ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ SVS  (อ่าน 138784 ครั้ง)

ออฟไลน์ audio

• Full LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ SVS
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 08:05:04 am »
ครับผม 10-14 นาฬิกา จะเป้นรุ่น nsd และ รุ่น 1000 ครับ ส่วน -0 ถึง -10 จะเป็นรุ่น ultra และ puls ครับผม :)

ส่วนจะดังจะเบา ก็อย่าให้มันล้นคู่หน้า หรือ เบาสะจน แทบจะไม่มีเสียงความถี่ต่ำ นะครับ ระดับเสียงเนี้ย อยุ่ที่ สภาพห้องด้วยครับ แต่ละห้องปรับระดับเสียงต้องไม่เท่ากันครับ เสียงล้น ไม่ค่อยเจอครับเพราะเจ้าของห้องจะอึดอัดเองครับ ส่วน เบาสะเสียงความถี่ต่ำหายเจอบ่อยครับ แล้วเจ้าของห้องบอกว่า ปรับ sub กลือ หายไปเลยใช่ ครับ 555+ หายไปเลย คือไม่มีเสียงต่ำเลย ห้ามหลอกตัวเองครับ เปิดให้ได้ยินเสียงพอดีๆ แล้วค่อยปรับ cross ไปเรือยๆ ตามที่ท่าน lasa ว่าอะครับปรับที่ละขีดแล้วนั่งฟังครับรับรองมันจะมี ขีดเดียวที่กลือหายไปเลย นะครับ ลองทำๆกันดุครับไม่ยากอย่างที่คิดครับ

ปล ห้ามปรับระดับเสียงของ sw ที่ avr นะครับ คงค่าไว้เป้น 0 ดังไม่ดังมาปรับที่ sub ครับ :)

ออฟไลน์ dearseed

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 11:45:23 am »
แล้วห้อง 4*4  ใช้ SVS ตัวไหนถึงจะเหมาะคับ

ออฟไลน์ lasa

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 02:34:55 pm »
แล้วห้อง 4*4  ใช้ SVS ตัวไหนถึงจะเหมาะคับ

ตั้งงบใว้เท่าไหร่ครับ ตามงบเลยท่าน

ออฟไลน์ athee

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 09:04:17 am »
ที่ ปิยะนัส มีให้ลองฟังมั้ยอ่ะครับ หรือหาซื้อได้ร้านไหนมั่งครับ ผมอยู่แถว ศรีนครินทร์ ครับ

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 01:33:28 pm »
ที่ ปิยะนัส มีให้ลองฟังมั้ยอ่ะครับ หรือหาซื้อได้ร้านไหนมั่งครับ ผมอยู่แถว ศรีนครินทร์ ครับ

ปิยะนัส ไม่ได้ขาย SVS ครับท่าน

ที่ร้าน HDT ของท่าน Audio ไงครับ ตามลายเซ๋นต์ ท่าน Audio ไปเลยครับ

ออฟไลน์ Pussycat

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 07:04:56 pm »
ฟังเพลงเสียงเป็นยังไงครับ ซับ svs ท่าน lasa [งง]

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 08:38:01 pm »
ฟังเพลงเสียงเป็นยังไงครับ ซับ svs ท่าน lasa [งง]

ก็โอนะ ครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 09:46:49 am »
เสาร์ ที่ผ่านมา ไปฟังชุดโฮม ที่บ้านพี่ ๆ 2 หลัง เอากะลา ออกจากหัวไป 2 ใบ อิอิ   ยก  [ปาดเหงื่อ] เอา SVS ไปให้ พี่ๆ ฟังด้วย ลองสาย AC กันด้วย สนุกสนานกันเชียว

เสาร์นี้ไม่รู้ว่าจะมีวาสนา ไปฟัง sonus หรือเปล่า คราวนี้ คงเป็นกะลา ใบใหญ่  [รัก] อีกนิด 55555

ออฟไลน์ nattha sasa

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 12:36:42 pm »
ไปฟังบ้านไหนบ้างคับ   อยากฟังจัง svs เสียงดุ มัน ดี  อยากได้อีกตัวจัง แต่สายไฟยังไงต้องจีบมาให้ได้คับ  คุยกับพี่กริต แล้วเสาร์นี้ จะไปฟัง sonus กัน อิอิ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 01:29:59 pm »
ไปฟังบ้านไหนบ้างคับ   อยากฟังจัง svs เสียงดุ มัน ดี  อยากได้อีกตัวจัง แต่สายไฟยังไงต้องจีบมาให้ได้คับ  คุยกับพี่กริต แล้วเสาร์นี้ จะไปฟัง sonus กัน อิอิ

