ผู้เขียน หัวข้อ: *** รีวิว SONY S 490 บลูเรย์เพลเยอร์ 3D ที่แสนจะ ดี๊ D ***  (อ่าน 37599 ครั้ง)

ออฟไลน์ doodoo

• LCD TV member
  • **
Re: *** รีวิว SONY S 490 บลูเรย์เพลเยอร์ 3D ที่แสนจะ ดี๊ D ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 09:57:43 pm »

SONY หากเสียบสาย LAN ทิ้งไว้แล้ว  เข้าที่ set up >system setting>software update ให้ตั้ง On ไว้ครับ

ถ้ามี FW ตัวใหม่เครื่องจะแจ้งโดยอัตโนมัต ทีนี้เราจะ UP หรือเปล่า ? ก็แล้วแต่ท่านเลยครับ  หากติด cinavia อยู่แล้ว UP โลดครับ   เสร็จแล้วสังเกตความเปลี่ยนแปลง อิอิ

ไม่มีการตอบรับใด ๆ เลยครับ ทำตามที่ท่านบอกหลายเที่ยวแล้ว  แต่สถานะของ version ยังคงเป็น M12.R.0430 เหมือนเดิม ซึ่ง version ใหม่คือ M12.R.0438
งงงง

เครื่องที่ได้รับมา(ที่คุณป้องส่งมาให้) firmware เดิมเป็น 320  พอ update ใหม่ ก็เป็น 430 แล้วครับ  คาดว่า firmware ล่าสุดของ sonythai คงเป็น 430 เท่านั้นครับ  ขอบคุณในบริการที่รวดเร็วเหลือเชื่อครับ  มีสินค้าอะไรจำหน่ายแจ้งข่าวมาได้ครับ

ออฟไลน์ marionew

• Flat TV member
  • *
Re: *** รีวิว SONY S 490 บลูเรย์เพลเยอร์ 3D ที่แสนจะ ดี๊ D ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 11:53:20 am »
จะตั้งให้มันแสดงผลบนหน้าจอเวลาเปลี่ยนเสียงเปลี่ยนซัปยังไงครับ  ตอนนี้ไม่มีอะไรแสดงขึ้้นมาเลยต้องกดแล้วรอฟังอย่างเดียว
ปล.ผมต่อผ่าน AVR จะเกี่ยวไหม

ออฟไลน์ POKAPONG

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 11:47:15 pm »
จะตั้งให้มันแสดงผลบนหน้าจอเวลาเปลี่ยนเสียงเปลี่ยนซัปยังไงครับ  ตอนนี้ไม่มีอะไรแสดงขึ้้นมาเลยต้องกดแล้วรอฟังอย่างเดียว
ปล.ผมต่อผ่าน AVR จะเกี่ยวไหม

น่าจะมีผลนะครับ ปกติมันก็จะโชว์ไม่ว่าผ่านหรือไม่ผ่าน AVR ครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 11:50:52 pm »

SONY โหลดเร็ว อ่านเร็วจริงๆครับ ไม่งอแง ผู้ใช้ไม่หงุดหงิด อยากรู้ว่าเป็นอย่างไร ต้องลองครับ

ออฟไลน์ eak09

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 11:58:36 am »
ราคาอยู่เท่าไรแล้วครับตอนนี้
ยังน่าใช้อยู่หรือเปล่าแบบไม่ตกยุคเพราะเปลื่ยนรุ่นไวมาก

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 11:28:11 pm »

ตอนนี้ S490มีสินค้าเข้ามาแล้วครับ ท่านใดที่หาอยู่ โทรมาสอบถาม จัดได้เลยครับ เพียง 4500 บาท ส่งให้ถึงมือเลยครับ ตกรุ่นไม่ต้องกลัวครับ เพราะหากเครื่องติด cinavia แล้ว up FW ยาวเลยครับ ระบบจะพัฒนาภาพเสียง ไปตามFW ใหม่ๆนั้นๆครับ

ออฟไลน์ T@NG555

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 01:13:09 am »

ตอนนี้ S490มีสินค้าเข้ามาแล้วครับ ท่านใดที่หาอยู่ โทรมาสอบถาม จัดได้เลยครับ เพียง 4500 บาท ส่งให้ถึงมือเลยครับ ตกรุ่นไม่ต้องกลัวครับ เพราะหากเครื่องติด cinavia แล้ว up FW ยาวเลยครับ ระบบจะพัฒนาภาพเสียง ไปตามFW ใหม่ๆนั้นๆครับ

