ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine  (อ่าน 336073 ครั้ง)

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #594 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 04:38:10 pm »
vivo  tm ลอยคอ fw กันต่อไป  [เขย่า]

คิดว่าไม่ต้องรอแล้วล่ะครับ จะว่าไปผมไม่ได้เปิดเล่นเจ้า TM มานานแล้ว ไม่ทราบว่าตอนนี้ปัญหาที่พบมีอะไรบ้างครับผม ^_____^

ออฟไลน์ enovationthai

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #595 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 08:46:26 am »
Cute s ถ้าเล่นไฟล์mkv จากNAS ผ่านnetwork สามารถแสดงปกได้มั๊ย

ออฟไลน์ peachbaba

• *
« ตอบกลับ #596 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 02:32:19 pm »
ผมมีปัญหาาาาาาาา

ผมใช้ vivo TM ครับ ใช้ FW.r2622 ตัวล่าสุด โหลดบิทอ่ะครับ ก็โอเคโหลดชิวดีคับ
แล้วยุมาวันนึง ผมก็ สั่ง add torrent จากคอมไปvivo ผ่าน ip remote ครับ พอกดadd ปั้บ
มันก็บอกแอดแล้วปกติ ไปเปิดดูใน ip remote ก็ขึ้นลิส torrent เป็กปกติ
แต่พอมาเปิดดูที่จอทีวีที่ต่อกับตัว vivo เข้า internet media>>[^_^] เปิดเข้าไปกลับกลายเป็นหน้าว่างครับ
มันไม่แสดงtorrentที่แอดแถม อันที่กำลังโหลดยุก่อนหน้าก็หายไปจากลิสด้วยเช่นกัน ว่างเลย
ผมเลยกลับไปเปิดคอมเช็คจาก ip remote ในนั้นมันกลับโชว์ลิสซะงั้น แต่ ไม่กระดิกครับ มันไม่โหลด เหมือนมันค้างไปเลย

จะทำอย่างไรดี ผมลอง สั่งลบลิสใน ip remote แล้ว add torrent ใหม่ทั้งหมด มันก็ไม่ขึ้นครับเป็นหน้าว่างเปล่า
ทีนี้ผมเลยตัดสินใจ down Fwลงแล้ว UP Fw มาใหม่ แล้วลองแอดtorrent ใหม่ ทีนี้ไม่ขึ้นเลยคับ หน้าก็ยังว่างเปล่า ทั้งๆที่ตอนแอดมันขึ้นมาว่า add torrent success [เศร้า] [เศร้า] [เศร้า] อยากปล่อยบิทระหว่างไปสงกรานต์จังเลยครับ ช่วยทีๆๆๆ

ออฟไลน์ nocturne

• Full LED TV member
    • MYTh Thai
« ตอบกลับ #597 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 02:56:00 pm »
เฟิร์มแวร์ CuteS

vivo_cutes_v9.6.3.8.r8119-3.theme.beta.100412 - http://www.mediafire.com/?yzj2w3lzlxc69tz

Update list:
1. สามารถเลือก theme ทั้ง3 theme ใน skin style ใน  setup --->  system
2. ปรับปรุงความเสถียรในการต่อเชื่อมและเข้า network
3. แก้ไขการใช้ shortcut vivo key ในหน้า website
4. ปรับปรุงคุณภาพการ render ภาพ

ออฟไลน์ lasa

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #598 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 03:44:10 pm »
vivo  tm ลอยคอ fw กันต่อไป  [เขย่า]

คิดว่าไม่ต้องรอแล้วล่ะครับ จะว่าไปผมไม่ได้เปิดเล่นเจ้า TM มานานแล้ว ไม่ทราบว่าตอนนี้ปัญหาที่พบมีอะไรบ้างครับผม ^_____^

ปัญหาเดิมครับ ก็คือมองไม่เห็น HD ในเครื่อง แต่ต่อ docking +ex hd อ่านและถอดรหัสได้ปกติ ครับ
แต่ขี้เกียจต้องเปลี่ยน hd ใน docking เวลาเปลี่ยนหนังแค่นั้นครับ
อีกอันก็คือ menu การลบหนังและป้องกัน folder ใน hd ผมหาไม่เจอครับไม่รู้มีไหม
และอีกอันคือ บางครั้งมองไม่เห็น file wav หรือ file mp3 ที่ใส่ใว้ใน folder ครับ

ทุกวันนี้ก็ใช้มันอยู่ ตามปกติครับ จะไป legacy ก็ไม่กล้าไป เห็นมีปัญหาหลายอย่าง เหมือนจะเยอะกว่า tm
แต่ผมไม่เคย load บิท หรือเล่น ยูทูบ ผ่าน vivo tm เลยไม่รู้มีปัญหาไรบ้างไหม

ออฟไลน์ nipyee

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #599 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 08:28:08 pm »
แล้ว vivo cute ดังเดิม  ไหงเงียบฉี่แบบนี้ล่ะครับ !!!

