ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine  (อ่าน 336066 ครั้ง)

ออฟไลน์ peet

• Flat TV member
  • *
Re: รีวิว ViVO Cute และ Time Machine
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 04:20:14 pm »
จะซื้อ ViVO COOL  ได้ที่ไหนครับ อยู่ชลบุรี

ออฟไลน์ Funguran

• *
Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 07:10:12 pm »
 [ปลื่ม]  ขาย VIVO Cool  5,000 เพิ่งซื้อมา 24/12/10 อุปกรณ์ครบ ประกัน 2 ปี เครื่องชำรุดภายใน 6 เดือน เปลี่ยนเครื่องใหม่ครับ

ออฟไลน์ jojosan

• *
Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 07:54:30 pm »
ทำไมจะขายละครับ ราคาดีเชียว ผมเพิ่งซื้อมาสองสามวันในราคา 5500 บาทครับ แต่ได้สาย ไม่ได้รับอนุญาต มาอีกเส้นนึง จากที่ในกล่องก้อมีอีกเส้น  [yes]

ออฟไลน์ Funguran

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 08:16:21 pm »
ชุดเดียวกับคุณ jojosan ครับ สนใจ 0894342218

ออฟไลน์ jpab

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 10:45:53 pm »
ขอความรู้หน่อยครับว่าจะซื้อ Vivo cute

มันใช้ยังไงหรอครับ

แล้วต้องใช้กะ external drive ประเภทไหนหรอ

แล้ว docking คืออะไร จำเป็นหรือไม่

ถ้าใช้ external มาเสียบแบบเสียบ flash drive ได้ป่าวครับ

ผมใช้ไม่เป็นอะครับ แต่อยากซื้อ ช่วยสอนหน่อยนะครับ

ขอบคุณทุกท่าน

ออฟไลน์ mhoodum

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 12:01:42 pm »
ขอความรู้หน่อยครับว่าจะซื้อ Vivo cute

มันใช้ยังไงหรอครับ

แล้วต้องใช้กะ external drive ประเภทไหนหรอ

แล้ว docking คืออะไร จำเป็นหรือไม่

ถ้าใช้ external มาเสียบแบบเสียบ flash drive ได้ป่าวครับ

ผมใช้ไม่เป็นอะครับ แต่อยากซื้อ ช่วยสอนหน่อยนะครับ

ขอบคุณทุกท่าน

Vivo Cute มันเป็น Player อย่างเดียวไม่มี Storage, HDD ในตัวให้เก็บ File ได้ ดังนั้นก็ต้องเอา Storage มาต่อก็จะใช้เล่น File ในนั้นได้ครับ

Docking คืออุปกรณ์ที่เราเอา Internal Harddisk (Harddisk ในเครื่องคอมน่ะครับ 3.5", 2.5" แล้วแต่) มาเสียบแล้วเอามาต่อที่ Vivo แล้วเห็นข้อมูลใน Harddisk นั้นได้ครับ การใช้งานเหมือน External HD นั่นละ แต่ว่าราคาต่อ GB ของ Internal HD จะถูกกว่า External HD และความเร็วก็สูงกว่าด้วย เลยนิยมเอามาเก็บหนัง Hidef กันครับ

ViVo Cute จะมีช่องต่อ USB ในสองช่วง เอา External HD, Flash Drive, External DVD มาต่อได้เลยครับ แถมยังมี e-SATA ให้ด้วย ซึ่ความเร็วในการส่งข้อมูลสูงกว่า USB 2.0 มาก ผมไม่แน่ใจว่าซื้อตอนนี้ยังได้แถม Docking ที่มี e-SATA อยู่หรือเปล่านะครับ

หวังว่าคงตอบคำถามนะครับ !

ออฟไลน์ jpab

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 11:18:30 pm »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ zami

• *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 08:59:19 pm »
สนใจ Vivo cute + docking ใช้ไฟ 110v ได้ด้วยไหมค่ะ

ออฟไลน์ boonsoho

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 09:44:07 pm »
รบกวนผู้รู้ด้วยครับ
                      คือว่า ผมได้ถอย VIVO COOL มาเมื่อ 19 /12/53 ครับ  แต่ไม่มีคู่มือการใช้ให้เลยครับ ใครมีรบกวนด้วยครับ และขอสอบถามครับว่า รุ่นนี้มีช่องเสียบ esata พอผมเสียบกับ PC เพื่อถ่านโอนข้อมูลมันไม่เห็นจะอ่านเลยครับ และก็เอา DOCKING เสียบ HDD  และเสียบช่อง esata  มันก็ไม่อ่านเลยครับ กด
Browser ก็ไม่มีโชว์หน้าจอให้เลือกเลย แต่ถ้าลองเสียบ USB มองเห็นหมดเลยครับ  ผมไม่รู้ว่าต้องนำเครื่องไปอัพเฟิร์มแวร์หรือเปล่าครับ  รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ Golf

• *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 10:00:04 am »
รบกวนผู้รู้ด้วยครับ
                      คือว่า ผมได้ถอย VIVO COOL มาเมื่อ 19 /12/53 ครับ  แต่ไม่มีคู่มือการใช้ให้เลยครับ ใครมีรบกวนด้วยครับ และขอสอบถามครับว่า รุ่นนี้มีช่องเสียบ esata พอผมเสียบกับ PC เพื่อถ่านโอนข้อมูลมันไม่เห็นจะอ่านเลยครับ และก็เอา DOCKING เสียบ HDD  และเสียบช่อง esata  มันก็ไม่อ่านเลยครับ กด
Browser ก็ไม่มีโชว์หน้าจอให้เลือกเลย แต่ถ้าลองเสียบ USB มองเห็นหมดเลยครับ  ผมไม่รู้ว่าต้องนำเครื่องไปอัพเฟิร์มแวร์หรือเปล่าครับ  รบกวนด้วยครับ