บ้านคุณนัทแหละครับ แล้วเลยไปฟังบ้านพี่ประสาน อีกรอบ 5555 เสียงห้องแก ดีขึ้นกว่าเก่านะผมว่า รายละเอียดยุบยิบ ๆ ๆ มาก ๆ โดยเฉพาะ surround ผมว่าแกปรับได้ดีมาก ๆ เลย อะครับ วงล้อมดีกว่าหลายๆ ห้องที่เคยไปฟังในงาน bav เลยนะ อีกอย่าง เสียงซับครับ เสียงคุณภาพเลยครับ คุณนัท หัวเบสแจ่มมาก ๆ ขาดก็แต่ แรงประทะแค่นั้นเพราะ ของแกตัวเล็กและห้องใหญ่ นี่ถ้าใช้ SVS SB13 ละก็  [โย่ว] ยอมรับว่าแกโมซับ และ set up ได้ดีจริงๆ ครับ ราคารวมๆ ห้องแก ถูกกว่าห้องผมอีก 55555

กลับมามาปรับที่ห้องอีกรอบ
ห้องผม มันมี standing wave ครับ และมีเสียงก้องสะท้อน ขนาดวางโซฟาเต็มยังสะท้อนเลย ลองจาก แผ่น yim hok man เสียงกลองมันฮึม ๆ ครับ จะเอาแผ่นซับเสียงไปติดก็ไม่ได้ มันเป็น wallpaper เดี๋ยวแม่บ้านด่า แถมตรงมุมมีปลั๊กอยู่อีกตะหาก ต้องยอมรับสภาพไปก่อนท่าน ใว้มีห้องค่อยเซ็ต จริงๆ จังๆ กับมัน เพราะตอนนี้ขยับอะไรยากมาก ๆ 55555

ไปด้วย ครับ คุณนัทไปฟัง sonus  พี่ประสาน บอกแล้ว แกบอกว่าถ้าจะไปให้โทรหา เดี๋ยวจะฝากไปกับพี่กฤช ไม่รู้รถเต็มป่าวอะท่าน จะได้มีวาสนาไปฟังชุด xx,xxx,xxx เป็นบุญหู กะเขาบ้าง อิอิ  [yes]

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 08:14:06 pm »
เห็นด้วยคับ ที่ผมฟังลาสุด เบสดีจริงๆๆ แต่เซอร์ราว ยังแตกต่างกันอยู่ ตอนนี้แกคงแก้ไขสำเร็จแล้ว....  [รัก]  หากแก่ใช้ 13 นิ้วสองตัวผมว่าแผนดินไหวแน่นๆๆๆ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 08:41:29 am »
เห็นด้วยคับ ที่ผมฟังลาสุด เบสดีจริงๆๆ แต่เซอร์ราว ยังแตกต่างกันอยู่ ตอนนี้แกคงแก้ไขสำเร็จแล้ว....  [รัก]  หากแก่ใช้ 13 นิ้วสองตัวผมว่าแผนดินไหวแน่นๆๆๆ

13 นิ้ว 2 ตัวถ้าเป้น sb ตู้ปิดก็คงดีครับ แต่ ถ้าเป้น pb ตู้เปิดละก็ .... มีบ้านพังครับ โหดไปครับ ตัวเดียวก็กินพื้นที่คลุมห้องได้สบายๆแล้วครับ 55+

อยากไปแจมที่ระยองจัง เอาไว้ผมหายยุ่งผมจะไปหานะครับ อยากไปเยื่ยมบ้านท่าน lasa ด้วยครับ ไว้จะไปครับ :)

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 08:44:15 am »

13 นิ้ว 2 ตัวถ้าเป้น sb ตู้ปิดก็คงดีครับ แต่ ถ้าเป้น pb ตู้เปิดละก็ .... มีบ้านพังครับ โหดไปครับ ตัวเดียวก็กินพื้นที่คลุมห้องได้สบายๆแล้วครับ 55+

อยากไปแจมที่ระยองจัง เอาไว้ผมหายยุ่งผมจะไปหานะครับ อยากไปเยื่ยมบ้านท่าน lasa ด้วยครับ ไว้จะไปครับ :)

ว่างๆ มานะครับ

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 08:48:21 am »

เอาสักตัวดิ ท่านนัท

มะคืน ลูกนอนเร็วเลย ปรับ ขยับใหม่ โดย อ้างอิงเสียงจากบ้านพี่ประสาน โอย ดีขึ้นพอสมควรครับ หลังจากเอากะลาออกไป 1 ใบ เอาหูตะกั่วไปขัด ๆ จากห้อง พี่ๆ

นานแล้วที่ไม่ได้ไปฟังบ้านอื่นๆ แถมของตัวเองก็ไม่ค่อยใส่ใจเท่าไหร่ เพราะกะว่าปล่อยๆ มันไปก่อน เอาเข้าจริง มันชักไม่ไหวแฮะ  [โขกโต๊ะ]

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 09:07:12 pm »

