ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ SVS  (อ่าน 138783 ครั้ง)

ออฟไลน์ ball98

• Full LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ SVS
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 10:15:51 am »
 9
สอบถามครับ ถ้าใช้ sb 1000 กับ pb 1000  คู่กันจะเป็นอย่างไรครับ เสียง sub จะสมบูรณ์ขึ้น หรือจะตีกันมั่วครับ
ตามความคิดผมนะครับ มันคงจะได้เบสต้นและเบสลึกนะครับ แต่ต้องขึ้นอยู่กับการเซ็ท เดี๋ยวรอให้ท่านๆ ที่มีประสบการณ์มาช่วยตอบดีกว่าครับ

ออฟไลน์ sarntim

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 11:53:35 am »
ถามท่านที่ใช้ svs อยู่ครับ

ห้อง กว้าง 4 ยาว 6-5  ตัวไหนดีครับ

sb 12   pb 12  ไม่ทราบว่า 2 ตัวนี้เอาอยู่มั๊ยครับ

สำหรับห้องขนาดนี้   

และถ้า เป็น sb 13 อัลตร้า กับ pb 13  เบสจะเยอะไปมั๊ยครับ

รบกวนท่านผู้รู้ทั้งหลายแนะนำทีครับ จะซื้อแล้ว

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
 [ปลื่ม]

ปล .ดูหนัง 90 เพลง 10

ออฟไลน์ lasa

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 12:26:20 pm »
ถามท่านที่ใช้ svs อยู่ครับ

ห้อง กว้าง 4 ยาว 6-5  ตัวไหนดีครับ

sb 12   pb 12  ไม่ทราบว่า 2 ตัวนี้เอาอยู่มั๊ยครับ

สำหรับห้องขนาดนี้   

และถ้า เป็น sb 13 อัลตร้า กับ pb 13  เบสจะเยอะไปมั๊ยครับ

รบกวนท่านผู้รู้ทั้งหลายแนะนำทีครับ จะซื้อแล้ว

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
 [ปลื่ม]

ปล .ดูหนัง 90 เพลง 10

SUB 12 เอาอยู่ครับ เล่น 13 ก็ได้ถ้ามีงบครับ

แพงขึ้นเสียงดีขึ้นครับ ที่สำคัญต้องเชตให้ดี

ออฟไลน์ thanasan

• *
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 06:45:19 am »
ขอบคุณครับคุณball98

ออฟไลน์ maengegg

• *
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 03:44:10 pm »
ถามท่านที่ใช้หรือเคยฟัง svs pc-12nsd ว่าแนวเสียงเปนยังไงครับ? แล้วเสียงต่างจาก sb(pb)-12nsd ยังไงครับ? สำหรับห้องขนาด 3*3.5ม. ถ้าใช้ pc-12nsd เสียงจะล้นมั๊ยครับ? ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ phasun

• *
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 08:35:23 am »
pc 12 nsd ใช้อยู่ครับ เพิ่งปลดออก

ไม่ใช่ไม่ดีนะ อัพเป็น 12plus PC เหมือนเดิม

จากที่เคยใช้ทั้ง SB Pb  ผมว่าPC นี อย่างแรกเลย สวยครับ  เหมือนเฟอร์  เผลอๆ ไม่รู้เลยว่าเป็นลำโพง

ส่วนเสียงนี่  ได้ทั้งหัวทั้งหางครับ ลูกจุกอกนี่ คิดว่ทำได้ดีกว่า pb ซะอีก

ปืนสั้นยิงกันนัดเดียวโป้งนี่  สู้ SB ไม่ได้แน่ครับ เสียงแบบนี้ pb แทบไม่ออกด้วยซ้ำ pb นี่ฉากแบบระเบิดคลืนๆ ทำได้ดีมากครับ

