ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine  (อ่าน 336190 ครั้ง)

ออฟไลน์ nocturne

• Full LED TV member
    • MYTh Thai
Re: รีวิว ViVO Cute และ Time Machine
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 09:25:17 am »
ลูกค้าที่มีเครื่อง Time Machine ล็อตแรก สามารถส่งเครื่องเข้ามาติดตั้งช่อง eSATA ได้แล้วนะครับ

ติดต่อขอรับบริการได้จากทุกตัวแทนจำหน่ายครับ

^_^

ออฟไลน์ tlexter

• *
Re: รีวิว ViVO Cute และ Time Machine
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 07:26:40 pm »
vivo Time Machine นี่สามารถโหลตบิตได้ใหมครับ

ตอนนี้โปรอยู่ที่เท่าไหร่ครับ..สีอื่นๆมาหรือยังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2010, 07:28:04 pm โดย tlexter »

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 11:49:46 pm »
vivo Time Machine นี่สามารถโหลตบิตได้ใหมครับ

ตอนนี้โปรอยู่ที่เท่าไหร่ครับ..สีอื่นๆมาหรือยังครับ

ViVO มีฟังค์ชั่นโหลดบิต ทั้ง Cute และ Time Machine แล้วนะครับ

Time Machine ตอนนี้ราคาสินค้ายังขายอยู่ที่ 6,900 บาทเท่าราคาโปรโมชั่นเดิมครับ (ยังไม่ได้ปรับขึ้นแต่อย่างใด) แต่ไม่มีโปรโมชั่นร่วมอื่นๆ นะครับ สินค้ามีครบทุกสีแล้วครับ แต่คงต้องสอบถามกับตัวแทนจำหน่ายที่จะเข้าไปใช้บริการดูก่อนนะครับ ว่ามีสีที่คุณต้องการในสต็อคหรือเปล่า

^_^

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 12:51:03 pm »
เหมือนโรงงานจะส่งเฟิร์มแวร์มาให้ผิดรุ่นครับ ขอลบก่อนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2010, 04:39:36 pm โดย nocturne »

ออฟไลน์ babyboy

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 03:13:35 pm »
 [ไม่เอา] แก้ bug เสียง dts-hd ได้ยังครับ มันแอบหงุดหงิดเล็กน้อย ที่ต้องเปิดไฟล์อื่นก่อน แล้วค่อยมาเปิดเรื่องที่จะดูอีกที ลืมวิธีไป เครื่องก็ค้างอีก  [ร้องไห้]

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 05:19:03 pm »
[ไม่เอา] แก้ bug เสียง dts-hd ได้ยังครับ มันแอบหงุดหงิดเล็กน้อย ที่ต้องเปิดไฟล์อื่นก่อน แล้วค่อยมาเปิดเรื่องที่จะดูอีกที ลืมวิธีไป เครื่องก็ค้างอีก  [ร้องไห้]

เฟิร์มแวร์อัพเดตของทั้ง Cute และ Time Machine ใกล้คลอดเต็มทีแล้วครับ เดี๋ยวได้มาแล้ว จะรีบมาลงลิงค์ให้โหลดกันนะครับ

^_^

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 09:49:00 pm »
อัพเดตเฟิร์มแวร์ใหม่ Time Machine r43930 (21/10/10)

https://rcpt.yousendit.com/972487153/7dcdafa3c3e10cce0aec71a3933bb6be

1. เพิ่ม FTP function
2. ตั้งรหัสล็อคโฟลเดอร์ได้ (Parental Control)
3. รองรับการเชื่อมต่อ Ext. DVD Drive
4. อัพเดต SDK Version 8.3 (รองรับไฟล์ .mkv ได้ดียิ่งขึ้น)

^_^

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 11:07:29 pm »
อัพเดตเฟิร์มแวร์ใหม่ Time Machine r43930 (21/10/10)

https://rcpt.yousendit.com/972487153/7dcdafa3c3e10cce0aec71a3933bb6be

1. เพิ่ม FTP function
2. ตั้งรหัสล็อคโฟลเดอร์ได้ (Parental Control)
3. รองรับการเชื่อมต่อ Ext. DVD Drive
4. อัพเดต SDK Version 8.3 (รองรับไฟล์ .mkv ได้ดียิ่งขึ้น)

^_^

แก้ไขข้อมูลเล็กน้อยครับ

เฟิร์มแวร์เวอร์ชั่นที่นำมาลงให้นี้ เป็นเวอร์ชั่นที่ Downmix สัญญาณเสียง HD ออกเป็น DTS ธรรมดาอยู่นะครับ แต่เป็นตัวที่แก้บั๊กการทำงานของเฟิร์มแวร์ในหลายๆ จุดไปครับ สำหรับเครื่องที่ไม่ได้ใช้งานร่วมกับชุดเครื่องเสียงที่รองรับเสียง HD อยู่แล้วครับ

