ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine  (อ่าน 336147 ครั้ง)

ออฟไลน์ nocturne

• Full LED TV member
    • MYTh Thai
Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 07:30:38 pm »
สวัสดีครับ

ตอนนี้ผมใช้ Vivo Cool FW r4724 อยู่ครับ
มีปัญหาจะถามนิดหน่อยครับ

คือว่า ผมต่อสัญญาณเสียงผ่านสาย Optical ไปยัง AVR ที่ถอดรหัส DTS/DD ได้
เวลาดูหนัง .mkv ที่เป็น DTS 5.1/DD 5.1 เสียงก็ออกครบทุก channel
แต่พอดู Fullrip ที่เป็น DTS-HD MA 5.1/TRueHD 5.1 ปรากฏว่าที่ AVR จะโชว์เป็น Prologic และเสียงจะไม่ออกทุก channel อย่างสมบูรณ์
เลยขอถามว่า
1. Vivo cool ไม่สามารถ downmix จาก DTS-HD MA 5.1/TRueHD 5.1 เป็น DTS 5.1/DD 5.1 ได้หรือครับ
2. หรือว่าเครื่องผมมีปัญหา
3. ต้องลง FW ตัวอื่นไหมครับ
4. หรือเป็นข้อจำกัดของระบบ / สาย Optical
5. มีวิธีการอย่างไรให้เสียงออก 5.1 เหมือนกับที่ดูจาก mkv ครับ

กรุณาแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าอย่างสูงครับ

ลองอัพเดตเฟิร์มแวร์ไปเป็น 5255 ดูก่อนนะครับ แล้วตั้งค่าภาพไปเป็น 720p/50Hz หรือ 1080p/50Hz แล้วลองใช้งานดูอีกทีนะครับ

http://www.mythpcthai.com/home/detail/3

(จริงๆ มีเฟิร์มแวร์ใหม่กว่านี้ออกมาแล้ว แต่ยังเป็น beta อยู่ครับ ตัวเต็มของเวอร์ชั่นใหม่ น่าจะใกล้ออกมาให้อัพเดตกันแล้ว รออีกสักนิด ค่อยข้ามไปใช้ก็ได้ครับ)

^_^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2011, 08:04:42 pm โดย nocturne »

• MYTh Thai
Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #145 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 07:31:48 pm »
http://www.mediafire.com/?7fcc76pay4ngogp

ดูให้หน่อยครับ เล่น sub ไทยไม่ได้ แก้ไขอย่างไรครับ เล่น vlc mediaplayer sub ไทยแสดงปรกติครับ

รบกวนคุณวีรชัย ลองใช้งานซับภายนอกดูก่อนนะครับ ได้ผลอย่างไร แล้วแจ้งผมด้วยครับ พอดีเรื่องนี้ผมไม่มีไฟล์ซับไทยด้วยสิ เลยลองให้ไม่ได้ครับ

^_^

ออฟไลน์ verachai_w

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 06:32:01 am »
สรุปว่าเป็นปัญหาตอน muxing ครับ

file เดิม ๆ เรื่องนี้ มีเสียงไทยโรงมาด้วย เลยจะถอดออก โดยใช้ mkvextract แล้วก็ ใช้ mkvmerge จับ mux เข้าไปอีกทีโดยไม่มีเสียงไทย

ปรากฏว่า พอทำเสร็จแล้วมาดู sub ไทยมีโชว์ในเมนู แต่ไม่แสดงซับ

เมื่อคืนเอา file ดังเดิมที่มีเสียงไทยโรงมาเล่น ปรากฏว่าเล่น ซับไทยได้ปรกติครับ

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #147 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 06:39:46 pm »
สรุปว่าเป็นปัญหาตอน muxing ครับ

file เดิม ๆ เรื่องนี้ มีเสียงไทยโรงมาด้วย เลยจะถอดออก โดยใช้ mkvextract แล้วก็ ใช้ mkvmerge จับ mux เข้าไปอีกทีโดยไม่มีเสียงไทย

