ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine  (อ่าน 336191 ครั้ง)

ออฟไลน์ nocturne

• Full LED TV member
    • MYTh Thai
Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 07:17:23 pm »
Firmware ViVO สามารถเปลี่ยน font menu และ ภาพ backgroup menu (desktop) ตามที่เราต้องการได้ โดยมีขั้นตอนดังนี้ครับ

1. สร้าง folder ชื่อ  Resource  ใน usb หรือ HDD ที่ต่อกับเครื่อง
2. ใส่ file ภาพ สกุล .png ขนาดไม่ควรใหญ่นัก เนื่องจากอาจถึงประสิมธิภาพเครื่องได้ ลง ในfolder Resource (ขนาดภาพ 1280x720 pixel สำหรับสเกลจอแสดงผล 16:9)
3. ใส่ file font ที่เป็นสกุล  .ttf ลงใน folder Resource เช่นกัน (ถ้าใช้งานฟอนต์ที่ไม่รองรับภาษาไทย เวลาแสดงผลด้วยเมนูภาษาไทย จะไม่มีตัวหนังสือขึ้นนะครับ ให้เปลี่ยนการแสดงผลเมนูไปใช้ภาษาอังกฤษแทน หรือเลือกใช้งานฟอนต์ที่รองรับภาษาไทยครับ)

เมื่อเสียบ USB หรือ HDD ที่มี folder Resource นี้เข้ากับเครื่อง เครื่องจะเลือกภาพที่ชื่อ desktop.png  และ font ชื่อ font.ttf มาใช้ทันที

แต่เราสามารถเปลี่ยนเป็นตัวอื่นๆที่อยู่ใน folder Resource ได้ โดยเข้าไปที่ SETUP -> SYSTEM ->CHANGE DESTOP หรือ CHANGE SYSTEM FONT และเปลี่ยนไปใช้ภาพ หรือฟอนต์อื่นๆ แทนได้ครับ

ปล. สำหรับ firmware ล่าสุด (r2622 ใน Cute และ r2622 beta ใน Cool และ Time Machine) ลองใช้งานดูนะครับ

^_^

ออฟไลน์ bbap

• *
Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 08:10:24 pm »
ขอบคุณครับ ค้นได้แล้วครับ แต่เวลาเปิดจะเล่นบางคลิปมันนิ่งไม่เล่นครับ

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 09:11:02 pm »
ขอบคุณครับ ค้นได้แล้วครับ แต่เวลาเปิดจะเล่นบางคลิปมันนิ่งไม่เล่นครับ

ลองเสียบ Flash Drive แล้วเรียกฟอร์แมตด้วยเครื่อง ViVO หรือเสียบ Harddisk ที่เคยเรียกฟอร์แมตด้วยเครื่อง ViVO ไว้แล้ว ระหว่างโหลด Youtube ดูหรือยังครับ น่าจะช่วยเรื่องพื้นที่ในการบัฟเฟอร์ไฟล์ได้นะครับ เรื่องการเล่นไฟล์ออนไลน์ น่าจะลื่นไหลขึ้นครับ

บางครั้งอาการนี้ก็เกิดจาก Net Connection หรือ Time Out จากทาง Youtube เองด้วยนะครับ

^_^

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #165 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 09:11:50 pm »
อัพเดตเฟิร์มแวร์ vivo_legacy_1.0.3.4.070611 - http://www.mediafire.com/?5br5vsdz6swo0a6

- เพิ่มโหมด 1080p/24Hz และแก้ไข Time Out เมื่อเปลี่ยนช่อง Input ของจอภาพขณะเล่นไฟล์หนังอยู่ครับ

^_^

ออฟไลน์ vivo staff

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 02:15:07 am »

เฮียตุ้มเจ้าของร้านมารับแทนพร้อมส่งมอบทางEMS
ให้ คุณสุพจน์ iPod 4 ซื้อViVO Cool VK000508 จากลำปาง ร้านค้า P&Y

• *
« ตอบกลับ #167 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 11:23:55 pm »
ใหนๆก็พูดถึง ipod toch แล้วเรามาดูวีดีโอวิธีการใช้งาน iphone  ipod toch  เป็นรีโมทควบคุม vivo กันดีกว่าครับ  

