ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine  (อ่าน 336165 ครั้ง)

ออฟไลน์ nocturne

• Full LED TV member
    • MYTh Thai
Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 07:42:49 pm »
ผมอยู่ถนนราชพฤกษ์ครับ เวลาสั่งกับคุณnocturne  สั่งยังไงครับผม ราคาเท่าไหร่ครับ

ViVO ราคาจำหน่ายเท่ากันทุกตัวแทนจำหน่ายอยู่แล้วครับ ราคาสินค้า ลองดูที่หน้าเว็บฯ ผมก่อนก็ได้ครับ www.mythpcthai.com

สินค้าผมจัดส่งให้ฟรีครับ (แมสเซนเจอร์ หรือไปรษณีย์ EMS) จริงๆ โชว์รูมผมก็อยู่ตรงปิ่นเกล้านะครับ แต่ยังปิดตกแต่งใหม่อยู่เลยครับ น่าจะเปิดให้บริการได้ตามเดิมในเดือน 6 นี้ครับ

ต้องการคำแนะนำ หรือความช่วยเหลื่ออื่นๆ เพิ่มเติม โทรสอบถามผมได้ทาง 084-715-9876 ได้เลยครับ

^_^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2011, 08:36:07 pm โดย nocturne »

ออฟไลน์ sugarman84

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 08:15:04 pm »
เออ คือผมมี Vivo อยู่แล้วครับ แต่อยากได้   
ร้านที่รับลงหนัง Hidef ลง HD อ่ะครับ
ขอบคุณครับ

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 11:13:30 pm »
เออ คือผมมี Vivo อยู่แล้วครับ แต่อยากได้   
ร้านที่รับลงหนัง Hidef ลง HD อ่ะครับ
ขอบคุณครับ

ถ้างั้นก็มีหลายเจ้าเลยครับ (ในเว็บนี้เองก็มีรับบริการอยู่หลายเจ้านี่ครับ) อาจต้องลองพิจารณาดูครับ

^_^

ออฟไลน์ verachai_w

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 09:53:49 am »
TM - e sata เสีย ต้องเปลี่ยนบอร์ด

ส่งไปไม่รู้เมื่อไหร่จะได้คืน  เศร้า  [เศร้า] [เศร้า] [เศร้า]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2011, 09:56:02 am โดย verachai_w »

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 01:41:34 pm »
TM - e sata เสีย ต้องเปลี่ยนบอร์ด

ส่งไปไม่รู้เมื่อไหร่จะได้คืน  เศร้า  [เศร้า] [เศร้า] [เศร้า]

คงต้องรอสักนิดครับ อยู่ในจังหวะสินค้าขาดตลาดอย่างหนัก เครื่องสำรองถูกตัวแทนจำหน่ายหักคอเอาไปขายกันหมดเลยครับ

อะไหล่ที่สต็อคก็หมดพอดีด้วยครับ (ตัว Port eSATA ของ ViVO เป็นอุปกรณ์สั่งทำพิเศษ ไม่ได้มีให้ในรุ่นมาตรฐานจากตัวโรงงานครับ เลยต้องใช้เวลาในการจัดทำนานกว่าอะไหล่มาตรฐานเล็กน้อยครับ)

จริงๆ น่าจะขอรับตัวเครื่องกลับไปใช้งานก่อนนะครับ แล้วให้ทางศูนย์แจ้งกลับให้ทราบ เมื่อตัวอะไหล่มีเข้ามาแล้วน่ะครับ

^_^

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 12:14:43 am »

ออฟไลน์ top99

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 09:49:11 am »
 vio timemachine น่าสนใจพอดีชอบอัดรายการตอนที่ไม่อยู่บ้านไว้ดูนะครับ
 มีของไหม
 ตัวนี้ยังมีปัญหาอะไรไหมครับ

