ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ SVS  (อ่าน 139190 ครั้ง)

ออฟไลน์ dekdemo

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ SVS
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 04:51:49 pm »
ห้องผมคงไม่ขาด sub หรอกครับ

แต่ผมขาดซับ (ทรัพย์)  [เศร้า]

ปล. ขำขำนะครับอิอิ

ออฟไลน์ lasa

• Full LED TV member
  • ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 05:17:09 pm »
คนเล่นเครื่องเสียง ก็มีกรรม แบบนี้แหละครับ  [เศร้า]

คนไหนกรรมเยอะ( หูดี ) ก็ต้องเสียทรัพย์ เยอะ ต้องสะเดาะเคราะห์ ด้วยการ เอาของเก่าไปปล่อย แล้วนิมนต์ ของขลัง สรรพคุณ เทพ ๆ จากแต่ละสำนักมาประจำบ้าน เพื่อให้ทุกข์คลี่คลายลง เสมือนเคราะห์กรรมจะเบาบาง แต่ถ้าเบสบาง ก็คงต้องเสียทรัพย์ (ซับ) เพิ่ม 55555 เกี่ยวกันไหมเนี่ย

ล้อเล่นขำ ๆ ครับ

ว่าแต่ ท่านไหนใช้  SVS 2 ตัวบ้าง หรือใช้ตู้ปิด คู่กับตู้เปิด มาเล่าให้ฟังบ้างนะ

ออฟไลน์ nattha sasa

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 06:49:55 pm »
คนเล่นเครื่องเสียง ก็มีกรรม แบบนี้แหละครับ  [เศร้า]

คนไหนกรรมเยอะ( หูดี ) ก็ต้องเสียทรัพย์ เยอะ ต้องสะเดาะเคราะห์ ด้วยการ เอาของเก่าไปปล่อย แล้วนิมนต์ ของขลัง สรรพคุณ เทพ ๆ จากแต่ละสำนักมาประจำบ้าน เพื่อให้ทุกข์คลี่คลายลง เสมือนเคราะห์กรรมจะเบาบาง แต่ถ้าเบสบาง ก็คงต้องเสียทรัพย์ (ซับ) เพิ่ม 55555 เกี่ยวกันไหมเนี่ย

ว่าแต่ ท่านไหนใช้  SVS 2 ตัวบ้าง หรือใช้ตู้ปิด คู่กับตู้เปิด มาเล่าให้ฟังบ้างนะ

เคยทดสอบคับ ใช้ตู้ปิดยิงล่าง กับตู้เปิดยิงหน้า ได้แรงปะทะมากขึ้น เสียงถึงตัวกว่า ยิงล่างคู่มาก แต่ ทำให้กลืนกันยากมากๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ yhoun

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 06:52:11 pm »

ถามนี้ ท่านพี่มีแผน.  อะไรอยู่หรือปล่าว.   ครับ [ปลื่ม]

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 10:00:25 pm »

เคยทดสอบคับ ใช้ตู้ปิดยิงล่าง กับตู้เปิดยิงหน้า ได้แรงปะทะมากขึ้น เสียงถึงตัวกว่า ยิงล่างคู่มาก แต่ ทำให้กลืนกันยากมากๆๆๆๆๆๆๆ

ใช่แล้วท่าน มันน่าจะดังคนละตุ๊บ ต้องเซ็ตให้มันลงตรงกลางกันจริงๆ

ออฟไลน์ JoJoBoy

• MSN Messenger - jojoboy-69_@hotmail.com
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 09:29:07 pm »
ได้มีโอกาสไปฟังมากับหูตัวเองแล้วครับ

สมคำล่ำลือจริงๆ สุดยอดครับ งบมาเมื่อไหร่จะไปสู่ขอมั่งแล้วครับ

ไม่ไหวจริงๆ ซูฮกครับ
à´ç¡»×¹ÍÔ¹´Õé "àÃÒà¹é¹ªÔè§ àÃÒäÁèà¹é¹áªÁ»ì"

éLG 42pt350
Popcorn A-210
Yamaha RX-V471
Polk Tsi-300
Polk cs20
Polk Psw 110
Speaker Cable : JPS Super Blue

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 10:50:47 pm »
ได้มีโอกาสไปฟังมากับหูตัวเองแล้วครับ