ส่วนเพื่อนๆ ที่ต้องการใช้งานเสียง HD แบบ Passthough ยังคงต้องให้เฟิร์มแวร์เวอร์ชั่นก่อนหน้านี้ก่อนนะครับ

เฟิร์มแวร์ที่แก้ไขบั๊กของเสียง HD ของทั้ง Time Machine และ Cute น่าจะออกในช่วงไม่เกินกลางเดือนหน้าครับ

^_^

ออฟไลน์ thiwapamuta

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 09:54:47 am »
ชมรมผมก็มีคนเล่นเจ้า Vivo อยู่ 3 คน มีอะไรก็แชร์ความรู้กันนะครับ

www.hdzonerayong.com

ออฟไลน์ issara7

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 11:15:03 am »
ตัวนี้สามารถเล่น File ผ่าน Network หรือ share File ผ่าน computer จะมีปัญหามั้ยครับ
 [โขก]

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 11:16:45 pm »
เอาลิงค์วิดีโอแนะนำสินค้า ViVO Cool มาฝากกันครับ (ที่ลงนี่ยังเป็น Beta อยู่นะครับ)

http://www.youtube.com/watch?v=ttBAo4FWpBo

^_^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2010, 08:45:58 am โดย nocturne »

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 05:26:38 pm »
ฝากภาพประชาสัมพันธ์ เรื่องเงินบริจาค และเงินประมูลเครื่อง ViVO ผ่านเว็บ HTG2 เพื่อช่วยเหลือผู้ประสบภัยน้ำท่วมครับ

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 02:16:45 pm »
new cute fw  r4681 with new UI theme MODERN RETRO

http://www.mythpcthai.com/uploads/firmware/cute/cute_r4681_beta.zip
อ้างถึง
1. fix RSS link ข่าวไทย
2. fix screen saver เป็น logo ViVO
3. เพิ่ม Folder protection, Parent control
4. เพิ่ม Theme ใหม่ล่าสุด Modern Retro
5. เพิ่ม MENU short cut เพื่อปรับ subtitle/ chapter/ audio ขณะเล่น หนัง
6. เพิ่ม External DVD support และ สามารถเล่น แผ่น DVD อัตโนมัติได้เมื่อใส่แผ่น
7. เพิ่ม 1080p 24 Hz on/off
8. เพิ่ม NAS และ [^_^]

ยังเป็นตัว Beta อยู่นะครับ แต่เห็นว่าเพื่อนๆ รอกันนานแล้ว เลยปล่อยมาให้ลองใช้กันดูก่อน หลายอย่างเปลี่ยนรูปแบบปุ่มไปเป็นแบบ SDK ตัวใหม่ของ Realtek แล้ว แต่การทำงานหลักๆ ก็ยังเหมือนเฟิร์มแวร์ปัจจุบันอยู่ครับ

ตัวนี้ทดลองใส่ Menu ของ ViVO Cool มาให้ลองเล่นกันด้วย หน้าตาส่วนขึ้น แต่ยังมีบั๊กต้องแก้ไขอยู่เล็กน้อย

การใช้งานเสียง DTS-HD และ Dolby-TrueHD สามารถ Passthough ได้ แต่ถ้าเล่นไฟล์ Dolby-TrueHD เป็นไฟล์แรกที่เปิดเครื่อง จะยังเจออาการเครื่องค้างอยู่ครับ จะต้องเปิดไฟล์เสียงอื่นๆ เป็นไฟล์แรกก่อนหนึ่งครั้งอยู่ครับ (เป็นเฉพาะกับไฟล์เสียง Dolby-TrueHD ครับ)

เดี๋ยวกลางสัปดาห์หน้า จะมีเฟิร์มแวร์ที่ตัดทอนเสียง HD ลงให้เหลือเป็น Downmix ออก DTS/AC3 อย่างเดียว ออกมาให้เลือกใช้งานด้วย สำหรับเพื่อนๆ ที่ยังไม่ได้เปลี่ยนไปใช้เครื่องเสียงที่รองรับเสียง HD หรือยังใช้งานร่วมกับจอทีวีอย่างเดียวอยู่ ออกมาให้ใช้งานกันด้วยครับ จะได้ไม่ต้องเจอปัญหาตามย่อหน้าข้างบน

เจอปัญหาการใช้งานในส่วนใด หรือมีข้อแนะนำใดๆ เพิ่มเติม ก็แจ้งเข้ามาได้เลยนะครับ จะได้นำไปปรับปรุงในเฟิร์มแวร์ถัดๆ ไปครับ