มี อัพเดทบ้างหรือเปล่า  [คุก]

ออฟไลน์ wish

« ตอบกลับ #600 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 09:14:29 pm »
เฟิร์มแวร์ CuteS

vivo_cutes_v9.6.3.8.r8119-3.theme.beta.100412 - http://www.mediafire.com/?yzj2w3lzlxc69tz

Update list:
1. สามารถเลือก theme ทั้ง3 theme ใน skin style ใน  setup --->  system
2. ปรับปรุงความเสถียรในการต่อเชื่อมและเข้า network
3. แก้ไขการใช้ shortcut vivo key ในหน้า website
4. ปรับปรุงคุณภาพการ render ภาพ
ผมโหลดไฟล์มาแล้ว ทำตามขั้นตอนในเวป vivo แล้วทำไมพอกดค้าง5วินาทีจนขึ้นโลโก้ vivo แล้วมันค้างอยู่อย่างนั้นเลยครับ รอตั้งนานก็ไม่โหลดไฟล์จาก usb เลย ถอดสายไฟออกได้มั๊ยครับ ไฟหน้าเครื่องไม่ติดแต่ค้างโลโก้ vivo อยู่อย่างนั้น
ปล. ผมกดปุ่มที่หน้าเครื่องครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2012, 09:15:56 pm โดย wish »

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #601 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 11:10:33 pm »
ผมโหลดไฟล์มาแล้ว ทำตามขั้นตอนในเวป vivo แล้วทำไมพอกดค้าง5วินาทีจนขึ้นโลโก้ vivo แล้วมันค้างอยู่อย่างนั้นเลยครับ รอตั้งนานก็ไม่โหลดไฟล์จาก usb เลย ถอดสายไฟออกได้มั๊ยครับ ไฟหน้าเครื่องไม่ติดแต่ค้างโลโก้ vivo อยู่อย่างนั้น
ปล. ผมกดปุ่มที่หน้าเครื่องครับ

unrar ไฟล์แล้วหรือยังครับ? ถ้ามันไม่ยอมอ่านไฟล์ใน usb ให้ลองโหลดไฟล์ใหม่อีกสักรอบ แล้วลอง unrar ดูใหม่นะครับ - บางทีถ้าไฟล์ image ไม่สมบูรณ์มันก็ไม่สามารถอัพเดตได้ครับ (หาไฟล์ไม่เจอนั่นเอง)

^_^

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #602 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 11:12:14 pm »
ปัญหาเดิมครับ ก็คือมองไม่เห็น HD ในเครื่อง แต่ต่อ docking +ex hd อ่านและถอดรหัสได้ปกติ ครับ
แต่ขี้เกียจต้องเปลี่ยน hd ใน docking เวลาเปลี่ยนหนังแค่นั้นครับ
อีกอันก็คือ menu การลบหนังและป้องกัน folder ใน hd ผมหาไม่เจอครับไม่รู้มีไหม
และอีกอันคือ บางครั้งมองไม่เห็น file wav หรือ file mp3 ที่ใส่ใว้ใน folder ครับ

ทุกวันนี้ก็ใช้มันอยู่ ตามปกติครับ จะไป legacy ก็ไม่กล้าไป เห็นมีปัญหาหลายอย่าง เหมือนจะเยอะกว่า tm
แต่ผมไม่เคย load บิท หรือเล่น ยูทูบ ผ่าน vivo tm เลยไม่รู้มีปัญหาไรบ้างไหม

ใช้งานเฟิร์มแวร์เวอร์ชั่นไหนอยู่ครับ? (ทางทีมงานเขาจะได้ทดสอบดูได้น่ะครับ)

^_^

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #603 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 11:13:28 pm »
แล้ว vivo cute ดังเดิม  ไหงเงียบฉี่แบบนี้ล่ะครับ !!!

