ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่อง ais playbox กับ onkyo  (อ่าน 7161 ครั้ง)

ออฟไลน์ mooaidz

• *
ปรึกษาเรื่อง ais playbox กับ onkyo
« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2018, 01:14:38 pm »
ลำดับเหตุการณ์ให้ฟังนะครับ

1. ตอนแรกมาถึงผมเอาเจ้า ais playbox ไปต่อเข้า avr หน้าจอขึ้นหน้าบูทรูป ais play หลังจากนั้น หน้าจอโชว์ข้อความ
"this content cannot be displayed because your tv does not support hdcp 2.2"
ผมเลยลองเปลี่ยนสายที่แถมมากับ aisplaybox มาต่อจาก avr ไปทีวีแล้วหาสาย hdmi มาลองเสียบปรากฎว่าภาพมา ปกติ
อยากทราบเพราะสาเหตุอะไรครับ สายที่แถมมามันเขียน 2.0 น่าจะเป็นสาย 2.0

2. พอภาพมาแล้ว ผมเลยตั้งค่า droid setting ให้เสียงเป็น HDMI RAW พอเล่นผ่าน fwiptv กับ mxplayer หมวดหนังธรรมดา เสียงส่งมาเป็น pcm muti5.1
ซึ่งถ้าผมเล่นจาก smart tv จะได้เสียงเป็น dd5.1 (ARC) จากนั้นผมลองไปหมวดบูเล เสียงดันมาแค่ 2.0 ใช่ HW decoder แถมกดเปลี่ยนภาษาไม่ยอมเปลี่ยน
ต้องเปลี่ยนเป็น hw+ หรือ sw ถึงเปลี่ยนภาษาได้
อยากให้พี่ๆสอนการทำให้ mx player ส่งเสียงแบบ raw มาให้ avr ถอดรหัสเอง หนะครับ