ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine  (อ่าน 336151 ครั้ง)

ออฟไลน์ verachai_w

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 07:45:15 am »
Firmware vivo cute ตัวใหม่เมื่อไหร่ออกครับ

ออฟไลน์ Actima

• *
Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 12:37:38 pm »
Vivo Cool ไม่สามารถอ่านซับนอกภาษาไทยได้ครับ (เป็นภาษาต่างดาว)

ไฟล์ซับเป็น .SRT ครับ

สามารถแก้ไขได้อย่างยังไงมั่งครับ

[ร้องไห้]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2011, 12:44:51 pm โดย Actima »

• *
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 01:23:33 pm »
ไฟล์คาราโอเกะครับ

ผมเลือกเสียง โมโนซ้าย โมโนขวา ในระบบของ Vivo Cool แล้ว เสียงไม่เปลี่ยนตามครับ เป็นเสียงสเตอริโอปกติ

สามารถแก้ไขได้มั้ยครับ

โอ๊ะ โอะ โอ โอว์ โนว์ ~ ~ โอ๊ะ โอะ โอ โอว์ โนว์ ~ ~ ช่วยบอกได้มั้ยเธอ ~~

[เท่ห์] [yes]

ออฟไลน์ nocturne

• Full LED TV member
    • MYTh Thai
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 10:43:20 pm »

ผมเลือกเสียง โมโนซ้าย โมโนขวา ในระบบของ Vivo Cool แล้ว เสียงไม่เปลี่ยนตามครับ เป็นเสียงสเตอริโอปกติ

โอ๊ะ โอะ โอ โอว์ โนว์ ~ ~ โอ๊ะ โอะ โอ โอว์ โนว์ ~ ~ ช่วยบอกได้มั้ยเธอ ~~

ผมลองไฟล์ที่มีแล้ว มันตัดเสียงได้ปกตินะครับ (ไม่ทราบว่าใช้งานเฟิร์มแวร์เวอร์ชั่นไหนอยู่ครับ?)

เดี๋ยวอีกไม่กี่วันนี้ เฟิร์มแวร์ของเครื่องชิป realtek ของ ViVO ทุกรุ่น น่าจะมีออกอัพเดตกันมาอีกรอบนะครับ (อาจจะรออัพเดตตัวนั้นดูก่อนก็ได้ครับ)

แต่โดยปกติแล้ว เรื่องการตัดเสียงคาราโอเกะ กับเครื่องเล่น HD-Player เอง ไม่ได้รองรับทุกรูปแบบไฟล์นะครับ จะมีเพียงบางรูปแบบที่มิกซ์เสียงมาเป็น mono-left / mono-right ถึงจะตัดเสียงได้ครับ

^_^

• *
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 08:57:39 am »

ผมลองไฟล์ที่มีแล้ว มันตัดเสียงได้ปกตินะครับ (ไม่ทราบว่าใช้งานเฟิร์มแวร์เวอร์ชั่นไหนอยู่ครับ?)

เดี๋ยวอีกไม่กี่วันนี้ เฟิร์มแวร์ของเครื่องชิป realtek ของ ViVO ทุกรุ่น น่าจะมีออกอัพเดตกันมาอีกรอบนะครับ (อาจจะรออัพเดตตัวนั้นดูก่อนก็ได้ครับ)

แต่โดยปกติแล้ว เรื่องการตัดเสียงคาราโอเกะ กับเครื่องเล่น HD-Player เอง ไม่ได้รองรับทุกรูปแบบไฟล์นะครับ จะมีเพียงบางรูปแบบที่มิกซ์เสียงมาเป็น mono-left / mono-right ถึงจะตัดเสียงได้ครับ

^_^

ยังไม่ได้อัพเฟิร์มแวร์เลยครับ พอดีเพิ่งได้มา เลยค่อยๆเล่นค่อยๆลองก่อนน่ะครับ

ยังไงก็เป็นน้องใหม่สำหรับวงการนี้ ช่วยแนะนำได้นะครับ

ขอบคุณครับ

ปล.ซับแยกภาษาไทยแก้ไขยังไงครับ  [ร้องไห้]