มี อัพเดทบ้างหรือเปล่า  [คุก]

ทวงถามให้เรื่อยอยู่แล้วครับ แต่ยังไม่มีออกมาครับ : คาดว่าถ้าออกมาคงเป็นเวอร์ชั่นแก้ไขบั๊กเป็นหลักนะครับ สำหรับชิป 1073 เพราะทาง Realtek ดูเหมือนจะนิ่งๆ ไม่ออก SDK อะไรกับชิปเซ็ตนี้แล้วด้วยสิครับ ^^" - ถ้าหากใช้งานแล้วเจอบั๊ก หรือปัญหาการใช้งานในส่วนใด ก็ทวงถามไปทางทีมงาน หรือแจ้งเข้ามาทางผมก็ได้ครับ เดี๋ยวส่งต่อไปให้ เผื่ออย่างน้อยจะได้แก้ไขบั๊กเหล่านั้นต่อไปน่ะครับ

^_^

ออฟไลน์ lasa

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #604 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 09:00:45 am »

ใช้งานเฟิร์มแวร์เวอร์ชั่นไหนอยู่ครับ? (ทางทีมงานเขาจะได้ทดสอบดูได้น่ะครับ)

^_^

version v.8.5.15r2622 (29mar2011) ครับ

« ตอบกลับ #605 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 09:13:55 am »

unrar ไฟล์แล้วหรือยังครับ? ถ้ามันไม่ยอมอ่านไฟล์ใน usb ให้ลองโหลดไฟล์ใหม่อีกสักรอบ แล้วลอง unrar ดูใหม่นะครับ - บางทีถ้าไฟล์ image ไม่สมบูรณ์มันก็ไม่สามารถอัพเดตได้ครับ (หาไฟล์ไม่เจอนั่นเอง)

^_^

ีืunrar ไฟล์แล้วสองครั้งครับ ลองอัพใหม่สามครั้งก็ยังเหมือนเดิม ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ punz

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #606 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 03:39:21 pm »
ยังไงสาวก Legacy SE อย่างผมก็ยังจะรอฟังก์ชั่น Resume อยู่นะครับ เพราะตอนนีเริ่มรู้สึกลำบากเวลาดูหนังไม่จบแล้วต้องกลับมา seek ใหม่อะครับ เพราะตัวรีโมทเองถึงจะพัฒนาให้ไวขึ้น แต่ผมว่าก็ยังหน่วง ๆ อยู่ดีอะครับ...ขนาดเปลี่ยนถ่านอัลคาไลน์ไปแล้วนะครับ  [ม่ายยย]

ดิจิตอล...แมน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2012, 03:42:22 pm โดย punz »

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #607 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 08:17:51 pm »
unrar ไฟล์แล้วสองครั้งครับ ลองอัพใหม่สามครั้งก็ยังเหมือนเดิม ขอบคุณครับ

มีโอกาสจะแวะมาให้ผมทำให้ หรือให้ศูนย์ หรือตัวแทนจำหน่ายไหนใกล้ๆ ให้เขาช่วยอัพให้มั้ยครับ? (แบบว่าผมเองครั้งเดียวผ่าน ไม่ติดอะไรเลยอ่ะครับ เลยไม่รู้จะเดาว่าเกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างเลยครับ) ^^"

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
« ตอบกลับ #608 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 08:33:43 pm »

ถ้ามีโอกาสลองดู Legacy ครับ สำหรับผมและเพื่อนๆหลายคนตอนนี้เหลือส่วนที่ต้องการคือ resume ส่วน mkv ที่เล่นไม่ได้เล่นแล้วภาพเป็นโมเสกก็พบบ้างแต่น้อยถึงน้อยมากครับ (ปัจจุบันผมใช้ Legacy SE กับ CuteS เป็นหลักครับผม) ^__________^

« ตอบกลับ #609 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 09:02:45 pm »
unrar ไฟล์แล้วสองครั้งครับ ลองอัพใหม่สามครั้งก็ยังเหมือนเดิม ขอบคุณครับ

มีโอกาสจะแวะมาให้ผมทำให้ หรือให้ศูนย์ หรือตัวแทนจำหน่ายไหนใกล้ๆ ให้เขาช่วยอัพให้มั้ยครับ? (แบบว่าผมเองครั้งเดียวผ่าน ไม่ติดอะไรเลยอ่ะครับ เลยไม่รู้จะเดาว่าเกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างเลยครับ) ^^"

