ผู้เขียน หัวข้อ: Onkyo​ ht-s5805​ อยากอัพลำโพง​และสาย แนะนำ​หน่อย​ครับ​  (อ่าน 5652 ครั้ง)

ออฟไลน์ suwitbkk

• Flat TV member
  • *
ไม่มีความรู้​ด้านนี้เลย​ ตอนนี้ใช้แบบเดิมๆ​สายลำโพง
เส้นเล็กๆ.อยากทราบว่า
1.ถ้าเปลี่ยน​แต่สายลำโพง​เสียงจะดีขึ้นไหมครับ.ถ้าดีแนะนำยี่ห้อและราคา​หน่อยครับ​
2.ถ้าเปลี่ยน​เซ็นเตอร์​ จำเป็นต้อง​เปลี่ยน​คู่หน้าพร้อมกันหรือเปล่า
ช่วยแนะนำเซ็นเตอร์ที่ครับพร้อมราคาด้วยครับ​

3.ถ้าเปลี่ยนคู่หน้าควรเป็น​แบบตั้งพื้น​หรือบุ๊คเชลดีครับ.. รบกวน​แนะนำทั้งสองแบบ​ แบบว่าตัวแอมป์​ขับไหวสบายๆ​ ราคาไม่แรงมาก
4.​ถ้าจะ​เล่นลำโพง​มือสองควรเลือกยังไงครับ

ขอบพระคุณ​ล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ bkav2

• Flat TV member
  • *
Re: Onkyo​ ht-s5805​ อยากอัพลำโพง​และสาย แนะนำ​หน่อย​ครับ​
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 05:03:35 pm »
Polk Rti A3 มือ 1 มือ 2 มาแทนคู่หน้า ย้ายคู่หน้าเดิมไปเป็นเซอราวด์ ส่วนสาย ถ้าไม่หูเทพ ใช้สายลำโพงเมตรละ 30-40 บาทก็ได้ครับ.

ออฟไลน์ pratad22

• Edge LED TV member
Re: Onkyo​ ht-s5805​ อยากอัพลำโพง​และสาย แนะนำ​หน่อย​ครับ​
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 04:29:44 pm »
ไม่มีความรู้​ด้านนี้เลย​ ตอนนี้ใช้แบบเดิมๆ​สายลำโพง
เส้นเล็กๆ.อยากทราบว่า
1.ถ้าเปลี่ยน​แต่สายลำโพง​เสียงจะดีขึ้นไหมครับ.ถ้าดีแนะนำยี่ห้อและราคา​หน่อยครับ​
2.ถ้าเปลี่ยน​เซ็นเตอร์​ จำเป็นต้อง​เปลี่ยน​คู่หน้าพร้อมกันหรือเปล่า
ช่วยแนะนำเซ็นเตอร์ที่ครับพร้อมราคาด้วยครับ​

3.ถ้าเปลี่ยนคู่หน้าควรเป็น​แบบตั้งพื้น​หรือบุ๊คเชลดีครับ.. รบกวน​แนะนำทั้งสองแบบ​ แบบว่าตัวแอมป์​ขับไหวสบายๆ​ ราคาไม่แรงมาก
4.​ถ้าจะ​เล่นลำโพง​มือสองควรเลือกยังไงครับ

ขอบพระคุณ​ล่วงหน้าครับ
++++ เปลี่ยนสายลำโพงเส้นใหญ่กว่าเดิม เสียงจะใหญ่ เบสจะมีมากขึ้นกว่าเดิมแบบฟังออกแน่นอนคับ ผมแนะนำเปลี่ยนสายลำโพงอันดับแรกคับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 04:30:32 pm »
+++ เปลี่ยนสายลำโพงเส้นใหญ่กว่าเดิม เสียงจะใหญ่ เบสจะมีมากขึ้นกว่าเดิมแบบฟังออกแน่นอนคับ ผมแนะนำเปลี่ยนสายลำโพงอันดับแรกคับ

