ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine  (อ่าน 336064 ครั้ง)

ออฟไลน์ lasa

• Full LED TV member
  • ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #486 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 08:39:53 am »
ล่าสุดไป อับ firw    vivo tm ใหม่ดูไฮโซขึ้นเยอะเลย สวยมาก

เวอร์ชั่นไหนครับ [หื่น]
เอ  แหะ ๆ ไม่ได้ดูอะครับให้ร้านเขา อัพ ให้ เด่วถามให้ครับ

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #487 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 08:43:39 am »
ถามนิดนึงครับ( ไม่รู้คำถามตกยุคไหม)
คือ vivo tm ปกติเมื่อก่อนเวลาที่เราต่อ docking และเมื่อเราจะปิดเครื่องผมจะ กด angle เพื่อ unload และตัดการเชื่อมต่อ hardisk ที่อยู่ใน docking ก่อน
แล้วปิดเครื่อง vivo tm อีกที
พอดี up firmware ใหม่ล่าสุด มันไม่มีให้ unload hardisk  อะครับ จำเป็นต้อง unload ไหมเพื่อ save HD ครับ

ออฟไลน์ nocturne

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #488 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 10:42:16 am »
ถามนิดนึงครับ( ไม่รู้คำถามตกยุคไหม)
คือ vivo tm ปกติเมื่อก่อนเวลาที่เราต่อ docking และเมื่อเราจะปิดเครื่องผมจะ กด angle เพื่อ unload และตัดการเชื่อมต่อ hardisk ที่อยู่ใน docking ก่อน
พอดี up firmware ใหม่ล่าสุด มันไม่มีให้ unload hardisk  อะครับ จำเป็นต้อง unload ไหมเพื่อ save HD ครับ

GUI ใหม่ เวลาปิดเครื่องมันจะ Auto unload ให้เองครับ (จริงๆ ถ้าเป็นรีโมตในรุ่น CuteS จะมีปุ่ม Eject ไว้ให้สำหรับ Unload Harddisk ที่เชื่อมต่ออยู่ได้ครับ - แต่ผมยังไม่เคยลองว่าในรีโมตของรุ่นเก่า มันไป map ไว้ที่ปุ่มไหนแทนนะครับ :P)

^_^

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #489 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 10:44:58 am »
FW LEGACY ใหม่
MKV ที่เล่นไม่ได้ ...... ลองแล้วยังเล่นไม่ได้เหมือนเดิมครับผม.
- Batman 3
- Batman the dark knight
- Blue streak
- Cars ครึ่งหลัง
- Chocolate
- Iceage 1
- Jurassic park 2,3
- Jurassic park 3
- Toy story 1
- Men in black 2

ขออาการนิดได้มั้ยครับ? ว่าเปิดไม่ได้นี่อาการเป็นอย่างไรกันบ้าง?

เท่าที่ผมลองดู พวกไฟล์ที่เปิดแล้วภาพมืด หรือดับไปตั้งแต่ต้นไฟล์เลย (อย่าง The Day After Tomorrow) จะเปิดเล่นได้ปกติแล้ว

แต่พวกอาการที่ไฟล์มาค้างกลางเรื่อง หรือเปิดเล่นไปได้เล็กน้อย - หรือที่บิตเรตผิดปกติ ที่เป็นปื้นเขียวๆ เวลาเรนเดอร์ไฟล์ จะยังแก้ไม่หาย (ส่วนนี้ก็แจ้งทีมงานไปแล้วเช่นกัน)

จะให้ทางทีมงานเขารับทราบปัญหา หาไฟล์มาทดลอง แล้วใช้เป็นไฟล์ตัวอย่างในการตรวจสอบเฟิร์มแวร์เวอร์ชั่นถัดไปได้ครับ

^_^

« ตอบกลับ #490 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 02:58:23 pm »

GUI ใหม่ เวลาปิดเครื่องมันจะ Auto unload ให้เองครับ (จริงๆ ถ้าเป็นรีโมตในรุ่น CuteS จะมีปุ่ม Eject ไว้ให้สำหรับ Unload Harddisk ที่เชื่อมต่ออยู่ได้ครับ - แต่ผมยังไม่เคยลองว่าในรีโมตของรุ่นเก่า มันไป map ไว้ที่ปุ่มไหนแทนนะครับ :P)

