ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine  (อ่าน 336148 ครั้ง)

ออฟไลน์ csanti2000

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 01:32:19 am »
ViVO Legacy ถ้าผมเอา blu ray drive มาต่อด้วย จะสามารถเล่นแผ่นหนัง blu ray ได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ nocturne

• Full LED TV member
    • MYTh Thai
Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 09:59:54 pm »
Tips : ViVO Cute/Cool/Time Machine

ที่หน้าเมนูพรีวิว(รายชื่อไฟล์หนัง) ให้กดปุ่ม SLOW บน remote ภาพปกจะกลายเป็นภาพขนาดใหญ่เต็มจอ (โชว์ครั้งละ 1 ปก) เราสามารถใช้ลูกศร ขึ้น - ลง เพื่อ เลือกเปลี่ยนเรื่องดูได้ เมื่อพบเรื่องที่ต้องการเล่น ให้กด enter ที่ remote หนังจะเริ่มเล่นทันทีครับ ใช้ได้ทั้ง mkv และ fullrip เลยครับ (โหมดนี้ จะโชว์เฉพาะโฟลเดอร์หนัง ที่มีการทำไฟล์ภาพปกใส่ไว้แล้วเท่า หากโฟลเดอร์หนังเรื่องใด ไม่ได้ทำภาพปกไว้ จะมองไม่เห็นในโหมดนี้ครับ)

ออฟไลน์ nipyee

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 07:04:06 pm »
ขอร่วมด้วยคนครับ

พึ่งจะได้ vivio cute มาครอบครอง หลังจากหาข้อมูลมาเกือบอาทิตย์ พอใจในสินค้ามาก  แต่มีบางอย่างที่อยากจะถามเกี่ยวกับไฟล์หนังต่างๆดังนี้ครับ

vivo cute ของผมเข้าไปดู firmware แล้ว เป็น R4701 ซึ่งการต่อใช้งานของผมก็เป็นดังนี้ครับ ใช้สาย HDMI ต่อเข้า Plasmaโดยตรงเลย ส่วนทางด้านเสียง ผมต่อด้วยสาย optical เข้าชุดโฮม ยามาฮ่า (ชุดโฮมชุดนี้เป็นรุ่นเก่า ไม่มีช่องHDMI) ส่วนเจ้า cute นั้นเล่นไฟล์จาก HDD. โดยต่อจาก docking  ผลออกมาก็คือ
        1. ถ้าผมเปิดไฟล์หนังที่เป็น .mkv เลย ผมสามารถเลือระบบเสียงได้ว่า จะเป็น ไทย 5.1 หรือ dts 5.1 ไม่มีปัญหา แต่ถ้าไฟล์หนังนั้น เป็น.ISO หรือเป็นไฟล์ Full Rip
จะมีปัญหาตอนที่ผมเลือกระบบเสียงเป็น dts 5.1  ยามาฮ่าของผมมันดันถอดรหัสเสียงเป็น Dolby Prologic เป็นทุกเรื่องที่เป็นไฟล์แบบนี้  ตรงนี้เกิดจากสาเหตุอะไรครับ
        2. พูดถึงการต่อสัญญาณต่างๆ ไม่ว่าระบบเสียง หรือทางด้านภาพ ที่บอกมาข้างต้น ไม่ทราบว่า ควรตั้งค่าหรือเซ็ทค่าเป็นแบบไหน  ที่ต่อเนี่ยก็อาศัยมั่วๆไป เพราะคู่มือก็ไม่มีบอกอย่างละเอียดเท่าไหร่ ช่วยแนะนำให้ด้วยครับ

ถ้าท่านใดมีอะไรเพิ่มเติม ก็ได้เลยนะครับ ยินดีครับ

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 09:54:55 pm »
ขอร่วมด้วยคนครับ