• *
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 10:18:32 am »
แจ้งปัญหาด่วนเลยครับบบบบบบ
ผมใช้ Vivo Cute อยู่ครับ พอดีเมื่อวันศุกร์ได้ลง Firmware ตัวล่าสุดที่ได้โหลดมาจากที่คุณ nocturne บอกมา
ปรากฎว่าก็ Install ปกติ แต่พอใช้งาน ดูหนังไปประมาณ 15 นาที มันก็หยุดไปดื้อๆครับ เป็นอย่างนี้ สามถึงสี่เรื่องแล้ว ต้องปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ถึงดูได้ปกติ
ทั้งๆที่ Firmware ตัวเก่าไม่มีปัญหานี้เลย เกิดอะไรขึ้นครับพี่ช่วยผมหน่อย ตอนนี้โดนเมียซ้อมอยู่ครับ  ช่วยด้วยยยยยยยย
ขอบคุณครับ
ตาล

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 11:06:16 am »
แจ้งปัญหาด่วนเลยครับบบบบบบ
ผมใช้ Vivo Cute อยู่ครับ พอดีเมื่อวันศุกร์ได้ลง Firmware ตัวล่าสุดที่ได้โหลดมาจากที่คุณ nocturne บอกมา
ปรากฎว่าก็ Install ปกติ แต่พอใช้งาน ดูหนังไปประมาณ 15 นาที มันก็หยุดไปดื้อๆครับ เป็นอย่างนี้ สามถึงสี่เรื่องแล้ว ต้องปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ถึงดูได้ปกติ
ทั้งๆที่ Firmware ตัวเก่าไม่มีปัญหานี้เลย เกิดอะไรขึ้นครับพี่ช่วยผมหน่อย ตอนนี้โดนเมียซ้อมอยู่ครับ  ช่วยด้วยยยยยยยย
ขอบคุณครับ
ตาล

ไม่เคยเจอปัญหาที่ว่าเลยครับ ยังไม่มีลูกค้าแจ้งปัญหานี้เข้ามาที่ผมด้วยสิครับ

จริงๆ อาการประมาณนี้ มักเกิดจากตัวไฟล์มีปัญหามากกว่า (และมักจะเกิดขึ้นที่ตำแหน่งเดิมของไฟล์นัั้นๆ เสมอ) แต่แจ้งว่าเฟิร์มแวร์เก่าไม่เป็น แต่เฟิร์มแวร์ใหม่เป็น อันนี้แปลกมากครับ

ถ้าไงลองดาวน์เกรดกลับไปเฟิร์มแวร์เก่าแล้วลองใช้งานดูอีกทีดีไหมครับ ว่าอาการที่ว่านี้หายหรือเปล่า - หรือถ้าสะดวกที่จะเข้าไปที่ศูนย์บริการของ ViVO (เจริญนคร 34/1) ได้เนี่ย จะได้ให้ช่วยดูให้ได้ ว่าเป็นที่การอัพเดตเฟิร์มแวร์ไม่สมบูรณ์ เป็นที่ไฟล์ หรือ Harddisk หรือเป็นบั๊กของตัวเฟิร์มแวร์เวอร์ชั่นนี้เอง ถ้าเป็นกรณีหลังสุดทางทีมงานจะได้ขอตัวไฟล์หนังที่มีปัญหา เก็บไว้เป็นต้นทุนการแก้ไขเฟิร์มแวร์ต่อๆ ไปได้ด้วยน่ะครับ

^_^

• *
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 11:23:24 am »
คุณ nocturne  ครับ
ถามต่ออีกนิดนะครับ คือหลังจากเกิดอาการที่แจ้งให้ทราบครั้งก่อนแล้ว คือ up firmware ใหม่แล้วเครื่องมันหยุดเล่นไปดื้อๆ ต้องปิดเครื่องแล้วเล่นใหม่ถึงจะได้   มาเมื่อคืนที่ผ่านมา ผมลองถอดสาย Lan ด้านหลังเครื่องออกแล้วลองเล่นใหม่อีกครั้ง ก็เป็นปกติไม่พบอาการอย่างว่าเลย
ที่นี้มันเป็นไปได้ไหมครับว่าจะเป็นที่สาย Lan ไม่ใช่ firmware ใหม่ที่เพิ่ง Up ไป
รบกวนด้วยครับ
ตาล