สมคำล่ำลือจริงๆ สุดยอดครับ งบมาเมื่อไหร่จะไปสู่ขอมั่งแล้วครับ

ไม่ไหวจริงๆ ซูฮกครับ

ใครเน้นดูหนัง เห็นไปฟังทีไร 80-90 % เป็นโดนเกือบทุกรายไป 55555  [คิคิ] [คิคิ] เดี๋ยวท่าน JOJOBOY คงได้เป็นสมาชิก SVS ขาโหด เร็วๆ นี่แน่  [จุ๊บ]

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 11:08:01 am »
หลังจาก หันมาตั้งใจ ขยับและ set ใหม่อีกรอบ

มีเวลาว่างๆ ขุดเอาหลังเรื่องเก่า  ที่เคยดูกับซับตัวเก่ามาดูอีกรอบ แหม๊ มันขึ้นตั้งเยอะเลย พอเสียงมันสะอาดขึ้น ลูกกลมขึ้น บางฉากที่เบสเคลื่อนตัวจาก  ขวาไปซ้าย หน้าไปหลัง ชัดเจนขึ้นเยอะเลย ยิ่งหนังผี ที่เสียง Effect อย่างอื่นมันไม่ค่อยมี โบร๊ววววว !!!! บรื๊อ ๆ ๆ สยอง

Silent Hill ฉากปิ้งขนมปัง นาทีแรก ๆ ผมยังต๊ก กะ ใจ เลย เฮ่อ (ขวัญอ่อน  [โขกโต๊ะ] ขึ้นแฮะ)

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 12:11:21 pm »
หลังจาก หันมาตั้งใจ ขยับและ set ใหม่อีกรอบ

มีเวลาว่างๆ ขุดเอาหลังเรื่องเก่า  ที่เคยดูกับซับตัวเก่ามาดูอีกรอบ แหม๊ มันขึ้นตั้งเยอะเลย พอเสียงมันสะอาดขึ้น ลูกกลมขึ้น บางฉากที่เบสเคลื่อนตัวจาก  ขวาไปซ้าย หน้าไปหลัง ชัดเจนขึ้นเยอะเลย ยิ่งหนังผี ที่เสียง Effect อย่างอื่นมันไม่ค่อยมี โบร๊ววววว !!!! บรื๊อ ๆ ๆ สยอง

Silent Hill ฉากปิ้งขนมปัง นาทีแรก ๆ ผมยังต๊ก กะ ใจ เลย เฮ่อ (ขวัญอ่อน  [โขกโต๊ะ] ขึ้นแฮะ)
นั้นดิคับ วันก่อนดูตี3 3D  น่ากลัวสุดๆๆ   

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 12:34:01 pm »

นั้นดิคับ วันก่อนดูตี3 3D  น่ากลัวสุดๆๆ   
เรื่องนี้ผมยังไม่กล้าดูเลย (แอบกลัว ) แต่บันทึกเสียงมาดีนะ วันนั้นลองบ้านพี่ ประสาน แป๊ปเดียว ชอบ เกรซ มาก ๆ  [ปลื่ม] [ปลื่ม]  [จุ๊บ] [จุ๊บ]

ออฟไลน์ Laongfong

• *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 06:12:09 pm »
อยากได้ SB 1000 จุงเบย

ออฟไลน์ yoputtipong

• *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 09:43:55 pm »
ขอคำแนะนำครับ  sb-12nsd 2 ตัว vs sb-13 ultra แบบไหนคุ้มและดีกว่า ห้อง4x5 ครับ

ออฟไลน์ audio

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 08:15:26 am »
ขอคำแนะนำครับ  sb-12nsd 2 ตัว vs sb-13 ultra แบบไหนคุ้มและดีกว่า ห้อง4x5 ครับ

ตามที่ทดลองนะครับ

ok ครับ 2 ย่อมดีกว่า 1 ในแง่ของความสมดุลเสียงและ บรรยากาศ คลุมห้อง อันนั่น ok ครับหลายคนลองแล้วก็ติดใจสำหรับใช้ sub 2 ตัว

แต่ ถ้าห้องท่านไม่ใหญ่ สามารถ วาง sub ไว้ใกล้ center ได้ ผมว่าไม่แพ้กันหรอกครับ ในแง่ของ สมดุลเสียง แต่ 2 ตัวมันก็จะเห็นผลกว่าอยุ่ดี

แต่คราวนี้ ที่ท่านถามว่า 12 nsd  2 ตัว จะดีกว่า 13 ultra รึเปล่า ผมว่าจะดีกว่าแง่สมดุลเสียง และ บรรยากาศคลุมห้องกว่าครับ ถ้าห้องใหญ่

แต่มันก็ ไม่สามารถ ทำเสียงได้แบบ 13 ultra ได้เลยครับ ต่อให้ nsd กี่ตัว เสียงก็จะเป้นแบบ nsd ครับ มันจะไม่มีความหนาและเนื้อเสียงเท่า ultra ครับ

ไม่ งง นะครับ มันดีกันคนละเรื่องครับ 12 nsd 2 ตัวดีตรงคลุมห้องสมดุลดี แต่ ไม่สามารถ ออกแนวเสียงได้แบบ 13 ultra ครับ ...

