ผู้เขียน หัวข้อ: test Life of pi  (อ่าน 7625 ครั้ง)

ออฟไลน์ surat

• Flat TV member
  • *
test Life of pi
« เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 10:47:03 am »
พอดีลองเอาไฟล์หนังเรื่อง Life of pi 4K hdr(ไม่ใช่แผ่น) มาลองเปิดกับโซนี่ x8500e เช่นฉากที่อยู่บนเรือสีจะซีดๆ พยายามปรับตั้งค่าบนทีวีแล้วแต่สีมันไม่แจ่มเหมือนไฟล์ตัวอย่างในยูทูปเลยครับ(แต่ฉากกลางคืนสวยงานตามปกติ) เลยอยากจะสอบถามเพื่อนที่ดูเรื่องนี้จากทีวียี่ห้ออื่นๆ ท้องเรือเป็นสีแดงสดหรือซีดๆป่าวครับ

ออฟไลน์ tsainont

• Edge LED TV member
Re: test Life of pi
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 02:30:28 pm »
เล่นไฟล์ผ่านอะไรครับ คอมพิวเตอร์ android box หรือ hdplayer อาการแบบนี้เหมือน HDR ไม่ทำงาน ลองเช็ค setting ของทั้งเครื่องเล่นและทีวีดูครับ

เพิ่มเติม: ต่อสายสัญญาณยังไง ผ่าน AVR หรือ ต่อตรงกับทีวี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2018, 02:31:40 pm โดย tsainont »

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 03:33:00 pm »
ผมเสียบตรงผ่านทีวีช่องport USB เลยครับ แต่ช่วงตอนกลางคืนที่มีปลาวาฬกับฉากเสืออยู่บนเรือ สีสวยมี HDR ตามปกติครับ (คือตอนนี้สนใจ hdplayerอยู่ด้วยครับ มีกล่องไหนแนะนำป่าวครับ ที่ดูๆอยู่ zidoox9s ตัวนี้ดีไหมครับ)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2018, 04:50:32 pm »
ผมเสียบตรงผ่านทีวีช่องport USB เลยครับ แต่ช่วงตอนกลางคืนที่มีปลาวาฬกับฉากเสืออยู่บนเรือ สีสวยมี HDR ตามปกติครับ (คือตอนนี้สนใจ hdplayerอยู่ด้วยครับ มีกล่องไหนแนะนำป่าวครับ ที่ดูๆอยู่ zidoox9s ตัวนี้ดีไหมครับ)

จริงๆ ถ้าซีด มัดจะซีดตลอดเรื่องนะครับ ทีวีตัวนี้รองรับการเล่น HDR ผ่านพอร์ต USB หรือเปล่าครับ มันแปลกๆ นะที่สามารถเล่นไฟล์ 4K HDR ผ่าน USB ได้

ส่วน Zidoo X9S ก็ดีใช้ได้ในระดับนึง ผมเล่นกับทีวี 1080p นะครับ จริงๆ แล้ว HDPlayer ตอนนี้ รุ่นใหม่ๆ ที่ใช้ชิป Realtek ก็ใช้ชิปเบอร์เดียวกันหมดคือ 1295DD ฉะนั้นความสามารถจะไม่หนีกัน ทำได้เหมือนๆ กัน มีปัญหาก็จะเหมือนๆ กัน เพราะต้องเขียนเฟิร์มแวร์บนพื้นฐานของ SDK จาก Realtek ถ้าให้ดี ลองอ่านตามฟอรั่มของยี่ห้อที่เราสนใจ แล้วก็ดูว่า เค้ามีปัญหาอะไรซีเรียสหรือไม่ เค้าซัพพอร์ตดีแค่ไหน

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2018, 04:46:24 pm »
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ  ส่วน hdr เล่นผ่าน usb ผมว่าน่าจะได้นะครับ  ทีวีรุ่นนี้รองรับ hdr อยู่ครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2018, 12:36:06 pm »
มาอัพเดทครับ...เมื่อวานผมเพิ่งซื้อ zidoo x9s มาเปิดดูไฟล์ 4K hdr ปรากฏว่าภาพที่ได้ออกมาเมื่อนำมาเปรียบเทียบกับ เปิดตรงโดยผ่านช่อง usb Sony x8500e ภาพไม่ค่อยแตกต่างกันเลยครับ (คือต่างกันแต่เห็นไม่ชัดเจน)  แบบนี้ แสดงว่า ชิพประมวลผลของ Sony x8500e ทำออกมาได้ดีใช่รึป่าวครับ หรือผมตั้งค่าภาพบนกล่อง zidoo x9s ไม่ถูกต้องภาพจึงออกมาไม่ว้าว ต้องเซตยังไงใครพอช่วยบอกหน่อยนะครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2018, 04:35:24 pm »
ตอนนี้เซ็ต x9s ไว้ยังไงบ้างครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2018, 02:23:39 pm »
ผมเซต hdmi mode>3840 x 2160 60hz  deep color>10bit  hdr>Turn on  ส่วนSound >hdmi output>Auto spdif>raw  downmix Audio > Turn on ครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2018, 03:11:27 pm »
ผมเซต hdmi mode>3840 x 2160 60hz  deep color>10bit  hdr>Turn on  ส่วนSound >hdmi output>Auto spdif>raw  downmix Audio > Turn on ครับ

Downmix audio -> off เอาไว้ครับ

ส่วน setting อื่นๆ น่าจะ OK แต่ถ้ายังไม่ดี รอเฟิร์มแวร์ใหม่ครับ จะออกแล้ว เป็นเวอร์ชั่น 2.0.32 ครับ

ออฟไลน์ bestnp

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2018, 01:54:33 pm »
สอบถามครับ ที่ใช้ X8500E ไฟล์ที่ใช้เปิดนี่ นามสกุลอะไรครับ .MKV .m2ts
อีกเรื่องครับ ไฟล์4K ที่ใช้เป็นไฟล์ โฟนเดอร์ที่โหลดจากบิทไหมครับ ที่เป็นโฟสเดอร์ มีไฟล์ข้างในเยอะๆ(โฟนเดอร์ของหนัง) สามารถเล่นได้ไหมครับ

ออฟไลน์ puccainbkk

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2018, 10:18:58 am »
อันนี้ตัวที่บ้าน HDR ลองเทียบดู ภาพอาจจะ อมแดงนิดๆ นะครับจากIphone X แต่ tv ได้ทำการ Cal  ด้วยเครื่องมือครับ

อาจจะจะช่วยได้ ลองเทียบๆ กันดู เล่นจากแผ่นครับ

พอดีลองเอาไฟล์หนังเรื่อง Life of pi 4K hdr(ไม่ใช่แผ่น) มาลองเปิดกับโซนี่ x8500e เช่นฉากที่อยู่บนเรือสีจะซีดๆ พยายามปรับตั้งค่าบนทีวีแล้วแต่สีมันไม่แจ่มเหมือนไฟล์ตัวอย่างในยูทูปเลยครับ(แต่ฉากกลางคืนสวยงานตามปกติ) เลยอยากจะสอบถามเพื่อนที่ดูเรื่องนี้จากทีวียี่ห้ออื่นๆ ท้องเรือเป็นสีแดงสดหรือซีดๆป่าวครับ

OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!