ในวีดิโอเป็น fw 2622 ของ vivo cute

http://www.mediafire.com/?hbk4k4rn85ocbbz  (firmware 2622 โหลดได้เลยนะครับ)

http://www.youtube.com/watch?v=JVDDAJBp96g&feature=related   (อันนี้เป็นวีดีโอสาธิตวิธีการใช้งานครับ)

การตั้งค่าก็ไม่มีอะไรยุ่งยากเลยครับง่ายมากๆ

1.ให้นำ vivo ต่อเข้ากับสายแลนหรือ wi-fi และทำการตั้งค่าให้เรียบร้อยก่อนนะครับ
2.ให้เรานำ ip ของเครื่อง vivo ที่ได้มา นำมาใส่ใน iphone , ipod toch , ipad  แล้วตามด้วย :1024 (เช่น 192.168.1.00:1024)

เพียงแค่นี้เราก็จะสามารถใช้ iphone , ipod toch , ipad เป็น รีโมทได้แล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2011, 05:04:03 pm โดย vivo staff »

ออฟไลน์ audio

« ตอบกลับ #168 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 08:04:51 pm »
ผมใช้ vivo time อยู่นะครับอยากถามว่า ผมมีไฟล์ BD แบบ full ทีมี menu ด้วยนะครับแบบ 50G แล้วเวลาเล่นมันให้เล่นไฟล์ทันทีเลย

มันจะเลือกที่ menu ไม่ได้เลยเล่นไม่ได้ทั้งหมดครับ แบบนี้ต้อง up อะไรใหม่มัยครับ รบกวนท่านๆด้วยครับ

ออฟไลน์ Pinky

• *
« ตอบกลับ #169 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 11:50:03 pm »
ขอคำปรึกษาหน่อยครับ

ผมพึ่งได้ซื้อ Vivo Legacy มาจากร้านๆหนึ่งมาวันนี้ (ยังไม่อยากเอ๋ยชื่อร้าน เดี๋ยวกลายเป็นกล่าวหา หรือหน้าม้า)

ตอนทดสอบเครื่องที่ร้านดู Full Rip หรือทดสอบเครื่องด้านอื่นๆปกติดี

แต่แปลกที่ FW ล่าสุดดันไม่มีภาษาไทย 1.0.3.4 ถ้าจำไม่ผิด

พอทดสอบเครื่องเสร็จ ทางเจ้าของร้านก็บริการเก็บเครื่องและอุปกรณ์ลงกล่อง

ผม :  ถามว่ามีติดสติกกเกอร์รับประกันหรือยัง
เจ้าของร้าน :  ติดแล้วครับ
ผม :  แล้วใบเสร็จกับใบรับประกันละครับ
เจ้าของร้าน :  ผมใส่ไว้ในกล่องให้แล้ว

ด้วยความที่ผมไม่ตรวจด้วยตัวเอง กลับมาบ้านไม่มีใบรับประกัน ใบเสร็จที่ซื้อ

• *
« ตอบกลับ #170 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 11:57:58 pm »
และพอเล่น Full Rip ที่ฉากเลือกเมนูของหนัง กดเลือกที่มันเลื่อนค้างจากบนลงล่างตลอด กดหยุดไม่ได้ หรือพอกดขึ้น ก็เลื่อนจากล่างขึ้นบนตลอด แต่เป็นกับหนังเรื่องนั้นๆเรื่องเดียว

ผมจึงโทรศัทพ์ไปที่ร้าน

ผม :  บอกว่าไม่มีใบรับประกัน
เจ้าของร้าน : ไม่มีหรอครับ
ผม :  แล้วถ้าเครื่องผมมีปัญหา ผมเอาเครื่องไปหาคุณ แล้วคุณจะรู้ได้ยังไงว่า ผมซื้อกับทางคุณ
เจ้าของร้าน :  ทางเราสามารถเช็คได้จากรหัสหลังเครื่อง และเวลามีปัญหาก็นำแต่ตัวเครื่องซ่อม ไม่ต้องเอาทั้งกล่อง และอุปกรณ์ไป

สิ่งที่ผมอยากจะรบกวนคือ
1.  ตอนนี้ผมอยากได้เบอร์ ติดต่อผู้จัดจำหน่าย Vivo และแจ้งเรื่องนี้ให้ทราบโดยตรง และต้องการแนวทางในการแก้ปัญหา แต่ผมไม่ทราบเบอร์เลยเพราะผมไม่มีใบรับประกัน รบกวนเพื่อนๆช่วยบอกเบอร์ให้แก่ผมได้มั้ยครับ