^_^
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #491 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 10:37:32 am »
มะคืนเจอปัญหานิดหน่อย ครับดู transfermer 2 อยู่ดี vivo tm มันตัดการทำงานจาก HD ในตัวเครื่องหน้าจอหนังดับไป พอเปิดอีกทีเห็เฉพาะ HD ที่ต่อdocking และ usb ปิดเครื่องเปิดใหม่ก็มองไม่เห็น
ผมลองเอามาต่อ com เพื่อเชค HD จาก VIVO TM โดยเปิด vivo ด้วย คอมมองเห็นครับ HD ไม่เสีย แต่กลับมาต่อกับ AVR และ TV ใหม่ กลับไม่โชวว์ HD ในตัวเครื่อง ไม่แน่ใจว่าเกิดจากสาเหตุใดครับ ผมต่อแบบนี้ครับ

VIVO --HDMI--->>> Pionner LX73 ----> HDMI -->TV  
+HD in docking --sata -->VIVO
+External HD ----USB---> Vivo

ปล เพิ่ง up firmwareใหม่ได้ 2 วัน version v.8.5.15r2622 (29mar2011)
รบกวนด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2012, 11:33:58 am โดย lasa »

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #492 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 12:39:02 pm »
มะคืนเจอปัญหานิดหน่อย ครับดู transfermer 2 อยู่ดี vivo tm มันตัดการทำงานจาก HD ในตัวเครื่องหน้าจอหนังดับไป พอเปิดอีกทีเห็เฉพาะ HD ที่ต่อdocking และ usb ปิดเครื่องเปิดใหม่ก็มองไม่เห็น
ผมลองเอามาต่อ com เพื่อเชค HD จาก VIVO TM โดยเปิด vivo ด้วย คอมมองเห็นครับ HD ไม่เสีย แต่กลับมาต่อกับ AVR และ TV ใหม่ กลับไม่โชวว์ HD ในตัวเครื่อง ไม่แน่ใจว่าเกิดจากสาเหตุใดครับ ผมต่อแบบนี้ครับ

VIVO --HDMI--->>> Pionner LX73 ----> HDMI -->TV  

ปล เพิ่ง up firmwareใหม่ได้ 2 วัน version v.8.5.15r2622 (29mar2011)

ตัวเฟิร์มแวร์ 2622 ยังเป็นเวอร์ชั่น beta อยู่ครับ หลักๆ จะยังเจอปัญหาการเชื่อมต่อของ Harddisk ภายในเครื่อง กับช่อง eSATA ภายนอกอยู่บ้างครับ (มักจะเห็น Harddisk ผ่าน 2 ช่องนี้เพียงลูกเดียว หากมีการเชื่อมต่อพร้อมกัน) ถ้าเป็นการเชื่อมต่อผ่าน USB น่าจะสามารถใช้งานได้ปกตินะครับ - หรือถ้าเจออาการ Harddisk ตัดการเชื่อมต่อ หรือมองไม่เห็นการเชื่อมต่อ โดยปกติแล้วเปิด ปิด เครื่องใหม่ - หรือ เชื่อมต่อ Harddisk ผ่าน SATA หรือ eSATA ไว้เพียงลูกเดียว ไม่น่าจะเจอปัญหาอะไรนะครับ

ลองดูครับ ถ้ายังเจออาการผิดปกติอะไรอีก รบกวนแจ้งกันด้วยนะครับ

^_^

« ตอบกลับ #493 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 02:55:22 pm »

ตัวเฟิร์มแวร์ 2622 ยังเป็นเวอร์ชั่น beta อยู่ครับ หลักๆ จะยังเจอปัญหาการเชื่อมต่อของ Harddisk ภายในเครื่อง กับช่อง eSATA ภายนอกอยู่บ้างครับ (มักจะเห็น Harddisk ผ่าน 2 ช่องนี้เพียงลูกเดียว หากมีการเชื่อมต่อพร้อมกัน) ถ้าเป็นการเชื่อมต่อผ่าน USB น่าจะสามารถใช้งานได้ปกตินะครับ - หรือถ้าเจออาการ Harddisk ตัดการเชื่อมต่อ หรือมองไม่เห็นการเชื่อมต่อ โดยปกติแล้วเปิด ปิด เครื่องใหม่ - หรือ เชื่อมต่อ Harddisk ผ่าน SATA หรือ eSATA ไว้เพียงลูกเดียว ไม่น่าจะเจอปัญหาอะไรนะครับ