สรุป นะครับ เหมือนท่านเอาลำโพง ยี่ห้อ mid-end มาใช้สัก 5คู่ ท่านก็ไม่สามารถ ได้ยินเสียงเหมือน ลำโพง hi-end  1 คู่ครับ อันนี้แล้วแต่ชอบครับ

แต่ขอบอกว่า 12 nsdก็สุดยอดมากๆ  มากจริงๆถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่นๆในท้อง ตลาด ครับ อย่าเชื่อใครถ้าท่านไม่ได้ฟังเองครับ  [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 10:02:52 am »
เคยฟัง 8'' x2 , 10''x2 and 12''x1

ยังไงเสียงก็คนละเสียงครับ ผมชอบ 12'' x1 มากกว่า มีแรงประทะมากกว่า ถึงตัวมากกว่า เบสก้อนโตกว่า ใหญ่กว่า เสียงดีกว่าจริงครับ  สมดุลของเสียงอาจเป็นรอง 10'' x2 นิด ๆ ถ้า set ดี ๆ และห้องไม่ใหญ่มาก น่าจะพอๆ กัน

ถ้ามีตังค์ คงเล่น 13'' สำหรับห้องผมที่จะทำ ขนาดประมาณ 3.8x5.xx m แต่ตอนนี้ มี 12 nsd 1 ตัวแล้ว เพื่อไม่ให้เจ็บตัวมาก คงเล่น 12 nsd อีกตัว เพราะก็พอใจเสียงอยู่มาก ครับ  [รัก]

ออฟไลน์ yoputtipong

• *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 07:46:36 pm »
สรุป นะครับ เหมือนท่านเอาลำโพง ยี่ห้อ mid-end มาใช้สัก 5คู่ ท่านก็ไม่สามารถ ได้ยินเสียงเหมือน ลำโพง hi-end  1 คู่ครับ อันนี้แล้วแต่ชอบครับ
                                                                                                                                                                                                   เคยฟัง 8'' x2 , 10''x2 and 12''x1
ยังไงเสียงก็คนละเสียงครับ ผมชอบ 12'' x1 มากกว่า มีแรงประทะมากกว่า ถึงตัวมากกว่า เบสก้อนโตกว่า ใหญ่กว่า เสียงดีกว่าจริงครับ  สมดุลของเสียงอาจเป็นรอง 10'' x2 นิด ๆ ถ้า set ดี ๆ และห้องไม่ใหญ่มาก น่าจะพอๆ กัน
                  ได้คำตอบแล้ว..                                                                                                                                                                                                                                                                   ขอบคุณท่านaudioและท่านlasa ครับ กำลังนับวันรอฟังเสียง [หื่น]ร้านที่จะมาเปิดใหม่ที่เชียงใหม่สิ้นเดือนนี้ครับ

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 08:26:28 pm »
สรุป นะครับ เหมือนท่านเอาลำโพง ยี่ห้อ mid-end มาใช้สัก 5คู่ ท่านก็ไม่สามารถ ได้ยินเสียงเหมือน ลำโพง hi-end  1 คู่ครับ อันนี้แล้วแต่ชอบครับ
ยังไงเสียงก็คนละเสียงครับ ผมชอบ 12'' x1 มากกว่า มีแรงประทะมากกว่า ถึงตัวมากกว่า เบสก้อนโตกว่า ใหญ่กว่า เสียงดีกว่าจริงครับ  สมดุลของเสียงอาจเป็นรอง 10'' x2 นิด ๆ ถ้า set ดี ๆ และห้องไม่ใหญ่มาก น่าจะพอๆ กัน
                  ได้คำตอบแล้ว..                                                                                                                                                                                                                                                                   ขอบคุณท่านaudioและท่านlasa ครับ กำลังนับวันรอฟังเสียง [หื่น]ร้านที่จะมาเปิดใหม่ที่เชียงใหม่สิ้นเดือนนี้ครับ
เพิ่มเติมขอดีของซับ สองตัวนะคับ
1. เสียงเบส สะอาดกว่า  แพราะเปิดความดังเท่าเดิม แต่ซับทำงานน้ิอยลง ค่าความผิดเพี่ยนต่ำ
2. หากท่านมี sub ตัวเดียวอยุ่ หากเพิ่มอีกตัว ท่านจะได้ อินแพค ที่ดีเพิ่มขี้น อินแพค นะคับไม่ใช้ปริมาณเบส
3. สมดุลเสียง   หากตัวเดียววาง ข้าง ยังไงเบสก็เอียงคับ  จุดที่ดีคือใต้ หรือข้างเซ็นเตอร์...     หากทำได้ท่านจะรู้ว่้า เบสเ็ป็นลูกๆๆ อยู่กลางจอได้เลย
4.การเล่นซับ สองตัวเรา จะไม่ได้เน้น ที่ความแรง และ การปะทะถึงตัวคับ แต่จะเพิ่มคุณภาพของเสียงเบส  เป็นหลักคับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2013, 08:29:14 pm โดย planattha »