แต่ pc  มาหมดครับทั้งปืนสั้น ทั้งระเบิด  เตะต่อยเบสต้นๆ ช่ีวยคู่หน้าได้มากครับ

ออฟไลน์ pratad22

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 09:22:30 am »
ที่ ปิยะนัส มีให้ลองฟังมั้ยอ่ะครับ หรือหาซื้อได้ร้านไหนมั่งครับ ผมอยู่แถว ศรีนครินทร์ ครับ

ปิยะนัส ไม่ได้ขาย SVS ครับท่าน

ที่ร้าน HDT ของท่าน Audio ไงครับ ตามลายเซ๋นต์ ท่าน Audio ไปเลยครับ

++ ฝากบอกท่าน Audio มาเปิดสาขาที่สุราษฎร์ บ้างนะครับ ที่นี่คนเล่นเครื่องเสียงเยอะ แต่เครื่องเสียงมีให้ฟัง ให้ซื้อ น้อยมากครับ

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 11:44:06 am »
ที่ ปิยะนัส มีให้ลองฟังมั้ยอ่ะครับ หรือหาซื้อได้ร้านไหนมั่งครับ ผมอยู่แถว ศรีนครินทร์ ครับ

ปิยะนัส ไม่ได้ขาย SVS ครับท่าน

ที่ร้าน HDT ของท่าน Audio ไงครับ ตามลายเซ๋นต์ ท่าน Audio ไปเลยครับ

++ ฝากบอกท่าน Audio มาเปิดสาขาที่สุราษฎร์ บ้างนะครับ ที่นี่คนเล่นเครื่องเสียงเยอะ แต่เครื่องเสียงมีให้ฟัง ให้ซื้อ น้อยมากครับ

ท่านอยู่สุราษฎร์เหรอครับ ผมมีพี่ที่เคารพรู้จักท่านนึงอยุ่ที่นั่นเหมือนกันครับ เล่นหนักมาก ๆ ล่าสุดโดนไป 1200 k แล้ว ทุกครั้งที่จะซื้อเครื่องเสียงแกต้องบินมาลง กทม มานอนพัก 2-3 วันตระเวนฟังในกรุงเทพ  ซื้อเสร็จต้องโดนค่าขนส่งอีก หลายตังค์ ลำบากจริงๆ ครับ ทำไงได้ใจมันรัก 5555
ชุดแก ก็ onkyo 5509 ,anthemp5, JLF113 ,PARADIGM SIGNATURE ทั้งชุด ล่าสุดโดนค่าสายไปไม่ต่ำกว่า 300k แล้วมั้งครับ [ช็อค]

บ้านแฟนผมอยู่ยะลา เบตงแนะ  [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ pratad22

« ตอบกลับ #116 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 11:54:28 am »

ท่านอยู่สุราษฎร์เหรอครับ ผมมีพี่ที่เคารพรู้จักท่านนึงอยุ่ที่นั่นเหมือนกันครับ เล่นหนักมาก ๆ ล่าสุดโดนไป 1200 k แล้ว ทุกครั้งที่จะซื้อเครื่องเสียงแกต้องบินมาลง กทม มานอนพัก 2-3 วันตระเวนฟังในกรุงเทพ  ซื้อเสร็จต้องโดนค่าขนส่งอีก หลายตังค์ ลำบากจริงๆ ครับ ทำไงได้ใจมันรัก 5555
ชุดแก ก็ onkyo 5509 ,anthemp5, JLF113 ,PARADIGM SIGNATURE ทั้งชุด ล่าสุดโดนค่าสายไปไม่ต่ำกว่า 300k แล้วมั้งครับ [ช็อค]

บ้านแฟนผมอยู่ยะลา เบตงแนะ  [ปาดเหงื่อ]