^_^

ออฟไลน์ kingasura

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 10:16:19 pm »
ผมและเพื่อนอีกสองคนได้ซื้อ vivo time machine มาใช้ พอใจกับคุณภาพของภาพและเสียงที่ได้ ได้ up firmware เป็น version r4393 เรียบร้อยแล้ว
พอใจที่สามารถอ่านแผ่น DVD ได้ และเล่น file .mkv ได้ดีขึ้น ติดปัญหาตรงที่เวลาเล่นเพลงคาราโอเกะไม่สามารถตัดเสียงคนร้องได้ ถึงจะตัดเสียงสัญญาณจากระบบสเตอริโอให้เหลือเฉพาะสัญญาณ โมโนซ้าย แต่เสียงที่ได้ยังเป็นระบบสเตอริโอเหมือนเดิม ต้องนำไฟล์คาราโอเกะไป encode ใหม่ เปลี่ยนจากระบบสเตอริโอเป็นระบบสอง channel แล้วเลือก channel ใด channel นึง จึงจะตัดเสียงร้องได้ ถ้ามี firmware ใหม่ ไม่รู้ว่าจะสามารถแก้ปัญหาจุดนี้ได้มั้ย และในเรื่องรหัสป้องกัน folder ถ้าจำรหัสผ่านไม่ได้จะแก้ไขหรือ reset รหัสได้อย่างไร อยากได้คู่มือการใช้งานของ firmware ใหม่ ขอบคุณ

ออฟไลน์ hdrayong - เรารักระยอง

• LCD TV member
  • **
    • HDRAYONG
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 04:32:01 pm »

ถ้าพักอยู่ระยอง หรือแถวนั้น สามารถซื้อที่ร้าน เอชดีระยองได้ค่ะ [ปลื่ม]

เวปของร้านะคะ 
http://www.hdrayong.com

โปรโมชั่น แถมน้ำปลาค่ะ (น้ำปลาระยอง อร่อย)

โทร. 080-0508388 ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ jenejoh

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 11:10:36 pm »
ไปลองดู ที่้ร้านแถวเชียงใหม่ ภาพไม่ค่อยสวยเลยค่ะ หยาบไปนิด
ไม่คมชัดเหมือนเอา USB เสียบเข้าทีวีเล่นโดยตรงอ่ะ หรือว่าต้องมีการปรับอะไรหรือเปล่า

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 10:23:17 pm »
เอารูปเครื่อง ViVO Cool มาฝากกันก่อนครับ กว่าจะได้เครืองล็อตแรกมาอยู่ในมือ ก็เมื่อช่วงหัวค่ำที่ผ่านมานี้เองครับ แสงหมดแล้ว ถ่ายรูปออกมาเน่ามากๆ (ตอนแรกว่าจะทำรูปลงรีวิวซะหน่อย คงต้องขอติดไว้ก่อนนะครับ)

สำหรับ ViVO Cool ตัวชิปเซ็ตภายใน เลือกใช้เป็น Realtek 1073DDC+ เหมือนกับในรุ่น Cute ครับ ช่องการเชื่อมต่อต่างๆ ก็จะเหมือนกันเลย ส่วนแตกต่างจะอยู่ที่ Cool จะมีช่องเชื่อมต่อ Harddisk ภายในขนาดมาตรฐาน 3.5" ได้ 1 ลูก กับที่ด้านหน้าของตัวเครื่อง จะมีจอแสดงผลดิจิตอลเพิ่มขึ้นมาครับ ตัวเครื่องทำจากพลาสติกสีดำด้านอย่างดี โดยมีโครงยึด Harddisk และโครงเครื่องหลักเป็นเหล็กพ่นสีดำทั้งตัว เรียกว่าออกแนวขรึมมาเลย

เกริ่นนำไว้คร่าวๆ พอเป็นน้ำจิ้มเท่านี้ก่อนนะครับ รีวิวฉบับเต็มจะรีบตามมาในเร็วๆ นี้ครับ

^_^

วางเทียบกันระหว่าง ViVO Cool และ ViVO Cute ครับ

ช่องเชื่อมต่อของทั้ง 2 รุ่นนี้ ก็มีให้มาเหมือนๆ กัน โดยช่อง USB ในรุ่น Cool จะอยู่ที่ด้านข้างตัวเครื่องแทนครับ (ที่มีเพิ่มขึ้นมาในรุ่น Cool จะมีช่อง SD Card Reader กับ USB Slave สำหรับเชื่อมต่อเครื่องเข้ากับคอมพิวเตอร์โดยตรง เพื่อโอนถ่ายข้อมูลให้กับ Harddisk ลูกภายใน เพิ่มขึ้นมาครับ)

ออฟไลน์ be 37A3500T

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 07:23:14 pm »
 [กระโดด] เพิ่งได้ ViVO COOL มาม่ะคืนนี้เอง ครับ ..... ไม่ทราบเลยว่ารู่นไหน อะไรดีมั่งอ่ะครับ?? (พอดีมี พี่ชายที่สนิทกัน เเนะนำ เเละจัดมาให้ครับ  vivo cool 5,500 + external HDD/box 2,450)

เรียนท่านฯ ทั้งหลาย [กระดึบ] ป๋ม อยากได้ review ครับ . . . หรือ พอมีคู่มือ วิธีใช้อย่างใด รบกวนด้วยครับ