ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine  (อ่าน 336180 ครั้ง)

ออฟไลน์ wish

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #414 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 07:43:28 pm »
usb dongle ที่มากับ keyboard wireless สามารถใช้เชื่อมต่อรับสัญญาณไวเลสจากเร้าท์เตอร์เพื่อโหลดบิตหรือต่อเน็ทได้ในตัวด้วยมั๊ยครับ

ออฟไลน์ nocturne

• Full LED TV member
    • MYTh Thai
Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #415 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 09:27:53 pm »
usb dongle ที่มากับ keyboard wireless สามารถใช้เชื่อมต่อรับสัญญาณไวเลสจากเร้าท์เตอร์เพื่อโหลดบิตหรือต่อเน็ทได้ในตัวด้วยมั๊ยครับ

ไม่ได้ครับ จะต้องใช้เป็น USB Wireless Dongle อีกตัวนะครับ

^_^

ออฟไลน์ verachai_w

« ตอบกลับ #416 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 02:40:03 pm »
Cute ตัวเดิม จะมี firmware ใหม่หรือยังครับ

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #417 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 04:33:14 pm »
Cute ตัวเดิม จะมี firmware ใหม่หรือยังครับ

ต้องรอหลังเฟิร์มแวร์ของ CuteS ตัวใหม่นิ่งก่อนนะครับ ถึงจะดูว่ามีอะไรพอร์ตไปลงตัวเดิมได้บ้าง หรือไม่ก็ต้องรอให้ทาง Realtek ออกอะไรที่เป็น Major Update ของชิปเซ็ต 1073 ออกมาก่อนนะครับ

^_^

ออฟไลน์ pto

• Flat TV member
  • *
    • ÃÒÂä´é
« ตอบกลับ #418 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 06:01:45 pm »
ผมใช้ VIVO Cute S
ÃÒÂä´éËÁÒ¶֧ ÃÒÂä´é¤×Í ÃÒ ä´é ¾ÔàÈÉ ÃÒÂä´é»ÃÐªÒªÒµÔ ÃÒÂä´é¾ÔàÈÉ ÃѺÁÒ·íÒ·ÕèºéÒ¹ ÃÒÂä´éàÊÃÔÁ¼èÒ¹à¹çµ ¡ÒÃÃѺÃÙéÃÒÂä´é ÃÒÂä´éàÊÃÔÁ·íÒ·ÕèºéÒ¹

ออฟไลน์ Golden Carp

• *
« ตอบกลับ #419 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 10:08:37 am »
ผมเพิ่งซื้อ vivo cute s มา ดูหนังมันมีให้เลือก sub ไทยนะฮะแต่เลือกแล้วมันไม่โชว์ sub ไทยอะฮะ

ทั้งที่ดูในคอมมันก็โชว์ sub ไทยนะฮะ ต้องทำยังไงบ้างอะฮะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2011, 10:10:37 am โดย Golden Carp »

ออฟไลน์ chai14

• *
    • MSN Messenger - chai14@hotmail.com
« ตอบกลับ #420 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 05:02:10 pm »
vivo tm ดูหนัง mkv เสียงไม่ตรงกับภาพมี 2 เรื่องที่เจอ ไม่รู้เป็นที่หนังหรือ อะไรครับ

Ghost rider
The Bourne Collection HDDVD 1080p DTS 1

น่าจะเป็นที่ไฟล์ซับ วางมาไม่ตรงกับ Timeline ของไฟล์วิดีโอก็ได้ครับ น่าจะต้องแก้ไข Time Sync ใหม่นะครับ

แต่ผมเองก็ไม่แน่ใจว่าจะใช้โปรแกรมไหนแก้ไขได้บ้างนะครับ คงต้องสอบถามกับผู้รู้เรื่องการแก้ไขไฟล์ดูอีกที (ไม่เคยมีประสบการณ์แก้ไขปัญหานี้เองเลยครับ เพราะไม่ค่อยจะได้ใช้งานซับเลยครับ)