« ตอบกลับ #113 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 01:23:51 pm »
ลองใช้โปรแกรม mkvmerge gui  จับเอา file หนัง กับ sub รวมกัน ให้เป็นfile mkv ที่มีซับฝังข้างในดูครับบ

Search หาใน google ดูครับ มีให้โหลด

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 10:12:51 pm »
vivo เล่นได้ทั้งซับแยก และซับฝังอยู่แล้วนะครับ (ลองแก้ไขชื่อไฟล์ซับ ให้ตรงกับชื่อไฟล์หนัง แล้วใส่ไว้ในโฟลเดอร์เดียวกัน แล้วลองเล่นดูก่อนนะครับ)

^_^

« ตอบกลับ #115 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 07:25:58 am »
คุณ Nocturne

Vivo cute + Onkyo 5305 ผ่านท่าน hdmi ควร set เสียงใน cute เป็นตัวไหนครับ ระหว่ง lpcm หรือ passtrough ครับ

มันต่างกันอย่างไรช่วยตอบหน่อยครับ

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 11:49:52 am »
คุณ Nocturne

Vivo cute + Onkyo 5305 ผ่านท่าน hdmi ควร set เสียงใน cute เป็นตัวไหนครับ ระหว่ง lpcm หรือ passtrough ครับ

มันต่างกันอย่างไรช่วยตอบหน่อยครับ

Pass Through เครื่องจะส่งสัญญาณดิจิตอล(ต้นฉบับ)ออกไปให้ AVR โดยไม่บีบอัด หรือแก้ไขไฟล์ใดๆ ครับ ตัว AVR จะถอดรหัสเสียงจาก Digital to Analog ให้เอง

LPCM ตัวเครื่อง Cute จะทำการถอดรหัสเสียง Digital to Analog ให้ แล้วส่งสัญญาณเป็น Analog ออกไปให้ AVR จะทำหน้าที่แค่เป็นกำลังขับลำโพงตามสัญญาณเสียง Analog ที่ส่งไปให้อย่างเดียว (ปกติจะใช้วิธีนี้กับเครื่องเสียงที่ไม่รองรับการถอดรหัสเสียงในตัว หรือชิปถอดรหัสเสียงทำงานได้ไม่ดีนักครับ)

ถ้าชิปเซ็ตถอดรหัสของ AVR ดีกว่า (ซึ่งส่วนใหญ่ก็จะเป็นอย่างนั้น) น่าจะทำหน้าที่ถอดรหัสเสียงให้เราได้ดีกว่าตัวเครื่องเล่น HD-Player นะครับ

^_^

• *
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 10:10:24 am »
vivo เล่นได้ทั้งซับแยก และซับฝังอยู่แล้วนะครับ (ลองแก้ไขชื่อไฟล์ซับ ให้ตรงกับชื่อไฟล์หนัง แล้วใส่ไว้ในโฟลเดอร์เดียวกัน แล้วลองเล่นดูก่อนนะครับ)

^_^

ตัวหนังมองเห็นซับครับผม

แต่ทว่ากับซับภาษาไทยแล้ว...มันไม่เป็นภาษาไทยนี่สิครับ

[เศร้า]

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 11:17:08 am »

แต่ทว่ากับซับภาษาไทยแล้ว...มันไม่เป็นภาษาไทยนี่สิครับ

[เศร้า]

แสดงว่าซับเรื่องนั้น Encoded มาเป็นภาษาไทยเลยครับ ให้ลองเปลี่ยน Codec ในเครื่องจาก Unicode ไปเป็น Thai TIS ดูครับ

โดยปกติแล้ว เครื่องทั่วไป จะรองรับซับที่ Encoded มาเป็น Unicode เป็นหลักครับ คนทำซับส่วนใหญ่ก็จะทำเป็น Unicode อยู่แล้ว