สรุปว่ารุ่นนี้ไม่ติด cinavia ใช่ไหมครับ วันนี้ไปเดินดูในห้างมาคนขาย เชียร์ SOKEN BP-15 3D บอกว่าดีกว่า sony  เยอะ ไม่รู้ยังไงดี ช่วยส่งรายละเอียดการสั่งซื้อทางข้อความด้วยครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 11:50:25 am »
รุ่นใหม่ๆทุกค่ายติดหมดครับ  รวมทั้งเจ้าตัวนี้ก็ ติด cinavia ด้วยครับ

ออฟไลน์ signupk

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 12:58:02 pm »
Sony bdp-s790 จะเข้าไทยไหมครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 05:32:33 pm »
Sony bdp-s790 จะเข้าไทยไหมครับ
อันนี้ต้องให้ sony ประเทศไทย เป็นผู้ตอบครับ หากsonyไทย นำเข้ามา เราก็มีส่งให้ได้เลยครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 05:55:50 pm »
 การอ่านแผ่นที่รวดเร็ว ไม่สะดุด ไม่ตกร่อง เล่นซ้ำไปซ้ำมา อ่านได้แม้แผ่นเป็นรอย(ลายพร้อยก็เล่นครับ)

S490 อ่านผ่านตลอด

ออฟไลน์ Gaoling

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 10:26:18 pm »

นานเหลือเกินที่ไม่ได้ทำตามคำเรียกร้องสำหรับ รีวิว เจ้า SONY S 490   ต้องขออภัยที่ล่าช้าไปนิดนะครับ

ชมภาพประกอบตั้งแต่ยังไม่แกะ สติ๊กเกอร์กันเลยครับ [รัก]

บรรจุภัณฑ์มาตรฐานโลกแบรนด์ SONY เครื่องเล่นบลูเรย์เพลเยอร์ ระบุ รุ่น BDP-S490

สติ๊กเกอร์พิมพ์ รหัส อันนี้ไม่ออกในข้อสอบครับ ดังนั้นไม่ต้องสนใจ   แต่สติ๊กเกอร์ตัวนี้มีความสำคัญมากครับ นั้นก็คือ มันใช้ได้เพียงครั้งเดียว

หากผ่านการแกะกล่องมาแล้ว หน้าตาสติ๊กเกอร์มันจะเปลี่ยนไปอย่างในรูปครับ ดังนั้นตอนเลือกซื้อต้องดูเจ้าตัวนี้ก่อนว่า ใหม่จิงป่าวว เพ่ ??

รูปโฉมตัวเครื่อง ด้านหน้าดำเงา grossy black ถ้าเอาให้หรูก็ดำเปียโน ที่เค้าเรียกๆกันให้เก๋นั่นละครับ ฝั่งซ้ายเป็นถาดสไลด์โหลดแผ่น ติดกันพิมพ์บอกว่า "ฉันจิ้มลูกกะตาแกได้นะ" อ้อ! ไม่ใช่ครับ มันพิมพ์ว่า 3D  ซึ่งก็บอกถึงคุณลักษณ์ว่า เล่นได้ทุกแผ่น ตั้งแต่ BD3D  BD DVD VCD CD ซึ่งเคยได้ยินมาว่าบางค่ายเล่นแผ่น VCD ไม่ได้  อันนี้ไม่ขอกล่าวถึงครับ แต่ SONY สามารถครับ !    ฝั่งขวาเป็นช่องเสียบ USB มีฝาปิดกันฝุ่นแข็งแรง เข้ารูปกับตัวเครื่อง

อุปกรณ์ในกล่องก็จะมี  เครื่องเล่น รีโมท แบตฯรีโมท สายHDMI คู่มือการใช้งาน เอกสารการลงทะเบียน  
              * หมายเหตุ  สาย HDMI เป็นอุปกรณ์มาตรฐาน บรรจุอยู่ในกล่องของเครื่องเล่นบลูเรย์ ทุกรุ่น ทุกค่ายครับ ไม่ใช่ของแถมแบบที่เคยกล่าวอ้างกัน   ดังนั้นเมื่อท่านซื้อ BDP ไป มั่นใจได้ว่า เล่นได้แน่นอนครับ   อ้อ! ส่วนแผ่นเอาแผ่นอะไรมาเปิดก็สุดแล้วแต่ครับเพราะ "มันทำได้"

เปรียบเทียบรีโมท ระหว่าง ซ้าย S490 กับ S80 ด้านขวา  โดย ของ S490 มีปุ่ม SEN (SONY ENTERTAINMENT NETWORK)  เอาไว้สำหรับเข้า INTERNET ส่วนบันเทิงต่างๆของค่าย SONY (ปุ่มตรงมุมขวาล่าง)

ช่องสัณญาณที่ครบครัน รองรับทีวี และ AVR  รุ่นใหม่หรือรุ่นเก่าใช้ได้หมด

ข้ามมาตอนเปิดเครื่องเลยครับ ครั้งแรกสุดของเครื่องใหม่แกะกล่องต้องมี SET UP ขึ้นโชว์อัตโนมัติครับ กรอกข้อมูล ทำตามที่เครื่องมันบอกไปเรื่อยๆครับ