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 08:35:08 pm »
คุณ nocturne  ครับ
ถามต่ออีกนิดนะครับ คือหลังจากเกิดอาการที่แจ้งให้ทราบครั้งก่อนแล้ว คือ up firmware ใหม่แล้วเครื่องมันหยุดเล่นไปดื้อๆ ต้องปิดเครื่องแล้วเล่นใหม่ถึงจะได้   มาเมื่อคืนที่ผ่านมา ผมลองถอดสาย Lan ด้านหลังเครื่องออกแล้วลองเล่นใหม่อีกครั้ง ก็เป็นปกติไม่พบอาการอย่างว่าเลย
ที่นี้มันเป็นไปได้ไหมครับว่าจะเป็นที่สาย Lan ไม่ใช่ firmware ใหม่ที่เพิ่ง Up ไป
รบกวนด้วยครับ
ตาล

ด้วยความที่ผมไม่เคยลองต่อสายแลนเลย และก็ยังไม่เคยเจออาการที่ว่านี้เลย ทั้งกับเฟิร์มแวร์แวร์ หรือเฟิร์มแวร์ปัจจุบัน กับยังไม่มีลูกค้าเคยแจ้งปัญหาเรื่องนี้กับผมเข้ามาด้วยสิครับ เลยไม่มีข้อมูลจะตอบคำถามนี้จริงๆ ครับ

ผมแนะนำให้ลองใช้งานไปก่อนครับ ในหลายๆ รูปแบบการใช้งาน อาจจะลองถอดสายแลนแล้วใช้งานอยู่สักระยะ หากไม่เจอปัญหานี้อีก ก็ให้ลองกลับไปใช้งานเครื่องพร้อมเสียบสายแลนดูครับ ถ้าเจอปัญหาที่ว่านี้ แนะนำว่าให้ลองเอาเครื่องเข้าไปเคลมที่ศูนย์ ViVO ดูเลยครับ ทางศูนย์จะได้ลองให้ได้ว่า เป็นบั๊กของตัวเฟิร์มแวร์โดยรวมเอง หรือเป็นปัญหาเฉพาะเครื่อง หากเป็นกรณีหลังจะได้เคลมเปลี่ยนกับทางศูนย์ ViVO ไปเลย แต่หากเป็นกรณีแรก ทางทีมงานเขาจะได้รับทราบข้อบกพร่อง และได้แก้ไขในเฟิร์มแวร์เวอร์ชั่นต่อๆ ไปได้น่ะครับ

จริงๆ วันนี้ผมก็แวะเข้าไปที่ศูนย์ ViVO มานะครับ แต่มัวแต่วุ่นกับเครื่องลูกค้า กับตรวจเช็คเรื่องเครื่อง Legacy อย่างเดียว ลืมแจ้งเรื่องนี้กับคุณพงศ์ ไปเสียสนิทเลย ไว้มีโอกาสคราวหน้าจะแจ้งให้ทางทีมงานเขาลองช่วยตรวจสอบดูให้อีกทางครับ

^_^

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 08:40:44 pm »
vio timemachine น่าสนใจพอดีชอบอัดรายการตอนที่ไม่อยู่บ้านไว้ดูนะครับ
 มีของไหม
 ตัวนี้ยังมีปัญหาอะไรไหมครับ

มีปัญหาตรงสินค้าขาดตลาดนี่ล่ะครับ  [ร้องไห้]

สินค้าล็อตต่อไปน่าจะมีเข้ามาช่วงปลายเดือนนี้ครับ ตอนนี้ตัวแทนจำหน่ายที่พอจะมีสินค้าในสต็อคอยู่ คือร้าน P&Y ที่ชั้น 3 พันทิพย์ประตูน้ำครับ 02-656-6045 ล่าสุดที่สอบถามไป เห็นว่าเหลืออยู่ 5-6 เครื่องครับ แต่ไม่ได้ถามว่าเหลือเป็นสีอะไรบ้าง ถ้าสนใจจริงๆ คงต้องโทรไปสอบถามดูนะครับ