ลองดูครับ ถ้ายังเจออาการผิดปกติอะไรอีก รบกวนแจ้งกันด้วยนะครับ

^_^
ลองเปิดปิดเครื่องใหม่หลายรอบแล้วครับ โทรถามที่ร้าน เขาบอกว่าต้องเปลี่ยน firmware ใหม่ รบกวนแนะนำด้วยครับ ควรจะใช้ version ไหน ดีครับ
เสียง true-hd ,dts-hd ครับ

ออฟไลน์ amcseo7

• *
  • ?????????????????? ?????????????? ????Notebook
    • ÃÒ¤Ò¤ÍÁ¾ÔÇàµÍÃì ¹¹·ºØÃÕ
« ตอบกลับ #494 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 03:22:04 pm »
น่าสนใจมากเลยค่ะ ขอขอบคุณ [เท่ห์]สำหรับข้อมูลดีๆ

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
« ตอบกลับ #495 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 07:41:49 pm »
FW LEGACY ใหม่
MKV ที่เล่นไม่ได้ ...... ลองแล้วยังเล่นไม่ได้เหมือนเดิมครับผม.
- Batman 3
- Batman the dark knight
- Blue streak
- Cars ครึ่งหลัง
- Chocolate
- Iceage 1
- Jurassic park 2,3
- Jurassic park 3
- Toy story 1
- Men in black 2

ขออาการนิดได้มั้ยครับ? ว่าเปิดไม่ได้นี่อาการเป็นอย่างไรกันบ้าง?

เท่าที่ผมลองดู พวกไฟล์ที่เปิดแล้วภาพมืด หรือดับไปตั้งแต่ต้นไฟล์เลย (อย่าง The Day After Tomorrow) จะเปิดเล่นได้ปกติแล้ว

แต่พวกอาการที่ไฟล์มาค้างกลางเรื่อง หรือเปิดเล่นไปได้เล็กน้อย - หรือที่บิตเรตผิดปกติ ที่เป็นปื้นเขียวๆ เวลาเรนเดอร์ไฟล์ จะยังแก้ไม่หาย (ส่วนนี้ก็แจ้งทีมงานไปแล้วเช่นกัน)

จะให้ทางทีมงานเขารับทราบปัญหา หาไฟล์มาทดลอง แล้วใช้เป็นไฟล์ตัวอย่างในการตรวจสอบเฟิร์มแวร์เวอร์ชั่นถัดไปได้ครับ

^_^

เป็นกรณีนี้ครับ = เป็นปื้นเขียวๆ เวลาเรนเดอร์ไฟล์

ไฟล์ที่เล่นแล้วดับยังไม่เคยเจอครับผม

ถ้าพูดกันตรงๆ ส่วนตัว = Legacy เอาไว้ดู Fullrip เป็นหลักครับผม เพื่อภาพและเสียง ซี๊ดๆ ^_____^

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #496 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 09:40:26 pm »
เป็นกรณีนี้ครับ = เป็นปื้นเขียวๆ เวลาเรนเดอร์ไฟล์

ไฟล์ที่เล่นแล้วดับยังไม่เคยเจอครับผม

ถ้าพูดกันตรงๆ ส่วนตัว = Legacy เอาไว้ดู Fullrip เป็นหลักครับผม เพื่อภาพและเสียง ซี๊ดๆ ^_____^

ถ้าอาการนั้น ยังไม่ได้แก้ไขในเฟิร์มแวร์นี้นะครับ เห็นวางไว้ว่าจะแก้ไขในเวอร์ชั่นถัดไปครับ

^_^

ออฟไลน์ punz

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #497 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 08:14:17 am »

ถ้าอาการนั้น ยังไม่ได้แก้ไขในเฟิร์มแวร์นี้นะครับ เห็นวางไว้ว่าจะแก้ไขในเวอร์ชั่นถัดไปครับ

^_^

พึ่งลองเมื่อวานครับ เรื่องที่เปิดมาแล้วดับตอนนี้ไม่มีแล้วครับ เหลือแต่เป็นปื้นที่ยังไม่หาย

ปล.อยากขอฟังก์ชั่น Resume เพิ่มด้วยไม่รู้จะได้ไหม เพราะตอนนี้เวลาดูไม่จบแล้วต้องมา seek หาลำบากอะครับ