เอาสักตัวดิ ท่านนัท

มะคืน ลูกนอนเร็วเลย ปรับ ขยับใหม่ โดย อ้างอิงเสียงจากบ้านพี่ประสาน โอย ดีขึ้นพอสมควรครับ หลังจากเอากะลาออกไป 1 ใบ เอาหูตะกั่วไปขัด ๆ จากห้อง พี่ๆ

นานแล้วที่ไม่ได้ไปฟังบ้านอื่นๆ แถมของตัวเองก็ไม่ค่อยใส่ใจเท่าไหร่ เพราะกะว่าปล่อยๆ มันไปก่อน เอาเข้าจริง มันชักไม่ไหวแฮะ  [โขกโต๊ะ]
ก็อยากอยู่คับ แต่ต้องทำการ set sub เต้าหู้ 2 ลูก ให้ได้ก่อน........  แต่ตอนนี้ที่บ้านมี sub 3 ลูกแล้ว ซื้ออีก สงสัยต้องเอาซับ มาหนุน แทนที่นอนแน่...  ว่าแต่ มีใครใช้ sub 3 ตัวบางหว่า..

ออฟไลน์ dekdemo

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 11:09:41 pm »
ผมก็คิดเป็นเล่นไป

จะมีใครบ้างไหม เอาซับ 4 ตัวไปวางแต่ละมุมของห้อง แล้วลองฟังเสียง

ปล.ได้เสียงที่โอบล้อมมากขึ้นหรือเปล่าหว่า...   [งง]

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 09:00:45 am »
ผมก็คิดเป็นเล่นไป

จะมีใครบ้างไหม เอาซับ 4 ตัวไปวางแต่ละมุมของห้อง แล้วลองฟังเสียง

ปล.ได้เสียงที่โอบล้อมมากขึ้นหรือเปล่าหว่า...   [งง]

นั่นสิครับ บ้านไหนใช้ 3-4 ตัว บอกด้วย อยากไปฟังจัง  [หื่น]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2013, 09:02:04 am โดย lasa »

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 09:18:59 am »
แจ้งแบบนี้ดีกว่าครับ sub ที่เค้าเล่นกันหลายๆตัว เนี้ย เพราะ ห้องใหญ่ เกินบรรยากาศของเสียง sub ตัวเดียว  มันเสียงมาไม่คลุมห้องไม่ทั่ว ผมยกตัวอย่าง แบบว่า เสียงระเบิดตูมมม ที่ ลำโพง เซอร์ราวหลัง ขวา  มันจะต้องมีเสียงความถี่ต่ำของ sub มาเสริม แต่ความรู้สึกว่ามันมาแต่ไม่แน่น มาแต่ไม่ใหญ่ ความรู้สึกเลยว่า มันไปเสริมคุ่หน้าได้หนากว่า คู่หลัง อะไรประมาณนี้ แบบนี้อะครับที่เรียกว่า sub ไม่เต็ม ห้อง แบบนี้ เค้าก็จะเสริม sub เข้าไปในระบบอีก ส่วนมากมักเจอกับห้องใหญ่กว่า sub หรือ แก้โดยหา sub ดอกใหญ่ๆ รุ่นใหญ่ๆ มาเสริม ก็ไม่จำเป็นต้องเล่น 2 ตัวครับ ...

อีกแบบนึง การวาง sub การวางใกล้ center ได้มากที่สุดปรับให้กลืนได้ ก็ ไม่จำเป็นต้องใช้ 2 ตัว แต่ ถ้า วางได้ด้างข้างลำโพงแต่ละฝัง แล้วเสียงมันเอียงไปด้านนึงถึงแม้จะปรับลืนแล้วก็ยังคงเอียงแบบนี้ บางคนก็เสริม sub เข้ามาได้อีกตัวเพื่อความสมดุลเสียง ก็สุดแท้แล้วแต่ครับ เล่น sub หลายตัวสำคัญมากๆเรื่องปรับให้กลืน ทั้งกลืนระบบ และ กลืนกันเองระหว่าง sub ทั้ง2ตัว แรกๆอาจจะยากแต่ถ้ารู้ การปรับ ก็ ok ครับไม่ยากเลย ต้องลองเองครับ ปรับ sub ถ้าดังไปไม่กลืน เสียงจะไม่ใช่แต่ตูมตามนะครับมันยังไป กวนและกลบรายละเอียดเสียงอื่นๆ หายหมดครับ สำคัญที่สุดเลยครับการปรับ sub 

ปล  เล่น sub หลายตัว ยกตัวอย่างห้อง บรรยาย lcdtvthailand งาน bav ล่าสุดอะครับ ห้อง 7x17 เมตร ใช้ sub 6 ตัวหน้า 4 หลัง 2 ผมยังว่ามันจางๆไปเลยครับ แต่ขอชมว่า ทีมงาน antham set ออกมาได้ดีมากครับ แต่ถ้าเพิ่ม sub เข้าไปอีก รับรอง สุดๆ 555+ ยิ่งได้ svs นะครับ 55555+  [รัก]