เดี๋ยวจะเก็บไว้เป็นการบ้านก่อน ทราบวิธีแก้ไขแล้วจะรีบมาแจ้งให้ทราบต่อไปนะครับ

ผมต่อสาย AV จาก Dreambox ผ่าน TM แล้ว ต่อ HDMI  ไปที่ TV
ภาพที่ออกมา ไม่ชัดเลยครับ แตก สั่น สีเพี้ยน แก้ไขอย่างไรครับ [คุก]

อาจเกิดได้จากตั้งค่าเซ็ตติ้งในตัวเครื่องไม่ถูกต้องนะครับ (ผมเองก็จำค่าเซ็ตติ้งใน TM ไม่ค่อยได้แล้วด้วยสิ :P) รบกวนโทรมาสอบถามได้มั้ยครับ เผื่อจะไล่เซ็ตติ้งไปทีละบรรทัดได้ (ผมเองไม่มีเครื่อง TM อยู่กับตัวตอนนี้เลยเปิดดูเซ็ตติ้งไปด้วยไม่ได้น่ะครับ)

หรืออาจเกิดจากสายสัญญาณที่ต่อใช้งานอยู่ก็ได้นะครับ (หากลองเอาสาย Composite นี้ไปต่อใช้งานกับจุดอื่นแล้วปกติดี ก็คงต้องกลับมาไล่ดูเรื่องเซ็ตติ้งกันอีกทีล่ะครับ)

รบกวนอีกทีครับ ผมลองใช้ ip remote ตามคำแนะนำแล้ว
192.168.1.3:1240
192.168.1.3:9096
 ผลเป็นแบบนี้ครับ
IE  ก็ไม่ได้ครับ  [ร้องไห้]

ผมเคยเขียนวิธีใช้งานลงไว้ในหน้า Wordpress ของผมอยู่แล้วนะครับ (ตามลิงค์ด้านล่าง)

http://www.mythpcthai.com/wp/?p=226

ให้ตรวจสอบเลข ip ที่ Router ตั้งให้กับเครื่อง ViVO ก่อนนะครับ แล้วจึงพิมพ์ เลข ip แล้วตามด้วย :1024 ครับ ตัวอย่าง 192.168.x.x:1024 (ส่วน :9096 นั้นสำหรับเข้าใช้งาน Transmission ครับ)

ตรวจสอบให้มั่นใจด้วยนะครับ เครื่องคอม หรือมือถือที่จะเปิดใช้งาน ip reomote นั้น จะต้องเชื่อมต่ออยู่ในวงแลนเดียวกันกับตัวเครื่อง ViVO ด้วยนะครับ หากไม่ได้เชื่อมตัวในวงแลนเดียวกันอยู่ จะไม่สามารถเปิดใช้งานได้ครับ

^_^

ได้ทดลองทำตามขั้นตอนนั้นแล้ว ยังไม่ได้ครับ

ตอนนี้เร้าเตอร์กับ ViVO ไม่เห็นกันแล้ว  เอาไว้ผมโทรคุยตอนสะดวกดีกว่าครับ :)

ตอนนี้เรื่องบันทึกไม่เป็นไรแล้วครั เพราะใช้ openbox บันทึกไปแล้วครับ
แต่ปัญหาเรื่องเชื่อมต่อ lan ยังไม่ได้เลย เข้าไปทีไร  บอกว่าการเชื่อมต่อล้มเหลวตลอด  เชคสายแลนก้อแล้ว ปกติดี
กรณีนี้ จะแก้ไขตรงไหนครับ หรือ ถ้าผมหา usb wifi ของ vivo มาใช้จะง่ายกว่าไหมครับตอนนี้ราคาเท่าไรครับ
ตอนนี้เรื่องบันทึกไม่เป็นไรแล้วครั เพราะใช้ openbox บันทึกไปแล้วครับ
แต่ปัญหาเรื่องเชื่อมต่อ lan ยังไม่ได้เลย เข้าไปทีไร  บอกว่าการเชื่อมต่อล้มเหลวตลอด  เชคสายแลนก้อแล้ว ปกติดี
กรณีนี้ จะแก้ไขตรงไหนครับ หรือ ถ้าผมหา usb wifi ของ vivo มาใช้จะง่ายกว่าไหมครับตอนนี้ราคาเท่าไรครับ

