ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine  (อ่าน 336072 ครั้ง)

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #540 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 10:36:25 am »
ผมสงสัยว่า ทำไม vivo cute (รุ่นแรก) ของผม มันเพี้ยนๆ ชอบกลครับ อยู่ดีๆ มันก็เล่นไฟล์เพลง พวก mp3  หรือ wave หรือ file พวก flac  ไม่ได้ ทั้งๆที เมื่อไม่กี่วันมานีก็เล่นได้ปกติ แต่วันนี้ลองเล่นดู เอ้า ...กลับเล่นไม่ได้ อาการคือ มีรายชื่อเพลงปรากฎแล้ว กดปุ่ม play  กลับเงียบ

(ตั้งค่าระบบเสียงแบบนี้ HDMI คือ Passthrough   และอีกอัน จำไม่ได้แล้ว ก็ตั้งเหมือนกันคือ pass through)

ตั้งค่าระบบเสียงแบบนี้ ถูกใช่มั้ยครับ สำหรับดูหนัง และฟังเพลง  (ผมก็ตั้งอันนี้มาตั้งนานแล้ว แต่วันนี้แปลกใจทำไมมันไม่ตอบสนองเลย)

ลองเปลี่ยนจาก passthrough เป็น downmix (LPCM) แล้วเสียงออกไหมครับ

แนะนำ = ส่วนใหญ่ลง FW ใหม่แล้วอาการเพี้ยนๆไปจากปกติที่เคยๆจะหายครับ ^_____^

Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #541 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 10:38:05 am »
cute s เมื่อไหร่จะมีเฟิมแวร์ใหม่ครับ ที่สามารถเล่นไฟล์ nrg ได้กับสร้างwall paper จากรูปที่มีได้ครับ ส่วนฟังก์ชั่นtransmission กรณีโหลดไฟล์ค้างอยู่ปิดไปแล้วมาโหลดต่อวันหลัง บางทีมีerror โหลดไม่เสร็จก็เคยเจอครับ

ไฟล์ที่เป็น .nrg ลองเปลี่ยนเป็น .iso (โดยการ rename เปลี่ยนนามสกุลดื้อๆเลยครับ) 

เล่นเป็นไฟล์ .iso สะดวกกว่าครับ ^_____^

« ตอบกลับ #542 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 10:42:03 am »
คือ ผมส่งผ่านร้าน ProHiDef ที่เชียงใหม่เมื่อวันที่ 21/01/2555 สาเหตุอาการคือ หา e-sata ไม่เจอ และไม่สามารถทำ Wall papcr ไม่ได้เหมือน FW ไม่รองรับ

ติดต่อ service center โดยตรงเลยครับผมเพื่อสอบถามว่ามีของๆเราส่งเคลมไปได้รับหรือเปล่า แล้วจะได้รับความประทับใจแน่นอน(ผมเชื่อเช่นนั้น)

02-8625459 / 02-8625458 ^_____^

ป.ล. ผมคิดว่า ViVO service center ไม่เป็นสองรองใคร.

ออฟไลน์ wish

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #543 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 01:31:15 pm »
cute s เมื่อไหร่จะมีเฟิมแวร์ใหม่ครับ ที่สามารถเล่นไฟล์ nrg ได้กับสร้างwall paper จากรูปที่มีได้ครับ ส่วนฟังก์ชั่นtransmission กรณีโหลดไฟล์ค้างอยู่ปิดไปแล้วมาโหลดต่อวันหลัง บางทีมีerror โหลดไม่เสร็จก็เคยเจอครับ

ไฟล์ที่เป็น .nrg ลองเปลี่ยนเป็น .iso (โดยการ rename เปลี่ยนนามสกุลดื้อๆเลยครับ) 
ผมลองทำอย่างที่บอกแล้วก็ยังคงมองเห็นเป็น nrg ครับ และ cute s ก็ยังมองไม่เห็นไฟล์อยู่ดี แต่ไฟล์รูปแบบนี้นานๆเจอทีที่โหลดมาเป็น nrg ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ khosaktee

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #544 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 03:32:07 pm »
กับ MKV เป็นธรรมดาครับผม แต่ถ้าเป็นบ่อยๆ(หลายเรื่อง)ก็ถือว่าผิดปกติครับผม

กับ Fullrip เป็นที่ file ซะ 99% ครับผม ^_____^

มันเป็นหลายเรื่องอ่าจิ [จิ้ม] ทำไงดีอ่า [ร้องไห้]

ออฟไลน์ nocturne

• Full LED TV member
    • MYTh Thai
« ตอบกลับ #545 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 08:30:29 pm »
กับ MKV เป็นธรรมดาครับผม แต่ถ้าเป็นบ่อยๆ(หลายเรื่อง)ก็ถือว่าผิดปกติครับผม