แต่ก็จะมีบางส่วนที่ Encoded มาเป็นภาษานั้นๆ เลย ดูผ่านคอมก็ไม่มีผลอะไร เพราะคอมสามารถแสดงผลได้ถูกต้องอยู่แล้ว

ดูกับเครื่องเล่น HD-Player บางเครื่องก็จะรองรับการเปลี่ยน Codec ให้รองรับได้ บางเครื่องก็จะไม่สามารถทำได้ครับ

สำหรับ ViVO ลองเปลี่ยนในหน้าเซ็ตติ้ง หรือเวลากดปุ่ม Subtitle ขึ้นมา บรรทัดที่ 2 จะมีให้เราเปลี่ยน Codec อยู่ครับ

เปลี่ยนแล้ว พอดูเรื่องนั้นจบ ต้องเปลี่ยนกลับเป็น Unicode ด้วยนะครับ เพราะหนังส่วนใหญ่จะเป็นซับ Unicode ครับ (ใช้แก้ปัญหาเฉพาะบางไฟล์เท่านั้นครับ)

^_^

• *
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 02:39:01 pm »

[เศร้า]

แสดงว่าซับเรื่องนั้น Encoded มาเป็นภาษาไทยเลยครับ ให้ลองเปลี่ยน Codec ในเครื่องจาก Unicode ไปเป็น Thai TIS ดูครับ

โดยปกติแล้ว เครื่องทั่วไป จะรองรับซับที่ Encoded มาเป็น Unicode เป็นหลักครับ คนทำซับส่วนใหญ่ก็จะทำเป็น Unicode อยู่แล้ว

แต่ก็จะมีบางส่วนที่ Encoded มาเป็นภาษานั้นๆ เลย ดูผ่านคอมก็ไม่มีผลอะไร เพราะคอมสามารถแสดงผลได้ถูกต้องอยู่แล้ว

ดูกับเครื่องเล่น HD-Player บางเครื่องก็จะรองรับการเปลี่ยน Codec ให้รองรับได้ บางเครื่องก็จะไม่สามารถทำได้ครับ

สำหรับ ViVO ลองเปลี่ยนในหน้าเซ็ตติ้ง หรือเวลากดปุ่ม Subtitle ขึ้นมา บรรทัดที่ 2 จะมีให้เราเปลี่ยน Codec อยู่ครับ

เปลี่ยนแล้ว พอดูเรื่องนั้นจบ ต้องเปลี่ยนกลับเป็น Unicode ด้วยนะครับ เพราะหนังส่วนใหญ่จะเป็นซับ Unicode ครับ (ใช้แก้ปัญหาเฉพาะบางไฟล์เท่านั้นครับ)

^_^

ลองทำตามคำที่แนะนำแล้วครับ แต่ผลลัพธ์เหมือนเดิมครับ

[โขก]

หมายเหตุ ผลยังไม่ได้ทำการอัพเดทเฟริม์แวร์ใดๆทั้งสิ้น

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 02:54:00 pm »
ลองทำตามคำที่แนะนำแล้วครับ แต่ผลลัพธ์เหมือนเดิมครับ

[โขก]

หมายเหตุ ผลยังไม่ได้ทำการอัพเดทเฟริม์แวร์ใดๆทั้งสิ้น

ไม่น่าจะเกี่ยวกับเวอร์ชั่นเฟิร์มแวร์นะครับ เพราะว่าการรองรับ Unicode หรือ Thai TIS มันมีมาตั้งแต่เฟิร์มแวร์แรกๆ แล้วครับ (กับทุกรุ่นของ ViVO เลย)

พอดีไม่เห็นด้วยสิครับ ว่าหน้าตาซับที่แจ้งว่ามีปัญหามันเป็นอย่างไร จริงๆ อยากได้ตัวไฟล์ปัญหาเลยนะครับ จะได้ช่วยลอง หรือฝากให้กับทางทีมงาน ViVO เขาไปได้น่ะครับ