2. การที่เล่น Full Rip แล้วมีอาการอย่างว่า เครื่องผมผิดปกติหรือไม่ หรือเป็นที่ file นั้นมีปัญหาครับ

3. สาย HDMI ถูกสับเปลี่ยนหรือเปล่า ผมหาจากในเวบต่างๆ ที่มีท่านที่ซื้อมาใช้แล้วถ่ายภาพอุปกรณ์ในกล่อง เห็นสาย HDMI เป็นสีฟ้า แต่ของผมเป็นสีดำ อย่างนี้ผมถูกเปลี่ยนสายหรือเปล่าครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เสียเวลาอ่าน และให้คำแน่ะนำทุกท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2011, 12:02:34 am โดย Pinky »

• *
« ตอบกลับ #171 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 12:30:06 am »
ทาง vivo เราสามารถตรวจสอบเครื่องจาก serial number ได้ครับว่าซื้อผ่านจาก dealer ใด และ ซื้อไปช่วงใด
แต่ควรนำใบรับประกันมาเพื่อประกอบการตรวจสอบในกรณีที่ข้อมูลไม่ตรงกันครับ

หมายเลขโทรศัพท์ vivo service center คือ  028625459 ครับ  เปิดบริการ  จันทร์-ศุกร์   9.00-17.30
สามารถดู หมายเลขได้ที่ www.vivohidef.com เช่นกัน

สาย hdmi vivo ที่มากับ vivo cute, cool , time machine จะเป็นสายแบนสีดำ (แบบ flat) ในซอง vivo เป็น HDMI version 1.3b
ในขณะที่  สาย HDMI ที่แถมมากับ ViVO LEGACY เท่านั้นที่จะเป็นสายกลมสีฟ้า ซึ่งเป็น  HDMI version 1.3c ครับ

อาการที่่แจ้งมาไม่ใช่อาการปกตินะครับ  รบกวนโทรเข้ามาที่ service center เพื่อสอบถามอาการเพิ่มเติมด้วยครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2011, 12:43:45 am โดย vivo staff »

• *
« ตอบกลับ #172 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 12:31:47 am »
เคยมีปัญหาดังนี้

"copy file manager แล้วมาติดตรงที่ ระบุ destination แล้วให้กด confirm แล้วไม่ไปไหนเลยครับ"

พบทางสว่างแล้ว ให้กด confirm ที่ปุ่ม play ครับ ในหน้าจอที่แสดง menu นั้นแสดงปุ่มกดผิดครับ

เดี่ยวตรวจสอบให้ครับผม :)

• *
« ตอบกลับ #173 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 12:36:38 am »
ผมใช้ vivo time อยู่นะครับอยากถามว่า ผมมีไฟล์ BD แบบ full ทีมี menu ด้วยนะครับแบบ 50G แล้วเวลาเล่นมันให้เล่นไฟล์ทันทีเลย

มันจะเลือกที่ menu ไม่ได้เลยเล่นไม่ได้ทั้งหมดครับ แบบนี้ต้อง up อะไรใหม่มัยครับ รบกวนท่านๆด้วยครับ

time machine จะไม่เล่น menu BD อยู่แล้ว ซึ่งเป็นปกติของ chipset realtek นะครับ  แต่สามารถกระโดดไปดู chapter หลังๆ ได้โดยการ กดปุ่ม  menu  ขณะเล่น ไฟล์ แล้ว เลือก chapter   หากเป็น หนัง fullrip chapter เบื้องหลังหรือ อื่นๆที่แถมมามักจะอยู่ใน chapter ท้ายๆครับ

• *
« ตอบกลับ #174 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 12:41:01 am »
ขอคำปรึกษาหน่อยครับ

ผมพึ่งได้ซื้อ Vivo Legacy มาจากร้านๆหนึ่งมาวันนี้ (ยังไม่อยากเอ๋ยชื่อร้าน เดี๋ยวกลายเป็นกล่าวหา หรือหน้าม้า)