ปรากฏว่า พอทำเสร็จแล้วมาดู sub ไทยมีโชว์ในเมนู แต่ไม่แสดงซับ

เมื่อคืนเอา file ดังเดิมที่มีเสียงไทยโรงมาเล่น ปรากฏว่าเล่น ซับไทยได้ปรกติครับ

ขอบคุณที่มาแจ้งความคืบหน้าครับ

^_^

ออฟไลน์ user โดนแฮก

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 08:21:14 am »
ใช้ cute ครับ firmware ที่มากับเครืองเล่นไฟล์ Bluray .m2ts ได้ปรกติครับ แต่พออัพ firmware ล่าสุดกลับเล่นไม่ได้อีกเลย
ผมเลยไปเปลี่ยนนามสกุลของไฟล์หนังใน computer ให้เป็น .iso มันถึงจะเล่นได้

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #149 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 10:25:06 am »
ใช้ cute ครับ firmware ที่มากับเครืองเล่นไฟล์ Bluray .m2ts ได้ปรกติครับ แต่พออัพ firmware ล่าสุดกลับเล่นไม่ได้อีกเลย
ผมเลยไปเปลี่ยนนามสกุลของไฟล์หนังใน computer ให้เป็น .iso มันถึงจะเล่นได้

เฟิร์มแวร์ใหม่ ถ้าเล่นผ่าน Files Manager ให้ลองเลือกไปที่ไฟล์ แล้วกดปุ่ม Play แทนปุ่ม OK (ปุ่มกลาง) ดูนะครับ สำหรับไฟล์ Fullrip หรือ DVDrip ที่ไม่ใช่ image file ก็ยังสามารถเล่นได้เหมือนเดิมครับ เพียงแต่เปลี่ยนตำแหน่งการกดปุ่มเริ่มเล่นใหม่เท่านั้นเอง

^_^

ออฟไลน์ Pom-AWD

• *
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 01:06:03 pm »
สวัสดีครับ

ตอนนี้ผมใช้ Vivo Cool FW r4724 อยู่ครับ
มีปัญหาจะถามนิดหน่อยครับ

คือว่า ผมต่อสัญญาณเสียงผ่านสาย Optical ไปยัง AVR ที่ถอดรหัส DTS/DD ได้
เวลาดูหนัง .mkv ที่เป็น DTS 5.1/DD 5.1 เสียงก็ออกครบทุก channel
แต่พอดู Fullrip ที่เป็น DTS-HD MA 5.1/TRueHD 5.1 ปรากฏว่าที่ AVR จะโชว์เป็น Prologic และเสียงจะไม่ออกทุก channel อย่างสมบูรณ์
เลยขอถามว่า
1. Vivo cool ไม่สามารถ downmix จาก DTS-HD MA 5.1/TRueHD 5.1 เป็น DTS 5.1/DD 5.1 ได้หรือครับ
2. หรือว่าเครื่องผมมีปัญหา
3. ต้องลง FW ตัวอื่นไหมครับ
4. หรือเป็นข้อจำกัดของระบบ / สาย Optical
5. มีวิธีการอย่างไรให้เสียงออก 5.1 เหมือนกับที่ดูจาก mkv ครับ

กรุณาแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าอย่างสูงครับ

ลองอัพเดตเฟิร์มแวร์ไปเป็น 5255 ดูก่อนนะครับ แล้วตั้งค่าภาพไปเป็น 720p/50Hz หรือ 1080p/50Hz แล้วลองใช้งานดูอีกทีนะครับ

http://www.mythpcthai.com/home/detail/3

(จริงๆ มีเฟิร์มแวร์ใหม่กว่านี้ออกมาแล้ว แต่ยังเป็น beta อยู่ครับ ตัวเต็มของเวอร์ชั่นใหม่ น่าจะใกล้ออกมาให้อัพเดตกันแล้ว รออีกสักนิด ค่อยข้ามไปใช้ก็ได้ครับ)

^_^

สวัสดีครับ

ผมลอง Update FW เป็น r5255 แล้วครับ
จากนั้น Setting ทุกอย่างตามที่แนะนำมา
แต่ปัญหาก็ยังคงเหมือนเดิมครับ คือ เครื่องไม่ Downmix DTS HD/TrueHD ให้เป็น DTS 5.1/DD 5.1

ทีนี้ปัญหาจะเกิดจากอะไรได้อีกครับ เกี่ยวกับตัวเครื่องไหมครับ จะได้ส่งเคลมประกัน

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 09:22:48 pm »
สวัสดีครับ

ผมลอง Update FW เป็น r5255 แล้วครับ
จากนั้น Setting ทุกอย่างตามที่แนะนำมา
แต่ปัญหาก็ยังคงเหมือนเดิมครับ คือ เครื่องไม่ Downmix DTS HD/TrueHD ให้เป็น DTS 5.1/DD 5.1

ทีนี้ปัญหาจะเกิดจากอะไรได้อีกครับ เกี่ยวกับตัวเครื่องไหมครับ จะได้ส่งเคลมประกัน

ไม่น่าจะเป็นปัญหาที่ตัวเครื่อง หรือ Hardware หรอกครับ น่าจะเป็นเรื่องของเฟิร์มแวร์ หรือการตั้งค่ามากกว่าครับ

ในส่วนของเสียงเซ็ตค่า HDMI เป็น LPCM Dual Ch. ส่วน SPDIF เป็น Passthrough แล้วใช่ไหมครับ?