ถ้าสะดวกเข้าไปที่ศูนย์บริการของ ViVO ให้เขาช่วยดูให้ก็ได้เหมือนกันนะครับ เผื่อเป็นความผิดพลาดของการตั้งค่า หรือที่ตัวเครื่อง จะได้แก้ไข หรือเคลมเปลี่ยนสินค้าได้เลย - หากเป็นข้อผิดพลาดของเฟิร์มแวร์ ทางทีมงานจะได้มีไฟล์ปัญหา เก็บไว้เป็นตัวอย่าง เพื่อใช้งานการพัฒนาเฟิร์มแวร์ต่อๆ ไปได้ด้วยน่ะครับ

^_^

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 10:35:06 pm »
ช่วงนี้ ViVO มีโปรโมชั่นพิเศษ จัดชุดสินค้าออกมาขายเป็น ViVO Cool + Harddisk 1TB (WD-Green) = 6,000 บาท

สินค้ามีจำนวนจำกัด (100 ชุด) ลองสอบถามไปทางตัวแทนจำหน่ายของ ViVO ดูนะครับ - จนกว่าสินค้าจะหมดครับ

^_^

แกะกล่อง ViVO Cool และวิธิติดตั้ง Harddisk ภายใน

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 10:59:42 pm »
เฟิร์มแวร์ของ ViVO รุ่น Cute / Cool และ TM อัพเดตแล้วนะครับ แก้ไขบั๊กการแสดงผลในหลายจุด, การตอบสนองของ UI ต่างๆ ดีขึ้นเล็กน้อย, Auto Scan Storage ตั้ง Default มาเป็น Off สำหรับคนที่ใช้งานผ่าน Files Manager โดยตรง (หากต้องการใช้งานผ่าน หมวดหมู่ ต้องเปิดเป็น On นะครับ)

ของ Cool กับ TM ยังเป็น Beta อยู่นะครับ - เขาลืมใส่ SATA มาเป็น 2 Ports เลยยังใช้งานช่อง SATA(ภายใน) หรือ eSATA(ภายนอก) ได้คราวละ 1 ช่องเท่านั้นครับ ยังใช้พร้อมกันไม่ได้ - เดี๋ยวคงออกแก้ไขมาให้อีกทีเร็วๆ นี้ครับ

http://www.mythpcthai.com/home/detail/3

ออฟไลน์ sugarman84

• Flat TV member
  • *
รบกวนช่วยบอกร้านที่รับลงหนัง Hidef ลง HD ให้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 12:54:35 pm »
ตอนนี้มีร้านเดียวตรงพาต้าปิ่นเกล้า ช่วยบอกหลายๆร้านหน่อยเผื่อทางเลือกใหม่
ขอบคุณมากครับ

• MYTh Thai
Re: รบกวนช่วยบอกร้านที่รับลงหนัง Hidef ลง HD ให้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 03:47:48 pm »
ตอนนี้มีร้านเดียวตรงพาต้าปิ่นเกล้า ช่วยบอกหลายๆร้านหน่อยเผื่อทางเลือกใหม่
ขอบคุณมากครับ

รายชื่อตัวแทนจำหน่าย มีลงไว้ที่ www.vivohidef.com แล้วนะครับ (เว็บไซต์ทางการก็ใกล้จะเปิดให้บริการแล้วด้วยครับ)

ไม่ทราบว่าอยู่แถวไหนล่ะครับ จะได้แนะนำตัวแทนจำหน่ายที่ใกล้แถวนั้นได้ถุก

หรือจริงๆ สั่งซื้อผ่านเว็บผม ผมจัดส่งสินค้าให้ฟรีทุกที่อยู่แล้วนะครับ

^_^

ออฟไลน์ sugarman84

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 07:30:45 pm »
ผมอยู่ถนนราชพฤกษ์ครับ เวลาสั่งกับคุณnocturne  สั่งยังไงครับผม ราคาเท่าไหร่ครับ