo มาใช้จะง่ายกว่าไหมครับตอนนี้ราคาเท่าไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2011, 04:40:23 pm โดย chai14 »

ออฟไลน์ punz

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #389 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 10:39:24 am »
Legacy SE ทำ resume ยังไงเหรอครับ... หามาหลายวันและ ดูไม่จบทีไร เปิดเครื่องมาใหม่ ต้อง seek ทุกทีเลย... [ไม่เอา]

ดิจิตอล...แมน

« ตอบกลับ #390 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 10:45:24 am »
legacy se ทำ resume ไม่ได้นะครับทำที่ผมรู้ ผมก็ได้แต่ seek เอาเหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #391 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 12:03:56 pm »
ความจริงน้ำท่วม ออฟฟิต ระหว่างนี้หน้าจะแก้เจ้าFW ใหม่ไปด้วย รอน้ำลด;D

« ตอบกลับ #392 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 03:48:57 pm »
มีเรื่องบอก legacy ผมเล่น full rip เรื่อง kung fu panda 2 - Fast Five DTS-HDMA เจ้า AV onkyo 608 มันเห็นเป็นแค่multichannel แต่เปลื่ยนเป็น เจ้า Cute s กลับถอด เสียงเป็น DTS-HDMA ได้ ผมงงเป็นเพราะอะไรก็ไม่ทราบ  :o มีอีกเรื่องหนึ่งเจ้า legacyผมจะปิดไฟ backlight ที่รีโมท พบว่ารีโมทสั่งงานไวขึ้น ลองทำดูนะครับ

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #393 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 11:31:36 pm »
มีเรื่องบอก legacy ผมเล่น full rip เรื่อง kung fu panda 2 - Fast Five DTS-HDMA เจ้า AV onkyo 608 มันเห็นเป็นแค่multichannel แต่เปลื่ยนเป็น เจ้า Cute s กลับถอด เสียงเป็น DTS-HDMA ได้ ผมงงเป็นเพราะอะไรก็ไม่ทราบ  :o มีอีกเรื่องหนึ่งเจ้า legacyผมจะปิดไฟ backlight ที่รีโมท พบว่ารีโมทสั่งงานไวขึ้น ลองทำดูนะครับ

เคยเจอปัญหากับ Fullrip ที่มีเมนูบางเรื่องเหมือนกันครับ ให้ลองปรับค่า Menu Navigation จาก Full Menu เป็น Simple Menu ในหน้า Setup->MISC ดูนะครับ เข้าใจว่าเป็นปัญหาที่เลย์เยอร์ของเมนูนี่ล่ะครับ ทางทีมงานรับทราบปัญหานี้แล้วครับ คงจะแก้ไขในเฟิร์มแวร์ถัดไปครับ

^_^

« ตอบกลับ #394 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 10:49:22 am »
ขอบคุณครับ เย็นนี้เลิกงานจะไปทำตามที่ท่านบอก ผมยกนิ้วให้เลย :) บ้านน้ำท่วมหรือเปล่าครับ ท่านnoctrneผมอยู่เชียงใหม่ บ้านแม่น้ำท่วมแค่ 3 วันท่าน บ่นแล้วบ่นอีก  แล้วคนต่างจังหวัด รวมถึงกรุงเทพฯผมนับถือน้ำใจจริงๆท่วมกันเป็นเดือน สู้ต่อไปครับเป็นกำลังใจให้ [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #395 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 07:47:14 pm »
ผมทำตามที่ท่านแนะนำแล้ว ไม่ได้ครับ Kung Fu Panda 2 True HD 7.1 มันยังเห็นเป็น Multich Pcm 5.1 ส่วน Fast Five DTS-HDMA ก็ไม่ได้ครับ กลายเป็น DB-Stereo และเสียงก็ไม่ออกด้วยกลายเป็นหนังใบ้ คงต้องรอ FW ใหม่ต่อไป >:(