++ ที่สุราษฎร์ฯ คนเล่นเครื่องเสียงเยอะมากครับ แต่อย่างที่บอก ร้านจำหน่ายเครื่องเสียงมีให้เลือกน้อยมาก ๆ ผมเคยเข้ากระทู้ทางร้านปิ แล้ว ว่าให้มาเปิดสาขาที่สุราษฎร์ฯ ครับ ผมว่าถ้าเปิดร้านเครื่องเสียงที่สุราษฎร์ฯ จะได้ลูกค้าภาคใต้ตอนบนมากเลยครับ และอีกอย่างปัจจุบันสุราษฎร์ฯ เป็นศูนย์กลางของธุรกิจด้านภาคใต้ตอนบนไปเรียบร้อยแล้ว ซึ่งภาคใต้ตอนล่างอย่างที่เราทราบกันดีอยู่แล้วก็คือ หาดใหญ่ ภูเก็ต ครับ 

ออฟไลน์ maengegg

• *
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 03:47:16 pm »
pc 12 nsd ใช้อยู่ครับ เพิ่งปลดออก

ไม่ใช่ไม่ดีนะ อัพเป็น 12plus PC เหมือนเดิม

จากที่เคยใช้ทั้ง SB Pb  ผมว่าPC นี อย่างแรกเลย สวยครับ  เหมือนเฟอร์  เผลอๆ ไม่รู้เลยว่าเป็นลำโพง

ส่วนเสียงนี่  ได้ทั้งหัวทั้งหางครับ ลูกจุกอกนี่ คิดว่ทำได้ดีกว่า pb ซะอีก

ปืนสั้นยิงกันนัดเดียวโป้งนี่  สู้ SB ไม่ได้แน่ครับ เสียงแบบนี้ pb แทบไม่ออกด้วยซ้ำ pb นี่ฉากแบบระเบิดคลืนๆ ทำได้ดีมากครับ

แต่ pc  มาหมดครับทั้งปืนสั้น ทั้งระเบิด  เตะต่อยเบสต้นๆ ช่ีวยคู่หน้าได้มากครับ

ขอบคุณครับ... เห็นภาพเลยครับ

ออฟไลน์ anon25

« ตอบกลับ #118 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 12:50:47 pm »
พี่คับ ทำไมตู้เปิดถึงหนักกว่าตู้ปิดคับรวมถึงราคาแพงกว่าตู้ปิด และpb13กับsb13ตัวไหนเซตตำแหน่งง่ายกว่ากันคับ  [จิ้ม]

ออฟไลน์ phasun

• *
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2013, 07:49:12 am »
ตู้เปิด pb หนักกว่า sb มากครับ  ถ้าซื้อเอาปริมาณ คงเลือกpbกันหมด เพราะใหญ่ หนัก แถมเปิดแข่งนี่ กลบ sb ไปเลย

ที่หนักกว่าก็น่าจะขนาดตู้ และความหนาของเนื้อไม้แหละครับ  ไซส์ขนาดนี้ ถ้าไม่บอกราคาก็ต้องนึกว่าแพงกว่าครึ่งนึงได้เลย

แต่ sb ก็มีดีตรงตัวผิวเปียโน สวย ไฮโซ  แต่ถ้าความเห็นส่วนตัวผมไม่เอาก็ได้  สวยแต่ดูแลยาก เป็นรอยขนแมวก็ง่าย อีกตัวที่ทำดำด้านมา น่าใช้กว่าเพราะราคาน่าคบ
หมัดเด็ดของ sb น่าจะเป็นความคมของเบส ที่พี่น้อง pb pc เทียบไม่ได้เลย  ถ้าไม่เอาความดังนะ sb เิป็นเสียงเบสที่คุณภาพดีสุด

ผมเล่นใหม่ๆ อยากได้ดังๆๆๆๆ  พอดังจนบ้านสั่นเป็นที่พอใจละ  ตอนนี้กลับลดเบสซะจนคิดว่า จะมีซับไปทำไมขนาดนี้ว๊าเนี่ยยย (PC 12 plus กะ Pb12)
ใจยังอยากเปลี่ยนกลับไปใช้ตู้ปิด เปิดเบาๆ ฟังพอดีๆ สบายหูกว่า