ตั้งค่าไปเรื่อยๆครับ

เลือกประเภทสายสัณญาณ

เลือกลักษณะการทำงาน

Finish  เสร็จแว้ว ไวจัง ! อิอิ

เมนูต่างๆ

และที่สำคัญของระบบ3D ต้องเข้าไปกรอกตัวเลข size TV ของเราครับเพื่อจะได้ประสิทธิผลเต็มที่

กรอกตัวเลขว่า TV ที่เชื่อมต่อมีขนาด....กี่นิ้ว....       โดย SETUP >SCREEN SETTING

เช็ค FW ครับ

Software Version  นั่นละครับ

ดำเนินการ TEST โดยใชแผ่นอ้างอิงจากค่าย SAMSUNG ครับ

น่ากินมากกกกกก

น่าอร่อย จริงๆ

แด๊ง แดง สดจริงๆ ภาพใสมากครับ   อย่าคิดมากครับ อย่าคิดมาก อิอิ     การเล่นภาพเคลื่อนไหว ฉับไวไม่มีปัญหา  ว่าแล้วไปดูหนัง ขาว-ดำ ดีกว่าครับ

การแสดงภาพ การไล่เฉด  เนียนๆเลยครับ ถ่ายทอดได้ดี  ให้โทนละเอียดเชียว (ดูเรื่องนี้ทีไร ขี้มูกโป่งทุกที )

ANIMATION อีกสักเรื่องนึงครับ

ดูหนังจบ!   ไม่รู้จะทำอะไร   ไปเที่ยวรอบโลกดีกว่า ( ผ่าน WEB BROWSER )     อิอิ

ขอบพระคุณ และขออภัย ทุกท่านนะครับที่เฝ้ารอติดตาม  อาจจะช้าไปนิดเพราะติดภาระกิจ  ว่าแล้วก็  ขอตัวไปส่งของก่อนครับ เค้าโทรมาเร่งแล้ว   ขอบคุณคร้าบบบบบ !!

อ้อ! เช่นเดิมครับ  ท่านใดสนใจเครื่อง  รีวิว สอบถามได้เลยครับ

ขอเบอร์โทรติดต่อกลับด้วยครับ
เด่น 081-6171719

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 08:59:02 am »
  PM ไปแล้วครับ

ออฟไลน์ eak09

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 08:54:38 am »
ขอสอบถามหน่อยครับรุ่น S-490 เวลาเล่นหนัง.mkvจาก USB บางเรื่องเล่นได้ บางเรืองเล่นไม่ได้อยู่หลายเรืองแล้วเอาเรื่องที่เล่นไม่ได้นี่ไปเล่นกับ LED TVที่มีที่เสียบUSB
เล่นได้ซะงั้น  เลยแอบหงุดหงิดนิดๆกับเครื่องเล่น เกิดจากอะไหรครับ

แล้วมีเครื่องเล่นไหนเล่นได้ครบบ้างครับ

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 10:07:34 am »
ขอสอบถามหน่อยครับรุ่น S-490 เวลาเล่นหนัง.mkvจาก USB บางเรื่องเล่นได้ บางเรืองเล่นไม่ได้อยู่หลายเรืองแล้วเอาเรื่องที่เล่นไม่ได้นี่ไปเล่นกับ LED TVที่มีที่เสียบUSB
เล่นได้ซะงั้น  เลยแอบหงุดหงิดนิดๆกับเครื่องเล่น เกิดจากอะไหรครับ

แล้วมีเครื่องเล่นไหนเล่นได้ครบบ้างครับ
ลองดูวิธีการจัดการไฟล์ใน S380 ครับ http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=17945.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2013, 10:08:27 am โดย POKAPONG »

ออฟไลน์ zx10r

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 12:58:18 pm »
เล่นได้ซะงั้น  เลยแอบหงุดหงิดนิดๆกับเครื่องเล่น เกิดจากอะไหรครับ

ไม่มีเครื่องไหนเล่นไฟล์ได้ 100% หรอกครับ อย่างของ lg นี่เปลี่ยนซับแล้วค้างเลยครับ

ออฟไลน์ DOYPOT

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 09:39:59 pm »
ถามหน่อยครับ ตัว s4100 จะมีของเข้ามาป่าวคับ แล้วราคาหนีจาก s490 มากป่าวคับ

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 11:57:38 am »
ถามหน่อยครับ ตัว s4100 จะมีของเข้ามาป่าวคับ แล้วราคาหนีจาก s490 มากป่าวคับ

มีเข้ามาครับ ราคาใกล้เคียงกัน แนะนำเล่น S490 ดีกว่ามากๆครับ