วันนี้กลับมาลองทำอีกครั้งได้แล้วครับ ขอบคุณมากเลยครับ

จากการทดสอบเฟิมแวร์ใหม่ vivo cute s มีปัญหาดังนี้
-  เปลี่ยนสกรีนเป็น girl แล้ว พอเปิดเครื่องยังโชว์สกรีนเดิมอยู่ จนกระทั่งเครื่องบู๊ทเสร็จถึงขึ้นเป็นสกรีน girl
- เล่นไฟล์ mkv พอกด stop ออกมา ไม่โชว์ปกทุกเรื่อง มีแต่ไอคอนหนังเปล่าๆ ต้องกดออกมาที่ ไอคอน movie ด้านนอกแล้วกดเข้าไปใหม่ถึงโชว์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2012, 10:49:15 am โดย wish »

ออฟไลน์ Merrexkable

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #610 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 12:26:06 pm »
สวัสดีวันสงกรานค์ครับ มาตอนรับช่วงเทศกาลด้วยการทำ Slide Show เผื่อใครมีจัดงานภายในหรือไปประยุกต์ใช้ในการทำงาน present ต่างๆ

วีธีทำภาพ Slide Show โดยใช้เครื่อง ViVO Cute S

1. หาภาพที่มีความละเอียด 1920x1080 อาจจะจากกล้อง, google หรือสร้างเองก็ได้จากโปรแกรม MS Word,Adobe Photoshop ให้ save as เป็น .png .jpg

2. หากต้องการเพลงอะไรมาเป็น background ตอนภาพเล่น ให้หามาด้วยครับ

3. นำไฟล์ที่ได้มาจาก 2 ข้อแรกลงใน HDD หรือ thumbdrive 

4. พอต่อกับ cute s แล้วให้กดเล่นภาพ เมื่อภาพขึ้นให้กดที่ปุ่ม MENU ของรีโมทเพื่อตั้งค่าการทำ Slide Show

5. Slide Show timming คือ การตั้งเวลาในการโชว์ภาพ
Slide transition Effect คือ การเลือกรูปตอนกำลังเปลี่ยนภาพ
Repeat off/all คือ การเลิกการเล่นวนซ้ำ
Suffle Loop คือ การซุ่มภาพเล่น
Background Music คือ เลือกเพลงที่จะนำมาเล่นกับภาพ Slide Show

หวังว่าคงเป็น Tip เล็กๆ น้อยๆ ที่นำไปใช้ประโยชน์กันนะครับ

ออฟไลน์ nipyee

« ตอบกลับ #611 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 08:08:47 pm »
ผมได้ไปซื้อสาย hdmi ยี่ห้อ phillips มาครับ ยาว 5เมตร จำรุ่นไม่ได้ครับ  ปัญหาเกิดขึ้นเมื่อ ผมดูหนังผ่านเครื่องเล่น vivo cute (ตัวเก่า) ถ้าหนังเรื่องดังกล่าวเป็นฉากที่ไม่ใช่ตอนมืดหรือ มีแสงไฟเพียงพอ ภาพก็จะไม่เป็นอะไรครับ แต่ถ้าเมื่อไหร่ หนังเรื่องไหน ที่เป็นฉากกลางคืน หรือประเภทมืดๆ และมีไฟนิดนึ่ง ภาพมันจะวูบวาบเลยครับ  คือจะเป็นลักษณะที่ว่า ถ้าภาพเคลื่อนไหวห่างออกจากจุดที่มีแสงไปเมื่อไหร่ มันจะมืดเลยครับ แต่ถ้าเข้าใกล้แสง มันจะสว่างขึ้น ซึ่ง ของเดิมก่อนจะเ้ปลี่ยนสาย hdmi จะไม่ปรากฎอาการแบบนี้ครับ (สายเดิมเป็นสาย hdmi ราคาไม่แพง ร้อยกว่าบาท)

กำลังหาสาเหตุว่าเกิดจากอะไรกันแน่ ระหว่างตัวเครื่องซึ่งถ้าเราเปลี่ยนสายแล้วเป็น กับ เป็นที่สายตัวใหม่ที่ซื้่อมา

ช่วยๆกันพิจารณาทีเถอะครับ ดูหนังรำคาญมากเลย วูบๆวาบๆ ตลอด ถ้ายิ่งเป็นหนังกลางคืนหรือฉากมืดๆเนี่ย ปวดตับครับ อุตส่าห์ไปซื้อสายแพงมาใช้ กับไม่ได้เรื่อง [โขก]