พึ่งจะได้ vivio cute มาครอบครอง หลังจากหาข้อมูลมาเกือบอาทิตย์ พอใจในสินค้ามาก  แต่มีบางอย่างที่อยากจะถามเกี่ยวกับไฟล์หนังต่างๆดังนี้ครับ

vivo cute ของผมเข้าไปดู firmware แล้ว เป็น R4701 ซึ่งการต่อใช้งานของผมก็เป็นดังนี้ครับ ใช้สาย HDMI ต่อเข้า Plasmaโดยตรงเลย ส่วนทางด้านเสียง ผมต่อด้วยสาย optical เข้าชุดโฮม ยามาฮ่า (ชุดโฮมชุดนี้เป็นรุ่นเก่า ไม่มีช่องHDMI) ส่วนเจ้า cute นั้นเล่นไฟล์จาก HDD. โดยต่อจาก docking  ผลออกมาก็คือ
        1. ถ้าผมเปิดไฟล์หนังที่เป็น .mkv เลย ผมสามารถเลือระบบเสียงได้ว่า จะเป็น ไทย 5.1 หรือ dts 5.1 ไม่มีปัญหา แต่ถ้าไฟล์หนังนั้น เป็น.ISO หรือเป็นไฟล์ Full Rip
จะมีปัญหาตอนที่ผมเลือกระบบเสียงเป็น dts 5.1  ยามาฮ่าของผมมันดันถอดรหัสเสียงเป็น Dolby Prologic เป็นทุกเรื่องที่เป็นไฟล์แบบนี้  ตรงนี้เกิดจากสาเหตุอะไรครับ
        2. พูดถึงการต่อสัญญาณต่างๆ ไม่ว่าระบบเสียง หรือทางด้านภาพ ที่บอกมาข้างต้น ไม่ทราบว่า ควรตั้งค่าหรือเซ็ทค่าเป็นแบบไหน  ที่ต่อเนี่ยก็อาศัยมั่วๆไป เพราะคู่มือก็ไม่มีบอกอย่างละเอียดเท่าไหร่ ช่วยแนะนำให้ด้วยครับ

ถ้าท่านใดมีอะไรเพิ่มเติม ก็ได้เลยนะครับ ยินดีครับ

เพิ่งจะเข้าไปตอบที่กระทู้รวมพล ใน ThaiDVD ให้เองครับ

เอามาแปะไว้ที่นี่ด้วยแล้วกันนะครับ (ถ้ายังมีปัญหาอื่นๆ เพิ่มเติม โทรมาสอบถามเลยก็ได้นะครับ 084-715-9876)

^_^

อ้างถึง
จอ HD-Ready เซ็ตในส่วนของภาพเป็น 720p -50Hz หรือ 1080i - 50Hz ครับ

ส่วนเสียง เข้าใจว่าเชื่อมต่อด้วย Optical อยู่ ให้เซ็ตเสียงในส่วนของ SPDIF เป็น Raw (Passthrough)

ก็น่าจะใช้งานได้ถูกต้องแล้วนะครับ

ออฟไลน์ nipyee

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 11:51:57 pm »
คุณ nocturne

ขอบคุณมากครับ ผมก็ตามมาขอบคุณที่นี้อีก

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 01:34:52 am »
แนะนำ ViVO Legacy SE คลิกอ่านได้ตามลิงค์นี้เลยครับ

http://www.mythpcthai.com/wp/?p=194

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 02:22:19 am »
Tricks : ViVO Legacy

ในส่วนของการเซ็ตติ้ง ภาพ ให้ลองเปลี่ยนค่า Color Space ไปเป็น RGB 0-255 ดูครับ สำหรับ TV จอแบนส่วนใหญ่ และ Projector เกือบทุกรุ่น จะสามารถรองรับการแสดงผลสีในโหมดนี้ได้ ซึ่งจะทำให้การไล่สีของภาพที่ดีขึ้นกว่าค่าเดิมของโรงงานมากครับ (หากพบว่า TV รุ่นที่ใช้งานอยู่ไม่รองรับ อาจพบอาการผิดเพี้ยนของสี หรือการแสดงผลภาพ ก็ให้ตั้งค่ากลับเป็นค่าเดิมจากโรงงาน หรือ RGB 16-235 แทนครับ)

^_^

ออฟไลน์ verachai_w

« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 09:12:21 am »
NAS ใน vivo cute ใช้อย่างไรครับ ใครทราบบ้างครับ

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 10:06:28 am »
NAS ใน vivo cute ใช้อย่างไรครับ ใครทราบบ้างครับ

เปิด NAS ในเซ็ตติ้ง แล้วเครื่องจะให้ตั้งค่า Username / Password หลังจากนั้นก็ใช้คอมพิวเตอร์ เชื่อมต่อกับ IP ของเครื่อง ViVO

ไว้สำหรับแก้ไขไฟล์ หรือดึงไฟล์ออกจากเครื่อง Cute โดยไม่ต้องยก Harddisk มาเชื่อมต่อกับ PC โดยตรงครับ

