ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม​พี่ในกลุ่มหน่อยครับ onkyo​ 5805 ลำโพงเสียงกลางมีเสียงแปลกๆ  (อ่าน 4572 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ritt

• *
https://youtu.be/rCLpeQeNZYs
ตามคลิป​ข้างบนนะครับ จะมีเสียงแปลกๆ เฉพาะลำโพงเสียงกลางนะครับ
ลองเปลี่ยน​สาย​ลําโพง​ กับสลับ​กับลำโพง​ตัวอื่นแล้วยังมีเหมือนเดิม
ลองถอดสายหมดทุกอย่าง กับรีเซ็ต​เครื่อง​ยังไม่หาย
 [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ busarin0841361719

• Flat TV member
  • *
ลองเปลี่ยนสายhdmi ด้วยครับ ของเพื่อนผม เป็นแบบเสียงเบาลำโพงคู่หน้าครับ พอเปลี่ยนสายhdmi ก็หายครับ

• *
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2018, 04:11:34 pm โดย Ritt »

• *
ลองเปลี่ยนสายhdmi ด้วยครับ ของเพื่อนผม เป็นแบบเสียงเบาลำโพงคู่หน้าครับ พอเปลี่ยนสายhdmi ก็หายครับ
ขอบคุณ​มาก​ครับ
ผมลองถอดแล้ว แต่ไม่หายเลยครับ
ลองถอดสายสัญญาณ​ที่ต่อทั้งหมด กับสายลำโพงตัวอื่นออกก็ยังไม่หาย

ออฟไลน์ pratad22

• Edge LED TV member
+++ เสียงมันเหมือน อ๊าค ๆ ช็อต ๆ เหมือนสาย ข้อต่อข้างในลำโพงกลางแตะถูกกัน ผมลองเดา ๆ นะคับ ลองเอาลำโพงคู่หน้าข้างใดข้างหนึ่งมาต่อเปนลำโพงกลางดูคับ ว่ายังมีเสียงมั้ย ถ้ามี น่าจะเปนที่ AVR แต่ถ้าไม่มีเสียง แสดงว่าเปนที่ลำโพงกลาง (center) คับ

• *
+++ เสียงมันเหมือน อ๊าค ๆ ช็อต ๆ เหมือนสาย ข้อต่อข้างในลำโพงกลางแตะถูกกัน ผมลองเดา ๆ นะคับ ลองเอาลำโพงคู่หน้าข้างใดข้างหนึ่งมาต่อเปนลำโพงกลางดูคับ ว่ายังมีเสียงมั้ย ถ้ามี น่าจะเปนที่ AVR แต่ถ้าไม่มีเสียง แสดงว่าเปนที่ลำโพงกลาง (center) คับ
ลองสลับแล้วยังเป็นเหมือนเดิมเลยครับ สงสัย มีปัญหา​ที่ตัว AVR  แล้วครับ
คงต้องหาร้านซ่อม​ต่อไป