ผมเองโชว์รูมยังไม่เสร็จ ตอนนี้เลยยังไม่มีเครื่องเสียงมาเสียบลอง แล้วดูให้ได้ด้วยสิครับ

ถ้าไงรอวันพุธก่อน(พ้นช่วงวันหยุดยาวไปก่อน) แล้วลองโทรเข้าไปสอบถามที่ศูนย์ ViVO ดูไหมครับ เขาน่าจะให้คำตอบในเชิงลึกได้ดีกว่า 02-862-5459

หรือถ้าสะดวกที่จะเดินทางไปเลย ก็สามารถไปลองกับชุดของที่ศูนย์ได้เลยนะครับ เกิดเป็นเรื่องการของเซ็ตติ้งจะได้ให้เขาแก้ไขให้ หรือถ้าเป็นความผิดปกติของตัว Hardware จริงๆ ก็สามารถส่งเคลม หรือเปลี่ยนสินค้าได้เลยน่ะครับ (เจริญนคร 34/1 อาคารมาสเตอร์วิว ชั้น B)

^_^

ออฟไลน์ Pom-AWD

• *
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 10:57:56 am »
สวัสดีครับ

ไม่น่าจะเป็นปัญหาที่ตัวเครื่อง หรือ Hardware หรอกครับ น่าจะเป็นเรื่องของเฟิร์มแวร์ หรือการตั้งค่ามากกว่าครับ

ในส่วนของเสียงเซ็ตค่า HDMI เป็น LPCM Dual Ch. ส่วน SPDIF เป็น Passthrough แล้วใช่ไหมครับ?

ผมเองโชว์รูมยังไม่เสร็จ ตอนนี้เลยยังไม่มีเครื่องเสียงมาเสียบลอง แล้วดูให้ได้ด้วยสิครับ

ถ้าไงรอวันพุธก่อน(พ้นช่วงวันหยุดยาวไปก่อน) แล้วลองโทรเข้าไปสอบถามที่ศูนย์ ViVO ดูไหมครับ เขาน่าจะให้คำตอบในเชิงลึกได้ดีกว่า 02-862-5459

หรือถ้าสะดวกที่จะเดินทางไปเลย ก็สามารถไปลองกับชุดของที่ศูนย์ได้เลยนะครับ เกิดเป็นเรื่องการของเซ็ตติ้งจะได้ให้เขาแก้ไขให้ หรือถ้าเป็นความผิดปกติของตัว Hardware จริงๆ ก็สามารถส่งเคลม หรือเปลี่ยนสินค้าได้เลยน่ะครับ (เจริญนคร 34/1 อาคารมาสเตอร์วิว ชั้น B)

^_^

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ

Setting ทุกอย่างตามคำแนะนำแล้วครับ แต่ยังเหมือนเดิม
เดี๋ยวจะลองโทรไปสอบถามที่ศูนย์ดูก่อนครับ
ผมอยู่ ตจว. คงไม่สะดวกเอาเครื่องไปทดสอบน่ะครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2011, 10:58:51 am โดย Pom-AWD »

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 10:10:31 pm »
โปรโมชั่นของ ViVO สำหรับส่งชิ้นส่วนใบรับประกันสินค้า ชิงโชค iPad 2 จำนวน 2 รางวัล กับ iPod Touch อีก 1 รางวัล หมดเขตสิ้นเดือนนี้นะครับ จับรางวัลกันสิ้นเดือนนี้แล้วด้วยครับ เหลืออีก 5 วันยังพอซื้อ และส่งชิ้นส่วนกันทันอยู่นะครับ

^_^

ออฟไลน์ Smith686

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 03:15:42 pm »
   VIVO Timematchine ของผมใช้มาเกือบ 6 เดือนก็เสีย ส่งเคลมเกิน 6 เดือนไปแค่ไม่กี่วันจึงขอเปลี่ยนไม่ได้ ต้องส่งซ่อม ส่งไปแล้วเดือนกว่ายังซ่อมไม่เสร็จเลย