ขอโทษนะครับที่โพสซ้ำ มือใหม่ครับ [ปาดเหงื่อ]
Onkyo AVR 509, TSi300+TSi100+CS10
   PSW110, VIVO TM

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #421 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 07:59:48 pm »
ผมเพิ่งซื้อ vivo cute s มา ดูหนังมันมีให้เลือก sub ไทยนะฮะแต่เลือกแล้วมันไม่โชว์ sub ไทยอะฮะ

ทั้งที่ดูในคอมมันก็โชว์ sub ไทยนะฮะ ต้องทำยังไงบ้างอะฮะ

ไม่แน่ใจว่าซับเป็นแบบฝังมาในไฟล์หรือเปล่าครับ? (ถ้าใช่) ลองดึงซับออกมาไว้ภายนอกด้วย mkv extract มาวางไว้ภายในดูก่อนนะครับ ว่าสามารถดูได้ปกติหรือเปล่า

ผมเคยมีลูกค้าแจ้งมาว่าเจอปัญหานี้กับบางไฟล์อยู่เหมือนกัน รู้สึกว่าจะเป็นปัญหาเรื่องการ merge file น่ะครับ แก้ไขโดยการ merge ใหม่ หรือเอาไฟล์ซับออกมาไว้ภายนอกดูก็เห็นว่าดูได้นะครับ

sourceforge.net/projects/mkvextractgui-2/

น่าจะต้องลง mkvtoolnix ก่อนด้วย

http://www.bunkus.org/videotools/mkvtoolnix/downloads.html#windows

ลองดูวิธีนี้ก่อนแล้วกันนะครับ

^_^

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #422 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 08:14:51 pm »

ขอโทษนะครับที่โพสซ้ำ มือใหม่ครับ [ปาดเหงื่อ]

แนะนำว่าให้โทรสอบถามเรื่องการเซ็ตอัพระบบแลนกับทางศูนย์ ViVO โดยตรงเลยจะดีกว่าครับ 02-862-5459 / 080-306-4441 (ในวัน/เวลาทำการนะครับ)

ผมเองยังไม่เคยเจอปัญหาเรื่องการเซ็ตอัพระบบเน็ตเวิร์คเลยครับ ยิ่งกับสายแลนแล้ว ยิ่งไม่น่าจะเจอปัญหาอะไรเลยนะครับ (wifi ยังจะเซ็ตอัพยุ่งยากกว่าด้วยซ้ำครับ)

เป็นผมเองจะลองอัพเดตเฟิร์มแวร์ลงไปทับใหม่สักรอบ หรือไม่ก็รีเซ็ตเซ็ตติ้งทั้งหมด แล้วไล่ใหม่ดูครับ (Router ไม่ได้มีการตั้งค่า Security อะไรเอาไว้ใช่มั้ยครับ? mac address หรือเข้ารหัส wep/wap อะไรไว้หรือเปล่าครับ?)

^_^

• *
    • MSN Messenger - chai14@hotmail.com
« ตอบกลับ #423 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 06:58:59 am »

แนะนำว่าให้โทรสอบถามเรื่องการเซ็ตอัพระบบแลนกับทางศูนย์ ViVO โดยตรงเลยจะดีกว่าครับ 02-862-5459 / 080-306-4441 (ในวัน/เวลาทำการนะครับ)

ผมเองยังไม่เคยเจอปัญหาเรื่องการเซ็ตอัพระบบเน็ตเวิร์คเลยครับ ยิ่งกับสายแลนแล้ว ยิ่งไม่น่าจะเจอปัญหาอะไรเลยนะครับ (wifi ยังจะเซ็ตอัพยุ่งยากกว่าด้วยซ้ำครับ)

เป็นผมเองจะลองอัพเดตเฟิร์มแวร์ลงไปทับใหม่สักรอบ หรือไม่ก็รีเซ็ตเซ็ตติ้งทั้งหมด แล้วไล่ใหม่ดูครับ (Router ไม่ได้มีการตั้งค่า Security อะไรเอาไว้ใช่มั้ยครับ? mac address หรือเข้ารหัส wep/wap อะไรไว้หรือเปล่าครับ?)