กับ Fullrip เป็นที่ file ซะ 99% ครับผม ^_____^

มันเป็นหลายเรื่องอ่าจิ [จิ้ม] ทำไงดีอ่า [ร้องไห้]

เป็นจอ LED ที่เปิดฟังค์ชั่นปรับแต่ง Motion หรือเปล่าครับ? (ในกรณีที่ดูไฟล์คุณภาพสูง 1080p พวกฟังค์ชั่นเหล่านี้ควรจะปิดนะครับ ไม่งั้นภาพเคลื่อนไหวจะเจออาการไม่ค่อยลื่นไหลได้)

หรืออาจเป็นที่การตั้งค่าความละเอียดภาพที่ตัวเครื่อง Legacy ผิดก็เป็นได้ครับ ถ้าเปิดไฟล์ BD-Fullrip ควรจะตั้งค่าไว้ที่ 1080p/24Hz - ถ้าตั้งค่า 24Hz เอาไว้แต่ไปเปิดไฟล์ .mkv ก็อาจเจออาการภาพกระตุกได้ครับ - ในทางกลับกัน หากตั้งค่าไว้ที่ 1080p - 60Hz(NTSC) แล้วมาเปิดไฟล์ BD-Fullrip ก็อาจจะเจออาการดังกล่าวได้เช่นกันครับ

หากไม่มั่นใจเรื่องการตั้งค่าเครื่อง Legacy หรือ TV โทรมาสอบถามผมเพิ่มเติมก็ได้ครับ 084-715-9876

^_^

• **
« ตอบกลับ #546 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 09:25:25 pm »
เป็นจอ LED ที่เปิดฟังค์ชั่นปรับแต่ง Motion หรือเปล่าครับ? (ในกรณีที่ดูไฟล์คุณภาพสูง 1080p พวกฟังค์ชั่นเหล่านี้ควรจะปิดนะครับ ไม่งั้นภาพเคลื่อนไหวจะเจออาการไม่ค่อยลื่นไหลได้)

หรืออาจเป็นที่การตั้งค่าความละเอียดภาพที่ตัวเครื่อง Legacy ผิดก็เป็นได้ครับ ถ้าเปิดไฟล์ BD-Fullrip ควรจะตั้งค่าไว้ที่ 1080p/24Hz - ถ้าตั้งค่า 24Hz เอาไว้แต่ไปเปิดไฟล์ .mkv ก็อาจเจออาการภาพกระตุกได้ครับ - ในทางกลับกัน หากตั้งค่าไว้ที่ 1080p - 60Hz(NTSC) แล้วมาเปิดไฟล์ BD-Fullrip ก็อาจจะเจออาการดังกล่าวได้เช่นกันครับ

หากไม่มั่นใจเรื่องการตั้งค่าเครื่อง Legacy หรือ TV โทรมาสอบถามผมเพิ่มเติมก็ได้ครับ 084-715-9876

ดูกับพลาสม่าpana 50VT30อ่าครับ เออ สงสัยจะเป็นปัญหาการตั้งค่าจริง งั้นเดี๋ยวลอง๒-๓วันก่อนอ่า [ปลื่ม]

• **
« ตอบกลับ #547 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 11:50:35 am »
รู้สึกว่า พอเปลี่ยนค่าแล้ว ภาพมันมืดลง ต้องเปลี่ยนการตั้งค่าภาพ-ความสว่าง-คอนทราส-อะไรพวกนี้เปล่าอ่า ภาพฉากมืดในหนังบางเรื่อง รายละเอียดฉากมืด มันดูแย่กว่าคอมพ์เยอะอ่า [กระดึบ]

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #548 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 01:13:10 pm »
รู้สึกว่า พอเปลี่ยนค่าแล้ว ภาพมันมืดลง ต้องเปลี่ยนการตั้งค่าภาพ-ความสว่าง-คอนทราส-อะไรพวกนี้เปล่าอ่า ภาพฉากมืดในหนังบางเรื่อง รายละเอียดฉากมืด มันดูแย่กว่าคอมพ์เยอะอ่า [กระดึบ]

สเกลสีแบบ RGB 0-255 จะทำให้รู้สึกว่าภาพมืดลงไปเล็กน้อยครับ ควรต้องไปปรับความสว่างที่หน้าจอเพิ่มขึ้นแทน แต่สิ่งที่ได้เพิ่มขึ้นมาก็คือการไล่สเกลสีที่ลึก และดูเป็นธรรมชาติมากขึ้นครับ (ให้ลองปรับความสว่างที่เหมาะสมกับ RGB 0-255 เปรียบเทียบดูกับความสว่างหน้าจอเดิม กับค่า RGB 16-235 ดูนะครับ)

^_^

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #549 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 01:14:43 pm »
ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