เวลาต่อ eSATA ต้อง browse ไปดูที่ HDD นะครับ ได้เข้าไปดูที่นี่หรือยัง?

eSATA และ HDD ภายใน เวลา browse จะโชว์ในหมวด HDD ครับ
 [เท่ห์]

ออฟไลน์ boonsoho

• *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 06:10:17 pm »
ขอบคุณนะครับผมที่ผมลองแล้ว OK ครับ

ออฟไลน์ Smith686

• *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 08:46:36 pm »
   ใช้ VIVO รุ่นแรกอยู่ อยากใส่ Hard Disk ที่มีความจุ 3TB ไม่ทราบว่าเครื่องสามารถอ่าน Hard Disk ที่มีความจุสูงขนาดนั้นได้หรือเปล่า

ออฟไลน์ Golf

• *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 10:10:07 am »
   ใช้ VIVO รุ่นแรกอยู่ อยากใส่ Hard Disk ที่มีความจุ 3TB ไม่ทราบว่าเครื่องสามารถอ่าน Hard Disk ที่มีความจุสูงขนาดนั้นได้หรือเปล่า

2TB ครับ  [เท่ห์]

ออฟไลน์ nocturne

• Full LED TV member
    • MYTh Thai
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 10:57:34 am »
รีวิวแกะกล่อง ViVO Legacy มาแล้วครับ

http://www.mythpcthai.com/wp/?p=164

^_^

ออฟไลน์ Smith686

• *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 11:38:29 pm »

2TB ครับ  [เท่ห์]
  ตอนนี้ซื้อฮาร์ดดิสก์ขนาด 3TB มาแล้ว ไม่รู้ว่าอีกนานหรือเปล่าจะมีเฟิมแวร์ที่ใช้กับฮาร์ดดิสก์ขนาด 3TB ได้  หรือมียี่ห้อไหนบ้างที่ใช้ฮาร์ดดิสก์ขนาด 3TB ได้บ้าง

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 02:28:57 pm »
ViVO Legacy ลงหน้า 7 ไทยรัฐวันนี้ครับ

^_^

ออฟไลน์ vampireo

• *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 03:49:28 pm »
ขอตั้งรับvivo ไว้ดูหนัง1เครื่องครับ รุ่นไหนก็ได้ ขอสภาพดีพร้อมเล่นครับ โทร022784429 ครับ

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 09:56:17 pm »
Tips & Tricks การใช้งาน ViVO Legacy

1. ถ้าเล่นหนัง fullrip ที่ตัด menu ออก หรือ เล่น mkv เครื่องสามารถใช้ time bar jump ได้ โดยการกดปุ่ม "TIME SEEK" รูปนาฬิกา กลาง รีโมท ที่อยู่เหนือปุ่ม HOME (รูปบ้าน) ครับ ใช้ลูกศร ซ้าย-ขวา เพื่อเร่ง หรือ ย้อยหลังตามปกติครับ และ กด ปุ่ม time seek อีกครั้ง bar นี้จะหายไปครับ

2. LEGACY สามารถเปลี่ยน menu เล่นของตัวเองให้เป็นแบบ REALTEK ได้ครับ โดย จะเล่นหนัง fullrip ที่ตัวหนังเลย จะไม่อ่าน menu เข้ามาให้ช้า และไม่ติด lockzone ใครอยากเล่นแบบ ง่ายๆแบบ realtek ให้เข้าไปตั้งใน setup ส่วน BDmenu ให้เปลี่ยนจาก Full navigation เป็น simple navigation ครับ

3. LEGACY ปิดเปิดแสงสีฟ้าหน้าเครื่องได้โดยการกดปุ่ม backlight ที่ remote

4. แม้ในการต่อแบบ Passthrough LEGACY ก็สามารถปรับลดเสียงได้ด้วย รีโมทเครื่องนะครับ (ใน cool กับ cute เมื่อต่อ passthrough จะไม่สามารถปรับลดเสียงได้ จ้องไปปรับที่แอมป์)

5. ค่าสีที่ควรตั้งใน setup คือ RGB 16-235

6. กรณีต่อ เสียงออกทาง SPDIF (สาย coax หรือ optical) LEGACY lามารถปรับระดับสัญญาณ digital ได้ใน SETUP MENU หัวข้อ DRC ปกติจะตั้งค่าที่ AUTO ไว้ แต่สามารถปรับให้เหมาะสมได้ด้วยตัวเองใน ฟังก์ชั่นนี้

7. LEGACY สามารถเปลี่ยน โหมดการแสดง Thumbnail ได้ 4 แบบ โดยการกดปุ่ม เขียว บน remote

8. ปุ่ม แดง บน remote สามารถใช้เปลี่ยน ชนิดของ file ที่ต้องการดูได้ เช่น รูป ภาพยนต์ เพลง

9. ในการใช้ BD live ให้ต่อสาย LAN เข้าที่หลังเครื่อง และเพื่อความราบลื่นในการ stream หาก net ที่บ้านช้า ให้เอา thumbdrive มาเสียบที่ ช่อง USB ด้านข้างของเครื่อง เครื่องจะใช้ buffer ในส่วนนี้ในการทำ streaming ครับ