ออฟไลน์ tsainont

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 04:49:58 pm »
ต้องลองอ่านสเปคครับ ขั้นต้นสเปคบอกว่า 100 วัตต์/แชนแนล ก็หาลำโพงที่มีความไวสูง และเสียงจัดจ้านนิดนึง เพราะออนเกียวเสียงออกนุ่ม

ขั้วลำโพงเซ็นเตอร์ และเซอร์ราวน์เป็นสปริงหนีบ สายลำโพงอย่าใหญ่เกิน เดี๋ยวเสียบเข้ารูลำบาก

ยี่ห้อและแนวเสียงลำโพง แนะนำให้ไปฟังเอง ชอบแบบไหนเอาแบบนั้น ถ้าจะเป็นคู่หน้าพร้อมเซ็นเตอร์ก็ดี ถ้างบไม่พอ ก็เซ็นเตอร์ไปก่อน
ลำโพงทาวเวอร์ก็ได้เปรียบเรื่องเสียงใหญ่ขึ้น ฟังดนตรีดีขึ้น ถ้างบถึงก็ทาวเวอร์ครับ

ลำโพงมือสองก็นัดไปฟังเสียง ดูสภาพ และถามอายุคร่าวๆ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2018, 01:28:40 pm »
ต้องลองอ่านสเปคครับ ขั้นต้นสเปคบอกว่า 100 วัตต์/แชนแนล ก็หาลำโพงที่มีความไวสูง และเสียงจัดจ้านนิดนึง เพราะออนเกียวเสียงออกนุ่ม

ขั้วลำโพงเซ็นเตอร์ และเซอร์ราวน์เป็นสปริงหนีบ สายลำโพงอย่าใหญ่เกิน เดี๋ยวเสียบเข้ารูลำบาก

ยี่ห้อและแนวเสียงลำโพง แนะนำให้ไปฟังเอง ชอบแบบไหนเอาแบบนั้น ถ้าจะเป็นคู่หน้าพร้อมเซ็นเตอร์ก็ดี ถ้างบไม่พอ ก็เซ็นเตอร์ไปก่อน
ลำโพงทาวเวอร์ก็ได้เปรียบเรื่องเสียงใหญ่ขึ้น ฟังดนตรีดีขึ้น ถ้างบถึงก็ทาวเวอร์ครับ

ลำโพงมือสองก็นัดไปฟังเสียง ดูสภาพ และถามอายุคร่าวๆ
+++ ตามที่ท่าน tsainont แนะนำเรยคับ ถ้าเปลี่ยนสายลำโพงแล้วเสียงยังไม่เปนที่พอใจ ก็เปลี่ยนเป็นลำโพงตั้งพื้นต่อคับ แต่สิ่งที่ผมอยากจะแนะนำก่อนที่จะเปลี่ยนอะไรก็คือ ลองเค้นประสิทธิภาพชุดที่มีอยู่ให้ออกมาให้ถึงที่สุดก่อนคับ รอดูเครื่องเบิร์นจนครบชั่วโมงแล้วเสียงที่แสดงออกมา มันขาด มันเกินอะไร  ก็ค่อย ๆ ปรุงแต่งกันไป เพราะเครื่องเสียงทุกชุด มันมีศักยภาพในตัวของมันเค้นประสิทธิภาพออกมาให้ถึงที่สุดแล้วท่านอาจจะไม่ต้องเปลี่ยนอะไรเรยยก็ได้นะคับ เพราะเท่าที่ผมไปฟังมา Onkyo​ ht-s5805 ถือว่าเป็น ชุดโฮมฯ เสียงดีชุดนึงเรยคับ เบส sub แน่นมาก ลองค่อย ๆ ปรับลด ปรับเพิ่ม ดูนะคับ ปรับไป ฟังไป เล่นไปเรื่อย ประสบการณ์ล้วน ๆ คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2018, 01:29:27 pm โดย pratad22 »