ทวงถามไปทางศูนย์ให้แล้วนะครับ เขาแจ้งว่าเครื่องจัดส่งกลับไปให้แล้ววันนี้ครับ (พอดีวุ่นๆ งาน BAV กันครับ เลยล่าช้าไปสักหน่อย) เห็นว่าทางศูนย์จะโทรไปแจ้งให้ทราบด้วยครับ หวังว่าจะได้รับเครื่องกลับไปใช้งานโดยเร็วนะครับ

^_^

ออฟไลน์ Merrexkable

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #550 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 02:30:15 pm »
ส่งเจ้า Cute s ไปเคลม 2 อาทิตย์ แล้วยังไม่ได้รับคืน [กระดึบ] :laugh:

ผมเป็นตัวแทนจากทาง ViVO นะครับ ว่าด้วยเรื่องเครื่องเคลม ทางเราส่วนใหญ่จะรีบทำให้ลูกค้า 1 วัน ถึง 2 วัน เสร็จนะครับ แต่ตัวเครื่องเคลมจากเชียงใหม่ได้มาไม่ถึงอาทิตย์ตอนนี้เสร็จแล้วครับ และได้ส่งไปแล้วครับ

• **
« ตอบกลับ #551 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 02:36:51 pm »
สเกลสีแบบ RGB 0-255 จะทำให้รู้สึกว่าภาพมืดลงไปเล็กน้อยครับ ควรต้องไปปรับความสว่างที่หน้าจอเพิ่มขึ้นแทน แต่สิ่งที่ได้เพิ่มขึ้นมาก็คือการไล่สเกลสีที่ลึก และดูเป็นธรรมชาติมากขึ้นครับ (ให้ลองปรับความสว่างที่เหมาะสมกับ RGB 0-255 เปรียบเทียบดูกับความสว่างหน้าจอเดิม กับค่า RGB 16-235 ดูนะครับ)

[ปลื่ม]ขอบคุณอ่าครับ  [กระโดด]

ออฟไลน์ konkaew

« ตอบกลับ #552 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 03:55:22 pm »
ขอบคุณท่านnocturne ที่เป็นธุระให้ครับ [ปลื่ม] ขอบคุณทางไม่ได้รับอนุญาต ที่บริการครับ [ปลื่ม] ตอนนี้ก็จะรอการแจ้งจากทางร้านpro hidef ว่าของจะมาถึงเมื่อไร [ปลื่ม]

ออฟไลน์ nipyee

« ตอบกลับ #553 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 08:43:29 pm »
อ้างถึง
ผมสงสัยว่า ทำไม vivo cute (รุ่นแรก) ของผม มันเพี้ยนๆ ชอบกลครับ อยู่ดีๆ มันก็เล่นไฟล์เพลง พวก mp3  หรือ wave หรือ file พวก flac  ไม่ได้ ทั้งๆที เมื่อไม่กี่วันมานีก็เล่นได้ปกติ แต่วันนี้ลองเล่นดู เอ้า ...กลับเล่นไม่ได้ อาการคือ มีรายชื่อเพลงปรากฎแล้ว กดปุ่ม play  กลับเงียบ

(ตั้งค่าระบบเสียงแบบนี้ HDMI คือ Passthrough   และอีกอัน จำไม่ได้แล้ว ก็ตั้งเหมือนกันคือ pass through)

ตั้งค่าระบบเสียงแบบนี้ ถูกใช่มั้ยครับ สำหรับดูหนัง และฟังเพลง  (ผมก็ตั้งอันนี้มาตั้งนานแล้ว แต่วันนี้แปลกใจทำไมมันไม่ตอบสนองเลย)

อ้างถึง
ลองเปลี่ยนจาก passthrough เป็น downmix (LPCM) แล้วเสียงออกไหมครับ

แนะนำ = ส่วนใหญ่ลง FW ใหม่แล้วอาการเพี้ยนๆไปจากปกติที่เคยๆจะหายครับ ^_____^

รู้สาเหตุแล้วครับ ก็คือ เจ้า vivo cute นี้ ถ้าไปปิดไม่ให้มัน scan auto ล่ะก็ มันจะหาไฟล์ไม่เจอบ้าง หรือเจอไฟล์แต่เล่นไ่ม่ได้  (ลืมบอกไปว่า สาเหตุมันก็คือ เอาเพลงไปลง flash dirve ไว้ แล้วไปเสียบที่ช่อง usb ของ  vivo ) ตอนนี้ก็เปลี่ยนให้มัน scan auto  ดีกว่า

ไหนๆก็ไหนแล้ว ผมทวงถามคุณ nocturne  แล้วกันครับว่า  fw.ตัวใหม่จะมีออกมาอีกมั้ยครับ สำหรับผู้ใช้ vivo ตัวแรก หรือว่ามันถึงทางตันแล้ว up ไปก็ไม่ได้ทำอะไรให้ดีขึ้นมา ไปมากกว่านี้ เพราะด้วย สเปค เครื่องมันได้แค่นี้ หรือเปล่าครับ