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 09:54:51 pm »
   VIVO Timematchine ของผมใช้มาเกือบ 6 เดือนก็เสีย ส่งเคลมเกิน 6 เดือนไปแค่ไม่กี่วันจึงขอเปลี่ยนไม่ได้ ต้องส่งซ่อม ส่งไปแล้วเดือนกว่ายังซ่อมไม่เสร็จเลย

ส่งสินค้าผ่านทางตัวแทนจำหน่าย หรือทางศูนย์โดยตรงครับ? ถ้านานมากๆ น่าจะลองติดตามดูนะครับ

แล้วไม่ทราบว่าอาการที่เสียคืออะไรครับ? (เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมมีแวะเข้าไปที่ศูนย์ ViVO จะได้สอบถามความคืบหน้าดูให้อีกทางครับ)

^_^

ออฟไลน์ bbap

• *
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 10:47:14 am »
ไม่ทราบว่า เฟิร์มแวร์ใหม่ ที่บอกว่าจะออกตอนต้อนเดือนนนี้ของรุ่น cool สมบูรณืแบบยังครับ

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 08:45:10 pm »
Firmware ของ Cool และ Time Machine น่าจะใกล้คลอดตัว Release แล้วครับ น่าจะอยู่ในระหว่างทดสอบกันอยู่ครับ ถ้าไม่เจอปัญหาอะไรเพิ่มเติม ก็น่าจะปล่อยให้ดาวน์โหลดกันต่อไปครับ

ส่วนรุ่น Legacy ก็มีกลับไปแก้ไขเพิ่มเติมอีกเล็กน้อย ก็น่าจะออกมาให้อัพเดตในเวลาไล่เลี่ยกันนี้ เช่นเดียวกันครับ

(มีความคืบหน้าอย่างไร จะรีบมาแจ้งให้ทราบนะครับ)

^_^

ออฟไลน์ bbap

• *
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 08:49:34 pm »
ขอบคุณครับ

แต่ตอนนี้มีปัญหาที่เปิดค้นหา video ใน youtube มัน หาไม่เจออย่างเดียวเลยครับ
 [โขก]

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #159 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 07:00:34 pm »
รายชื่อผู้ได้รับรางวัลจาก ViVO มีดังนี้ครับ

Ipod Touch : คุณสุพจน์(ลำปาง) ซื้อ Cool
iPad2 wifi/3G 16GB สีดำ : คุณวิชิต(กรุงเทพฯ) ซื้อ Cute
iPad2 wifi/3G 16GB สีขาว : คุณ Kaj(กรุงเทพฯ) ซื้อ Cool

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ

คลิปการจับรางวัล ดูผ่าน Youtube ได้ตามลิงค์ด้านล่างนี้นะครับ

http://www.youtube.com/watch?v=c32Vd7Wnkv0

^_^

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 07:03:29 pm »
ขอบคุณครับ

แต่ตอนนี้มีปัญหาที่เปิดค้นหา video ใน youtube มัน หาไม่เจออย่างเดียวเลยครับ
 [โขก]

ลองเช็ค Network Connection ดูหรือยังครับ?

อาการค้นหา Video ใน Youtube แล้วไม่แสดงผลการค้นหา ส่วนใหญ่เกิดจาก Connection Error มากกว่านะครับ

ผมเองกับเฟิร์มแวร์แรกๆ เจออยู่บ้าง ต้องต่อเน็ตใหม่ หรือรีสตาร์ทเครื่องใหม่

แต่กับเฟิร์มแวร์หลังๆ มานี่ (ตั้งแต่ r5255) ก็ไม่ค่อยเจอแล้วครับ

ถ้าไงลองเช็คดูอีกที ได้ไม่ได้อย่างไร แจ้งผลด้วยนะครับ

^_^

ออฟไลน์ verachai_w

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #161 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 11:25:51 am »
เคยมีปัญหาดังนี้

"copy file manager แล้วมาติดตรงที่ ระบุ destination แล้วให้กด confirm แล้วไม่ไปไหนเลยครับ"

พบทางสว่างแล้ว ให้กด confirm ที่ปุ่ม play ครับ ในหน้าจอที่แสดง menu นั้นแสดงปุ่มกดผิดครับ