« ตอบกลับ #120 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2013, 12:18:05 pm »
เอา SB13 ใว้หน้า PB12 ใว้หลัง ครับ  [คิคิ] [คิคิ]

หรือ จัด PB13 ultra เลย รับรอง จะได้รองเท้าฟรี ๆ หลายคู่เลยครับ

มันโหด สะเทือนดี

คำเตือน

ไม่ควรใช้เกิน 2 ตัวและ ไม่ควรใช้ใน condo ทาวเฮ้า บ้านแฝด กรุณาปรึกษาแพทย์ ก่อนใช้ หรือตรวจดูคนข้างบ้านก่อนใช้ว่าอยู่หรือเปล่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2013, 12:32:12 pm โดย lasa »

ออฟไลน์ paul7887

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2013, 02:33:20 pm »
เอา SB13 ใว้หน้า PB12 ใว้หลัง ครับ  [คิคิ] [คิคิ]

หรือ จัด PB13 ultra เลย รับรอง จะได้รองเท้าฟรี ๆ หลายคู่เลยครับ

มันโหด สะเทือนดี

คำเตือน

ไม่ควรใช้เกิน 2 ตัวและ ไม่ควรใช้ใน condo ทาวเฮ้า บ้านแฝด กรุณาปรึกษาแพทย์ ก่อนใช้ หรือตรวจดูคนข้างบ้านก่อนใช้ว่าอยู่หรือเปล่า

+1 เห็นภาพเลยครับ [หื่น] 555

ออฟไลน์ webmester

• *
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 04:51:46 am »
กำลังตัดสินใจระหว่าง svs sb12nsd กับ svs sb13ultra สรุปรุ่นไหนให้หัวเบสคมและครบถ้วนกว่ากันครับ

[งง]

ออฟไลน์ [A]lways

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 09:46:46 am »
กำลังตัดสินใจระหว่าง svs sb12nsd กับ svs sb13ultra สรุปรุ่นไหนให้หัวเบสคมและครบถ้วนกว่ากันครับ

[งง]

svs sb13ultra ดีกว่าครับ ถ้างบถึง

ออฟไลน์ yhoun

« ตอบกลับ #124 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 12:19:36 pm »

[งง]

svs sb13ultra ดีกว่าครับ ถ้างบถึง
+1 ครับ หัว คมกริบ ต้องตัวนี้เลย แต่ หางไม่ค่อยมีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2013, 12:21:06 pm โดย yhoun »

ออฟไลน์ newtun

« ตอบกลับ #125 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 09:02:26 pm »

[งง]

ขออนุญาติแสดงความเห็นนะครับ

พอดีผมใช้ทั้งสองตัวแล้ว ถ้างบถึงไป sb13 เลยครับ จบทีเดียว มีครบทั้งหัวเบส หางเบส บางทีนึกว่าเป็นซับตู้เปิดซะอีก สั่นสะเทือนดีมาก

เสกลเสียงหนา ใหญ่ อิ่มกว่า sb 12 แบบไม่เห็นฝุ่นครับ ขนาดผมไม่มีห้องยังเอาอยู่สบายๆ

ส่วน sb12 นี่ผมว่ามันเหมาะกับห้องขนาดเล็ก คับ ประมาณ 3.5x4m นี่น่าจะกำลังพอดี ถ้าตัวเดียวนะครับ ห้องใหญ่กว่านี้ไม่ไหวครับ เสียงไม่เต็มครับ

sb12 หัวเบสจะคม แต่มันห้วนๆไปนิดสำหรับผมนะ มาไวไปไวทำนองนั้นครับ แต่สุดท้ายก็แล้วแต่คนชอบด้วยครับท่าน

เป็นความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ แต่ละท่านคงชอบแนวเสียงแตกต่างกันไปครับผม