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #554 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 08:48:38 pm »
รู้สาเหตุแล้วครับ ก็คือ เจ้า vivo cute นี้ ถ้าไปปิดไม่ให้มัน scan auto ล่ะก็ มันจะหาไฟล์ไม่เจอบ้าง หรือเจอไฟล์แต่เล่นไ่ม่ได้  (ลืมบอกไปว่า สาเหตุมันก็คือ เอาเพลงไปลง flash dirve ไว้ แล้วไปเสียบที่ช่อง usb ของ  vivo ) ตอนนี้ก็เปลี่ยนให้มัน scan auto  ดีกว่า

ไหนๆก็ไหนแล้ว ผมทวงถามคุณ nocturne  แล้วกันครับว่า  fw.ตัวใหม่จะมีออกมาอีกมั้ยครับ สำหรับผู้ใช้ vivo ตัวแรก หรือว่ามันถึงทางตันแล้ว up ไปก็ไม่ได้ทำอะไรให้ดีขึ้นมา ไปมากกว่านี้ เพราะด้วย สเปค เครื่องมันได้แค่นี้ หรือเปล่าครับ

ทวงถามผม ผมก็ต้องไปทวงถามทีมงานเขาอีกรอบอยู่ดีครับ ^^"

เท่าที่คุยกันอยู่ตอนนี้ คือรอให้ทาง Realtek ออกเฟิร์มแวร์มาแก้ไขเรื่องการเข้าถึง Server ของ Youtube อยู่ครับ - หลักๆ คืออยากให้เครื่อง Cute/Cool กลับมาใช้งาน youtube ได้เหมือนเดิมก่อน - กับถ้าจะมีเพิ่มเติมขึ้นมา คงจะเป็นเรื่องของการพิมพ์ไทย - กับเรื่องการรองรับไฟล์ล่ะครับ - ซึ่งน่าจะใช้เวลาพอสมควร เพราะส่วนหนึ่งคือต้องรอจากทางต้นน้ำเขาส่งลงมาให้ครับ - มันไม่ทันใจคนรอเท่าไหร่ ผมก็ยังคงทวงถามให้เรื่อยๆ อยู่ครับ (ส่วนตัวก็ยังรออยู่เช่นกันครับ)

^_^

• **
« ตอบกลับ #555 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 10:58:27 pm »
ท่านnocturne

หนังบางเรื่อง(หลายเรื่อง) มันสตอปไปเฉยๆแล้วก็เล่นต่อไม่ได้ด้วยอ่า ทำไงดีอ่า(legasy se)อ่าครับ [กระดึบ]

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #556 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 12:59:27 am »
ท่านnocturne

หนังบางเรื่อง(หลายเรื่อง) มันสตอปไปเฉยๆแล้วก็เล่นต่อไม่ได้ด้วยอ่า ทำไงดีอ่า(legasy se)อ่าครับ [กระดึบ]

หมายถึงภาพค้าง แต่เสียงยังเล่นต่อ หรือว่าทั้งภาพ และเสียงค้าง / หรือจอมืด, รีสตาร์ทเครื่องเองครับ?

ถ้าเป็นอาการแรก - ส่วนใหญ่จะเกิดจากตัวไฟล์เองที่มีปัญหานะครับ - และมักจะค้างที่จุดเดิมตลอด ในกรณีนี้ ถ้าไม่นำไฟล์ไปบีบอัด หรือแก้ไขใหม่ ก็ต้องกรอข้ามตรงช่วงเวลาที่ค้างไปครับ (ผมเองเคยเจอบ้าง แต่ไม่กี่เรื่อง)

ถ้าเป็นอาการหลัง - มักจะเป็นที่การอัพเดตเฟิร์มแวร์ครั้งปัจจุบันไม่สมบูรณ์ ส่วนใหญ่อัพเดตเฟิร์มแวร์ลงไปใหม่ก็หายครับ (มีลูกค้าเจออาการนี้อยู่บ้าง แต่ผมไม่เคยเจออาการนี้เองเลยครับ)

^_^

• **
« ตอบกลับ #557 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 06:29:08 am »
ถ้าเป็นอาการหลัง - มักจะเป็นที่การอัพเดตเฟิร์มแวร์ครั้งปัจจุบันไม่สมบูรณ์ ส่วนใหญ่อัพเดตเฟิร์มแวร์ลงไปใหม่ก็หายครับ (มีลูกค้าเจออาการนี้อยู่บ้าง แต่ผมไม่เคยเจออาการนี้เองเลยครับ)

เป็นทั้งสองเลยอ่า เฟิร์มแวร์ต้องให้ร้านที่ซื้อทำให้ชิมะอ่า [กระดึบ]