แต่ Harddisk ลูกนั้นต้องเชื่อมต่อผ่านช่อง eSATA อยู่นะครับ (สำหรับรุ่น Cool และ Time Machine จะใช้กับ Harddisk ที่ติดตั้งภายในได้ด้วยครับ)

^_^

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 03:05:23 pm »
ขอบคุณครับ แล้วการใช้งาน [^_^] ละครับ เปิดเข้าไปแล้วไม่รู้จะเอา file torrent ใส่เข้าไปอย่างไรครับ

ออฟไลน์ gunzza

• *
    • @gunzza
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 03:46:30 pm »
มาลงชื่อ เพิ่งได้ของครับ

อิอิ [หื่น]
ViVO Wifi-N USB Dongle Driver for XP : www.mediafire.com/?yjunydi4zzy

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 10:04:09 pm »
ขอบคุณครับ แล้วการใช้งาน [^_^] ละครับ เปิดเข้าไปแล้วไม่รู้จะเอา file torrent ใส่เข้าไปอย่างไรครับ

ผมมีทำเป็นบทความไว้แล้วนะครับ

ลองคลิกลิงค์ เข้าไปอ่านดูได้ครับ

^_^

http://www.mythpcthai.com/wp/?p=125

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 07:40:19 am »
เปิด NAS ในเซ็ตติ้ง แล้วเครื่องจะให้ตั้งค่า Username / Password หลังจากนั้นก็ใช้คอมพิวเตอร์ เชื่อมต่อกับ IP ของเครื่อง ViVO

ไว้สำหรับแก้ไขไฟล์ หรือดึงไฟล์ออกจากเครื่อง Cute โดยไม่ต้องยก Harddisk มาเชื่อมต่อกับ PC โดยตรงครับ

แต่ Harddisk ลูกนั้นต้องเชื่อมต่อผ่านช่อง eSATA อยู่นะครับ (สำหรับรุ่น Cool และ Time Machine จะใช้กับ Harddisk ที่ติดตั้งภายในได้ด้วยค
รับ)

vivo cute
เปิด Nas แล้ว ไม่มีให้ตั้ง username / password ครับ

เอา ip มาใส่ในคอมแล้ว มันถาม username password ก็เลยไม่รู้จะใส่อย่างไร

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 10:55:25 am »

แต่ Harddisk ลูกนั้นต้องเชื่อมต่อผ่านช่อง eSATA อยู่นะครับ (สำหรับรุ่น Cool และ Time Machine จะใช้กับ Harddisk ที่ติดตั้งภายในได้ด้วยค
รับ)

vivo cute
เปิด Nas แล้ว ไม่มีให้ตั้ง username / password ครับ

เอา ip มาใส่ในคอมแล้ว มันถาม username password ก็เลยไม่รู้จะใส่อย่างไร

Nas หรือ BT ครับ?

เอา ip ไปใส่ตรงไหนของคอมครับ?

ผมยังไม่เคยลอง NAS กับ Cute ดูนะครับ เลยไม่แน่ใจ (เคยลองแต่ใน Cool)

ปกติถ้า NAS มันจะต้องให้ใส่ Username / Password ครับ

แต่ถ้า BT เซ็ตถูกต้องแล้ว เวลาเอา ip เครื่องไปกรอกลงใน Browser มันจะ login เข้าหน้า BT Controller ให้เอง ไม่ต้องใส่ Username / Password นะครับ

^_^

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 11:10:42 am »
ืnas ครับ เอาไอพี ไปใส่ ใน address bar ของ browser ครับ

สงสัยจะอดใช้

• *
    • @gunzza
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 11:46:41 am »
NAS ใน COOL ใช้ง่ายมากเลยครับ ทำตาม clip ใน youtube ได้เลยครับ

http://www.youtube.com/watch?v=aGAJbQa2P_I
ViVO Wifi-N USB Dongle Driver for XP : www.mediafire.com/?yjunydi4zzy

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 03:45:10 pm »
ขอบคุณครับ

สงสัยจะต้อง format ้hdd ด้วย vivo หรือเปล่าถึงจะใ้ช้ได้

• *
    • @gunzza
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 04:18:22 pm »
ViVo Cool ใช้ WD Caviar Green WD 20EARS 2 TB SATA-II 64MB ตัวนี้ได้มั้ยครับผม