ตอนทดสอบเครื่องที่ร้านดู Full Rip หรือทดสอบเครื่องด้านอื่นๆปกติดี

แต่แปลกที่ FW ล่าสุดดันไม่มีภาษาไทย 1.0.3.4 ถ้าจำไม่ผิด

พอทดสอบเครื่องเสร็จ ทางเจ้าของร้านก็บริการเก็บเครื่องและอุปกรณ์ลงกล่อง

ผม :  ถามว่ามีติดสติกกเกอร์รับประกันหรือยัง
เจ้าของร้าน :  ติดแล้วครับ
ผม :  แล้วใบเสร็จกับใบรับประกันละครับ
เจ้าของร้าน :  ผมใส่ไว้ในกล่องให้แล้ว

ด้วยความที่ผมไม่ตรวจด้วยตัวเอง กลับมาบ้านไม่มีใบรับประกัน ใบเสร็จที่ซื้อ

เรื่องใบรับประกัน หากไม่ได้รับ ทาง vivo สามารถออกให้ใหม่ได้ โดยการ ตรวจสอบข้อมูลวันที่ลูกค้าแจ้ง กับข้อมูล ร้านที่ซื้อ และ serial ชองเครื่อง เพื่อลงวันที่ในการซื้อให้ในใบประกันใหม่ให้ได้เช่นกันครับ  เพื่อจะได้สบายใจ มีใบประกันเก็บไว้ยืนยันในภายหลังได้นะครับ  ตดต่อเข้ามาที่ vivo service center ได้เลยครับ

• *
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 12:44:44 am »
ผมขอขอบคุณ คุณ Vivo Staff ด้วยครับ

พรุ่งนี้ผมจะติดต่อบริษัทเพื่อแจ้งให้ทราบถึงปัญหา

ได้ความคืบหน้าอย่างไร ผมจะมาแจ้งข่าวให้ทราบครับ

• *
« ตอบกลับ #176 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 05:33:56 pm »
วันนี้ผมได้รับการบริการ การช่วยเหลือและคำแน่ะนำจากทางบริษัทเป็นอย่างดี ทางบริษัทจะทำการจัดส่งใบรับประกันและสาย HDMI มาให้

ผมขอขอบคุณทางบริษัท คุณ Vivo Staff และทุกฝ่ายที่เกี่ยวข้องเป็นอย่างสูง

ขอบคุณสำหรับการบริการที่ดีเยี่ยมจริงๆ

ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #177 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 05:58:13 pm »
วันนี้ผมได้รับการบริการ การช่วยเหลือและคำแน่ะนำจากทางบริษัทเป็นอย่างดี ทางบริษัทจะทำการจัดส่งใบรับประกันและสาย HDMI มาให้

ผมขอขอบคุณทางบริษัท คุณ Vivo Staff และทุกฝ่ายที่เกี่ยวข้องเป็นอย่างสูง

ขอบคุณสำหรับการบริการที่ดีเยี่ยมจริงๆ

ขอบคุณครับ

ทางเรายินดีให้บริการครับคุณ Pinky

ว่างๆเชิญคุณ Pinky เข้ามาพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นพร้อมจิบกาแฟกันได้นะครับได้ที่ vivo sevice center

อยู่ที่ เจริยนคร 34/1 คอนโด MasterView Executive Place ชั้นใต้ดิน เบอร์โทร 028625459 ครับ

vivo staff ยินดีให้บริการครับ [ปลื่ม]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2011, 05:59:36 pm โดย vivo staff »

• *
« ตอบกลับ #178 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 09:34:00 pm »
ถ้าต้องการคุณภาพของภาพที่ดีที่สุด เราต้องต่อ harddisk ผ่านอะไรครับ  [ไม่เอา]

ระหว่างต่อผ่าน eSata , dock , นำ harddisk ใส่ไว้ในเครื่อง

ขอคำแน่ะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ verachai_w

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #179 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 07:43:16 am »
ถ้าต้องการคุณภาพของภาพที่ดีที่สุด เราต้องต่อ harddisk ผ่านอะไรครับ  [ไม่เอา]

ระหว่างต่อผ่าน eSata , dock , นำ harddisk ใส่ไว้ในเครื่อง

ขอคำแน่ะนำด้วยครับ

ลองหมดทุกอย่างแล้ว ไม่ต่างกันครับ อยู่ที่คุณภาพของ file มากกว่า ต่อผ่าน docking + usb 2.0 ก็เล่นได้สบาย ๆ ครับ