ดิจิตอล...แมน

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
« ตอบกลับ #498 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 09:39:57 am »

^_^

พึ่งลองเมื่อวานครับ เรื่องที่เปิดมาแล้วดับตอนนี้ไม่มีแล้วครับ เหลือแต่เป็นปื้นที่ยังไม่หาย

ปล.อยากขอฟังก์ชั่น Resume เพิ่มด้วยไม่รู้จะได้ไหม เพราะตอนนี้เวลาดูไม่จบแล้วต้องมา seek หาลำบากอะครับ

สมาชิกทางชัยนาทก็อยากได้ Resume กับ IMS ไทย ครับผม ^__________^

• **
« ตอบกลับ #499 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 12:23:18 pm »
ตอนนี้เจออีกปัญหาหนึ่งครับ ผมเล่นไฟล์คาราโอเกะ เป็น VOB ไฟล์ แล้วต่อ audio out แบบ stereo เสียงมีอาการแตกนิด ๆ ส่วนถ้าต่อจาก HDMI ไม่มีอาการครับ  [ปาดเหงื่อ]

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #500 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 01:02:17 pm »
ตอนนี้เจออีกปัญหาหนึ่งครับ ผมเล่นไฟล์คาราโอเกะ เป็น VOB ไฟล์ แล้วต่อ audio out แบบ stereo เสียงมีอาการแตกนิด ๆ ส่วนถ้าต่อจาก HDMI ไม่มีอาการครับ  [ปาดเหงื่อ]

ทั้งการถอดรหัสเป็น PCM แล้วใช่มั้ยครับ? แล้วตั้ง Vol ที่เครื่องไว้ที่ตำแหน่งใดครับ? (ลองปรับความดังของเสียงที่ตัว HD Player ลงมาหน่อย แล้วไปเพิ่มความดังที่ชุดเครื่องเสียงของเราแทนดูนะครับ น่าจะช่วยลดอาการเสียงแตกได้ครับ)

^_^

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #501 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 10:48:28 am »
เหลือเวลาอีก 2 วันสุดท้ายแล้วนะครับ สำหรับโปรโมชั่นแลกส่วนลดของทั้ง ViVO และ ไม่ได้รับอนุญาต Kable ใครที่ยังไม่ได้สั่งซื้อสินค้าเข้ามา ยังพอมีเวลาอยู่นะครับ

^_^

อ้างถึง
โปรฯ ViVO สำหรับผู้ที่มีเครื่องเล่น CD/DVD หรือ HD-Player ที่เสียหายจากน้ำท่วม (หรือไม่เสียหายก็ได้ แต่ไม่ได้ใช้งานแล้ว) สามารถใช้เครื่องเหล่านั้นมาเป็นส่วนลดเงินสด 1,000 บาทเมื่อซื้อ Legacy/LegacySE หรือ 500 บาทเมื่อซื้อ CuteS

โปรฯ ไม่ได้รับอนุญาต Kable ลูกค้าสามารถนำสาย HDMI สายไฟ หรือสาย Optical มาแลกเป็นส่วนลดเงินสด 500 บาทเมื่อซื้อสินค้ารุ่นใดก็ได้ของ ไม่ได้รับอนุญาต วันนี้ถึง 20 มกราคมนี้ครับ

ออฟไลน์ kittipunn

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #502 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 11:40:08 pm »
สรุป time machine ทิ้งแล้วใช้ไหมครับ  เบต้า มาข้ามปีแล้ว

• **
« ตอบกลับ #503 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 11:51:35 am »

ทั้งการถอดรหัสเป็น PCM แล้วใช่มั้ยครับ? แล้วตั้ง Vol ที่เครื่องไว้ที่ตำแหน่งใดครับ? (ลองปรับความดังของเสียงที่ตัว HD Player ลงมาหน่อย แล้วไปเพิ่มความดังที่ชุดเครื่องเสียงของเราแทนดูนะครับ น่าจะช่วยลดอาการเสียงแตกได้ครับ)

^_^

ลองแล้วครับ ยังเหมือนเดิม ลำโพงเป็นชุดลำโพงพีซี Altec ATP3 ครับ เวลาดูหนัง VOB เป็นปรกติ แต่ดู karaoke VOB เสียงก็เป็นอย่างที่บอกครับ... ยังไม่มีงบซื้อเครื่องเสียงชุดใหญ่ครับ... [ไม่เอา]