^_^
เมื่อวาน ก่อนโพส โทรไป เบอมือถือ ไม่มีคนรับน่ะครับ เบอร์ 02 มีคนรับแล้ว สายหลุดไปครับ

ขอลิ้งเฟิร์มแวร์ และวิธีรีเซ็ตด้วยครับ เดี๋ยวลองเลย [ไม่พูด]
Onkyo AVR 509, TSi300+TSi100+CS10

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #424 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 08:13:37 am »
เมื่อวาน ก่อนโพส โทรไป เบอมือถือ ไม่มีคนรับน่ะครับ เบอร์ 02 มีคนรับแล้ว สายหลุดไปครับ

ขอลิ้งเฟิร์มแวร์ และวิธีรีเซ็ตด้วยครับ เดี๋ยวลองเลย [ไม่พูด]

เฟิร์มแวร์ของ ViVO ทุกรุ่น/ทุกเวอร์ชั่น โหลดจากหน้า Download ที่เว็บผมได้เลยครับ

http://mythpcthai.com/home/detail/3

สำหรับ TM จะลองใช้เป็น r2622 หรือถอยกลับไปเป็น r4393 ดูก็ได้ครับ

และถ้ายังติดต่อศูนย์ ViVO ไม่ได้ จะโทรมาให้ผมช่วยเหลือแทนก็ได้นะครับ 084-715-9876 ยินดีช่วยเท่าที่จะพอช่วยได้ครับ (ไม่ค่อยถนัดแก้ปัญหา Network เท่าไหร่ เลยไม่ได้เสนอตัวแต่แรกน่ะครับ)

^_^

• *
« ตอบกลับ #425 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 01:44:25 pm »

เฟิร์มแวร์ของ ViVO ทุกรุ่น/ทุกเวอร์ชั่น โหลดจากหน้า Download ที่เว็บผมได้เลยครับ

http://mythpcthai.com/home/detail/3

สำหรับ TM จะลองใช้เป็น r2622 หรือถอยกลับไปเป็น r4393 ดูก็ได้ครับ

และถ้ายังติดต่อศูนย์ ViVO ไม่ได้ จะโทรมาให้ผมช่วยเหลือแทนก็ได้นะครับ 084-715-9876 ยินดีช่วยเท่าที่จะพอช่วยได้ครับ (ไม่ค่อยถนัดแก้ปัญหา Network เท่าไหร่ เลยไม่ได้เสนอตัวแต่แรกน่ะครับ)

^_^

หลังจากอัพตัวr2622 ซ้ำไป ปิดแล้วเปิดใหม่ ใช้ได้แล้วครับ
รวมทั้งฟังค์ชั่นรีโมทด้วย อันนี้ดีใจมากกกก เพราะผมเป็นอัมพาต ใช้มือไม่ได้ แต่ใช้คอมได้ (เทคนิคส่วนตัวครับ)
ตอนนี้กำลังลองหัดโหลดบิทดู ขอบคุณจริงๆครับ [ปลื่ม]

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #426 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 02:35:38 pm »
หลังจากอัพตัวr2622 ซ้ำไป ปิดแล้วเปิดใหม่ ใช้ได้แล้วครับ
รวมทั้งฟังค์ชั่นรีโมทด้วย อันนี้ดีใจมากกกก เพราะผมเป็นอัมพาต ใช้มือไม่ได้ แต่ใช้คอมได้ (เทคนิคส่วนตัวครับ)
ตอนนี้กำลังลองหัดโหลดบิทดู ขอบคุณจริงๆครับ [ปลื่ม]

ยินดีด้วยครับ มีอะไรให้ช่วยเหลือเพิ่มเติมก็แจ้งได้เลยนะครับ

^_^

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #427 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 01:00:22 pm »
ViVO CuteS มีสินค้าทยอยเข้ามาแล้วนะครับ หลังจากที่ก่อนหน้านี้ขาดตลาดไปอยู่ช่วงหนึ่ง

และเพื่อนๆ ท่านใดที่เล็งๆ รุ่น Legacy เอาไว้ แต่ซื้อไม่ทันราคาช่วงโปรโมชั่น ผมมีจัดโปรฯ สินค้าราคาหลังน้ำลดอยู่ (รวมถึงสินค้าอื่นๆ อีกหลายรายการ ราคาแบบคนขายปวดตับ) ลองดูได้นะครับ