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 08:45:32 pm »
สรุป นะครับ เหมือนท่านเอาลำโพง ยี่ห้อ mid-end มาใช้สัก 5คู่ ท่านก็ไม่สามารถ ได้ยินเสียงเหมือน ลำโพง hi-end  1 คู่ครับ อันนี้แล้วแต่ชอบครับ
ยังไงเสียงก็คนละเสียงครับ ผมชอบ 12'' x1 มากกว่า มีแรงประทะมากกว่า ถึงตัวมากกว่า เบสก้อนโตกว่า ใหญ่กว่า เสียงดีกว่าจริงครับ  สมดุลของเสียงอาจเป็นรอง 10'' x2 นิด ๆ ถ้า set ดี ๆ และห้องไม่ใหญ่มาก น่าจะพอๆ กัน
                  ได้คำตอบแล้ว..                                                                                                                                                                                                                                                                   ขอบคุณท่านaudioและท่านlasa ครับ กำลังนับวันรอฟังเสียง [หื่น]ร้านที่จะมาเปิดใหม่ที่เชียงใหม่สิ้นเดือนนี้ครับ
เพิ่มเติมขอดีของซับ สองตัวนะคับ
1. เสียงเบส สะอาดกว่า  แพราะเปิดความดังเท่าเดิม แต่ซับทำงานน้ิอยลง ค่าความผิดเพี่ยนต่ำ
2. หากท่านมี sub ตัวเดียวอยุ่ หากเพิ่มอีกตัว ท่านจะได้ อินแพค ที่ดีเพิ่มขี้น อินแพค นะคับไม่ใช้ปริมาณเบส
3. สมดุลเสียง   หากตัวเดียววาง ข้าง ยังไงเบสก็เอียงคับ  จุดที่ดีคือใต้ หรือข้างเซ็นเตอร์...     หากทำได้ท่านจะรู้ว่้า เบสเ็ป็นลูกๆๆ อยู่กลางจอได้เลย
4.การเล่นซับ สองตัวเรา จะไม่ได้เน้น ที่ความแรง และ การปะทะถึงตัวคับ แต่จะเพิ่มคุณภาพของเสียงเบส  เป็นหลักคับ..

++ ตาม ท่านนัท เลยครับ
เดี๋ยว จขกท  ก็ได้ฟังแล้วนี่นา จะเอาโหดขนาดไหน จัดเอาเองเลย 5555

ออฟไลน์ dearseed

• *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 07:35:10 pm »
ขอคำชี้แนะหน่อยคับ ซับ 3 ตัวนี้ คิดว่า ตัวไหนน่าเล่นมากที่สุดคับ 1. TANNOY TS2.10 ซับวูฟเฟอร์   2.PARADIGM: DSP-3400V2   3.SVS PB12-NSD
ตัวไหนที่ลงได้ลึกๆ และคุ้มค่าครับ พอดีได้ลองฟัง TANNOY TS2.10 เห็นว่า เป็น 10 นิ้ว 2 ดอกหันหลังชนกันนะคับ แต่ไม่ค่อยมีคนใช้กันเลย รบกวนหน่อยนะคับ
เพราะพฤหัสนี้จะซื้อแล้วคับ  อีกอย่างคับ เจ้า SVS PB12-NSD เน้นดูหนังอย่างเดียวหรอคับ แล้วถ้าฟังเพลงเสียงเบสมันจะเป็นอย่างไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2013, 07:41:21 pm โดย dearseed »