กับเฟิร์มแวร์ที่เป็น Retro UI เดิมๆ ก็ใช้งานได้สมบูรณ์ดี ไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ

แต่ในเฟิร์มแวร์ใหม่ ยังมีปัญหาเรื่องการใช้งานช่อง eSATA ภายนอกอยู่ครับ เดี๋ยวอัพเดตตัวเต็มน่าจะออกมาในช่วงกลางเดือนนี้ล่ะครับ

มีความคืบหน้าอย่างไร จะเข้ามาแจ้งให้ทราบเรื่อยๆ ครับ

^_^

« ตอบกลับ #138 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 10:11:46 pm »
มีปัญหา firmware ใหม่ ไม่เล่น blueray fullrip อัตโนมัติให้

ไม่เหมือนตัวเก่า retro ui ซึ่งจะเลือก file เล่นให้เองเลยครับ

ออฟไลน์ INCOM2000

• *
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 10:24:33 pm »
กระแสมาแรงสุด ๆ  vivo  cool  +  1 tb   = 5990 -  หมดเขต 15/5/11
ร้านincom2000  zeerรังสิต  02-9926884  0878042171
www.richmp.com [ปลื่ม]
แถมยังแปลงร่างได้อีกด้วยนะจะบอกให้

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 11:53:00 pm »
มีปัญหา firmware ใหม่ ไม่เล่น blueray fullrip อัตโนมัติให้

ไม่เหมือนตัวเก่า retro ui ซึ่งจะเลือก file เล่นให้เองเลยครับ

ตอบไว้ที่หน้า Facebook ของผมแล้ว มาตอบไว้ให้ที่นี่อีกที เผื่อเพื่อนๆ ท่านอื่นด้วยครับ

สำหรับไฟล์ Bluray หรือ DVD ที่เป็นแบบ Folder Based เวลาเล่นผ่าน Files Manager ในเฟิร์มแวร์ใหม่ ให้เลือกไฮไลท์ไปไว้ที่โฟลเดอร์หนัง แล้วกดปุ่ม Play ที่รีโมต ก็จะเป็นการเปิดไฟล์หนังนั้นขึ้นมาเองครับ

^_^

« ตอบกลับ #141 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 09:54:54 am »
 ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2011, 01:35:34 pm โดย verachai_w »

ออฟไลน์ Pom-AWD

• *
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 10:40:19 am »
สวัสดีครับ

ตอนนี้ผมใช้ Vivo Cool FW r4724 อยู่ครับ
มีปัญหาจะถามนิดหน่อยครับ

คือว่า ผมต่อสัญญาณเสียงผ่านสาย Optical ไปยัง AVR ที่ถอดรหัส DTS/DD ได้
เวลาดูหนัง .mkv ที่เป็น DTS 5.1/DD 5.1 เสียงก็ออกครบทุก channel
แต่พอดู Fullrip ที่เป็น DTS-HD MA 5.1/TRueHD 5.1 ปรากฏว่าที่ AVR จะโชว์เป็น Prologic และเสียงจะไม่ออกทุก channel อย่างสมบูรณ์
เลยขอถามว่า
1. Vivo cool ไม่สามารถ downmix จาก DTS-HD MA 5.1/TRueHD 5.1 เป็น DTS 5.1/DD 5.1 ได้หรือครับ
2. หรือว่าเครื่องผมมีปัญหา
3. ต้องลง FW ตัวอื่นไหมครับ
4. หรือเป็นข้อจำกัดของระบบ / สาย Optical
5. มีวิธีการอย่างไรให้เสียงออก 5.1 เหมือนกับที่ดูจาก mkv ครับ

กรุณาแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าอย่างสูงครับ

« ตอบกลับ #143 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 01:57:27 pm »
http://www.mediafire.com/?7fcc76pay4ngogp

ดูให้หน่อยครับ เล่น sub ไทยไม่ได้ แก้ไขอย่างไรครับ เล่น vlc mediaplayer sub ไทยแสดงปรกติครับ