^_^

http://www.facebook.com/myth.hd

http://www.htg2.net/index.php?topic=77667.0

ออฟไลน์ DayWalker

• *
« ตอบกลับ #428 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 11:46:12 pm »

ไม่แน่ใจว่าซับเป็นแบบฝังมาในไฟล์หรือเปล่าครับ? (ถ้าใช่) ลองดึงซับออกมาไว้ภายนอกด้วย mkv extract มาวางไว้ภายในดูก่อนนะครับ ว่าสามารถดูได้ปกติหรือเปล่า

ผมเคยมีลูกค้าแจ้งมาว่าเจอปัญหานี้กับบางไฟล์อยู่เหมือนกัน รู้สึกว่าจะเป็นปัญหาเรื่องการ merge file น่ะครับ แก้ไขโดยการ merge ใหม่ หรือเอาไฟล์ซับออกมาไว้ภายนอกดูก็เห็นว่าดูได้นะครับ

sourceforge.net/projects/mkvextractgui-2/

น่าจะต้องลง mkvtoolnix ก่อนด้วย

http://www.bunkus.org/videotools/mkvtoolnix/downloads.html#windows

ลองดูวิธีนี้ก่อนแล้วกันนะครับ

^_^

อันแรกโหลดมาแล้วอะฮะ ใช้ยังไงอะครับ

แล้วอันที่ 2 ต้องทำยังไงอะฮะ กด link ไปแล้ว มันมีให้เลือกเต็มเลยอะฮะ

ผมไม่ค่อย ชำนาญ คอมอะฮะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2011, 11:55:44 pm โดย DayWalker »

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #429 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 10:52:25 am »
อันแรกโหลดมาแล้วอะฮะ ใช้ยังไงอะครับ

แล้วอันที่ 2 ต้องทำยังไงอะฮะ กด link ไปแล้ว มันมีให้เลือกเต็มเลยอะฮะ

ผมไม่ค่อย ชำนาญ คอมอะฮะ

การใช้งานก็ตามชื่อโปรแกรมเลยนะครับ สำหรับ mkvExtract ก็เอาไว้แยกไฟล์ที่อยู่ใน mkv ออกมา (พวกไฟล์ซับ/ไฟล์เสียงต่างๆ) ลากไฟล์ mkv ที่เราจะแยกส่วนเข้าไป มันก็จะขึ้นรายการองค์ประกอบไฟล์มาให้เลือกครับ ว่ามีกี่เสียง กี่ซับต่างๆ เราก็เลือกสิ่งที่เราจะแยกออกมา แล้วก็กด Extract สักครู่ก็เสร็จครับ

ส่วน mkvMerge เอาไว้รวมไฟล์ภายนอกไปใส่ไว้เป็นไฟล์เดียวกันกับ mkv ครับ (แต่ในรายละเอียดปลีกย่อย คงต้องลองใช้งานดูนะครับ ได้ลองใช้งานเองน่าจะเข้าใจได้ง่ายกว่าครับ)

^_^

ออฟไลน์ konkaew

« ตอบกลับ #430 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 09:08:56 am »
ช่วงนี้ทีมงานVIVO เงียบไป ระหว่างน้ำยังแห้งไม่สนิท ควรจะทำ FW ตัวใหม่ออกมาได้แล้ว รอจนเบื่อแล้ว :(

• *
« ตอบกลับ #431 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 04:14:40 pm »
Time Machine ผม ซื้อมา ไม่ถึงเดือนต้อง ส่งกลับไปซ่อมแล้ว [ร้องไห้]
เมื่อเช้าถึงมือช่างแล้ว กลัวจะไม่มีเครื่องไว้ดูหนังกะแฟน วันหยุดยาวจัง
รีบส่งคืนหรือเปลี่ยนให้ก้อรีบๆ หน่อยนะครับ
ยังอยากใช้ ViVo อยุ่
จะมีคนของ ดิจิตอลโปรมาอ่านหไหมนะ [ไม่พูด]