ผู้เขียน หัวข้อ: Avr ไม่รองรับ hdr  (อ่าน 7978 ครั้ง)

ออฟไลน์ Neokv

• Edge LED TV member
Avr ไม่รองรับ hdr
« เมื่อ: มิถุนายน 09, 2018, 02:25:38 pm »
มีวิธีไหนบ้าง ถ้าจะเปิดhdrผ่านavrที่รองรับ
แค่4K แต่ไม่hdrไหมครับ
หรือว่าเราทำavrให้เป็น passthroughอย่างเดียว
เป็นแค่ทางผ่านก็ได้ครับ(Yamaha a830)

ออฟไลน์ blackroadster

• LCD TV member
  • **
Re: Avr ไม่รองรับ hdr
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2018, 04:12:01 pm »
Hdplayer ต่อตรง
เสียง optical

หรือ ซื้อ hdplayer out2 หรือ hdmi spilter
นอกนั้นทำไม่ได้ครับ เคยใช้ 830 มาก่อน

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2018, 06:06:09 pm »
1 ถ้าใช้ spliter แล้วเอา hdmi outจาก a830
มาเข้า in spliter แล้วoutไปที่ tv ถูกต้องไหมครับ
inputทุกอุปกรณ์ก็จะได้ใช้งานไปด้วย

2 ต่อจากข้อแรก ก็คือต้องมี hdplayer 2hdmi

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2018, 11:54:18 pm »
ไม่ใช่ครับท่าน
ท่านต้องต่อจาก เครื่องเล่นซึ่งมี ช่อง hdmi out 1 ช่อง ผ่าน spillter
จากนั้น แยกสายไปสองเส้น
เส้นนึงไปทีวีท่านก็จะได้ภาพ hdr เส้นนึงไป avr ท่านก็จะได้เสียง hd

ส่วนถ้าซื้อ hdplayer out 2 มาใช้มันคือมี out 2 ช่อง แยกไปทีวี และ avr ได้เลย

ส่วน Hdmi out ของ avr น่าจะเหลือแค่หน้าที่นำภาพเมนูของ Avr ไปยังทีวีเท่านั้น หรือ นำเสียงจากทีวีมาเล่นผ่านลำโพง
เพราะต่อ ภาพตรงเข้าทีวีไปแล้ว

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 01:13:09 am »
ถ้ายังอยากได้หลายinput ทำไงครับหรือไม่ได้ละ
ต้องเปลี่ยนavr

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 08:17:41 am »
หลาย input ยังไงอะครับ ลองยกตัวอย่างสิ่งที่ท่านต้องการมาหน่อยครับ จะได้แนะนำถูก
อ่อ หรือท่านหมายความว่า ถ้าใช้ spillter มันก็ต่อได้ช่องเดียวแยก 2
แต่สมมุติ ต่อ playstation มันก็จะใช้ spillter ไม่ได้อีก
ผมเข้าใจถูกปะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2018, 08:21:12 am โดย blackroadster »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 09:40:15 am »
ครับโทษทีที่อธิบายไม่ถูก หมายถึงของเดิมต่อไว้หลายinputที่avrหน่ะครับ
แต่ถ้าใช้ hdplayer2Hdmiต่อตรงก็จะได้แค่1Input
ที่้หลือก็ใช้ไม่ได้ไปใช่ไหมครับ พวกps4 Appletv inputอื่นที่เสียบไว้ที่avrมีวิธีที่ยังให้ใช้ได้ร่วมกันไหมครับ
 โดยให้มันรองรับhdrทุกอุปกรณ์หน่ะครับ

ออฟไลน์ tsainont

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 10:40:02 am »
ครับโทษทีที่อธิบายไม่ถูก หมายถึงของเดิมต่อไว้หลายinputที่avrหน่ะครับ
แต่ถ้าใช้ hdplayer2Hdmiต่อตรงก็จะได้แค่1Input
ที่้หลือก็ใช้ไม่ได้ไปใช่ไหมครับ พวกps4 Appletv inputอื่นที่เสียบไว้ที่avrมีวิธีที่ยังให้ใช้ได้ร่วมกันไหมครับ
 โดยให้มันรองรับhdrทุกอุปกรณ์หน่ะครับ

ถ้าทุกอุปกรณ์ที่เหลือเล่น HDR ได้ทั้งหมด เปลี่ยน AVR คุ้มกว่าครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 08:05:07 pm »
เห็นด้วยครับ ถ้าความต้องการแบบนี้อย่าฝืนครับ มันต้องเปลี่ยน avr ครับ