ผู้เขียน หัวข้อ: [บทความ] USB Port จะพา Virus มาติดทีวีเครื่องใหม่ของเราหรือเปล่า???  (อ่าน 134340 ครั้ง)

ออฟไลน์ LCDTVTHAILAND

• Administrator
  • Hologram 3D TV member
  • *
    • LCDTVTHAILAND
B-Boy คิดว่าเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ในยุกต์ D-Generation อย่างพวกเราตอนนี้หลายๆท่านคงใช่ Flash Drive เป็นของติดตัวไปไหนก็ต้องมีมันไปด้วย
อาจจะเป็นในรู้แบบของพวงกุแจ หรือบางคนก็ใช้แบบห้อยคอแบบว่าไปไหน Flash Drive ต้องด้วย เพราะความสะดวกของการใช้ Flash Drive
ในการบันทึกข้อมูลนั้นทำได้ง่ายดาย และการเรียกดูข้อมูลนั้นก็ทำได้ง่ายมากๆ เช่นเดียวกัน(แถมง่ายขึ้นด้วยนะ ครับ) เพราะในปัจจุบันนี้
บริษัทผู้ผลิตโทรทัศน์ยักษ์ใหญ่ อาทิเช่น Sony, Samsung, Philips, LG และ Panasonic ได้นำเอา USB Port มาติดตั้งไว้
ในโทรทัศน์ด้วย (Panasonic ใช้ SD Card Slot นะครับ) ทำให้เดี๋ยวนี้การเรียกดูไฟล์จาก Flash Drive ไม่จำเป็นต้องทำผ่าน
ทางคอมพิวเตอร์ อีกต่อไปแล้วดีจริงเลยใช้ไหมครับ

แต่หลายท่านก็ยังมีปัญหาคาใจเพราะคุ้น เคยกับคำว่า Flash Drive มักจะมาพร้อม Flash Drive กับ Virus เสมอ
แต่ B-Boy บอกได้เลยนะครับว่า กับทีวีนะครับ มันเป็นข้อยกเว้น Virusไม่สามารถมาติดได้เพราะ……

USB Port ใน Plasma และ LCD TV นั้นเป็น Port ที่ไม่มีระบบปฏิบัติการทำให้ไม่มีการติด Virus เกินขึ้นนะครับ
พูดแล้วอาจจะงง B-Boy ยกตัวอย่างให้ดีกว่านะครับ

ในคอมพิวเตอร์เวลามันเกิดการติดไวรัส มันก็จะติดที่ระบบปฏิบัติการ หรือที่เรารู้จักในชื่อ Microsoft Windows มันติดไวรัสนั้นละครับ
หรืออีกตัวอย่างที่เห็นได้ชัดก็โทรศัพท์มือถือละครับ ถ้าท่านใดเคยใช้หรือยังใช้ Nokia 3310 หรือรุ่นอื่นๆที่ใกล้เคียงนี้ เคยพบปัญหา
เครื่องติดไวรัสกันไหมครับ??? ไม่เคยใช่ไหมละครับ ก็เพราะเครื่องนี้นี้มันไม่มีระบบปฏิบัติการณ์ หรือที่เราคุ้นเคยในชื่อของ Symbian
นั้นละครับ แต่ถ้าใครใช้พวก N หรือ  E Series อะไรพวกนี้คงเคยเจอปัญหาไวรัสอะไรพวกนี้บ้าง ก็เพราะว่ามันมี ระบบปฏิบัติการณ์
Symbian นั้นเองครับ

สรุปเลย แล้วกันนะครับว่า Plasma และ LCD TV ที่มี USB Port และ SD Card Slot ก็จะเป็น Option เสริมที่ดีมากๆ
ในการทำการตัดสินใจเลือกซื้อของงท่าน และสบายใจหายห่วงเรื่องไวรัส ไปได้เลยนะครับ

B-Boy ณ ตึกแดง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2009, 04:02:22 am โดย LCDTVTHAILAND »

MonoChrome

• บุคคลทั่วไป
ก็หวังว่าจะไม่มีใครจะมาปั๋ดตะนาไวรัสให้ทำงานบนทีวีนะ  :o

ออฟไลน์ kimber

• Flat TV member
  • *
ไวรัสติดทีวีเมื่อไหร่ รูปโป๊เปิดเองอัตโนมัติครับ  [เศร้า]

ออฟไลน์ narathip

• *

ออฟไลน์ wwitchai

• *
แล้วกล้องดิจิตอลติดไวรัสได้มั้ยคับ เคยใช้เสียบเข้าคอมหารูปไม่เจอ ถอดออกจากคอมรูปที่ถ่ายไว้หายไปหมดเลย ผมว่ากล้องก็คงไม่มีระบบปะ-ติ-บัด-กาน เหมือนกัน แล้วอาการแบบนี้เค้าเรียกว่าติดไวรัสมั้ย แล้วมันจะเกิดขึ้นกับ น้องแอล ของผมมั้ย ชี้แนะด้วย????

ออฟไลน์ sodanam

• *
แล้วกล้องดิจิตอลติดไวรัสได้มั้ยคับ เคยใช้เสียบเข้าคอมหารูปไม่เจอ ถอดออกจากคอมรูปที่ถ่ายไว้หายไปหมดเลย ผมว่ากล้องก็คงไม่มีระบบปะ-ติ-บัด-กาน เหมือนกัน แล้วอาการแบบนี้เค้าเรียกว่าติดไวรัสมั้ย แล้วมันจะเกิดขึ้นกับ น้องแอล ของผมมั้ย ชี้แนะด้วย????
ลักษณะนี้เกิดจากไวรัสเข้าไปซ่อนไฟล์ในการ์ดครับ ไม่ได้เกิดจากตัวกล้อง

ออฟไลน์ surappp

• *
    • ´Ù·ÕÇÕÂé͹ËÅѧ ´Ù·ÕÇÕÍ͹äŹìÀÒ¾ªÑ´äÁè¡Ãеء
ผมไม่เชื่อว่าไวรัสจะติดทีวีได้ เพราะทีวีไม่ใช่ computer ไม่มี cpu,ram,harddisk

ออฟไลน์ bestmore

• *
    • consumershopcheap
ยังไม่เคยเจอเลยครับท่าน [เปล่า]

ออฟไลน์ tien

• *

ออฟไลน์ MM~

• *
    • aresa-cream
มันอยู่ที่ชุดคำสั่งอะครับ ว่ามันเขียนขึ้นมาใช้กับอะไร ปรกติจะเขียนมาเพื่อใช้กับพวกคอมฯ เพราะคนใช้คอมฯส่วนใหญ่ มักจะใช้ OS เหมือนๆกัน ทำให้กลุ่มล่อเป้ามีเยอะ โอกาสเป็นเหยื่อก็เยอะ ผิดกับพวกทีวีหรือกล้องที่แต่ละรุ่นแต่ล่ะค่ายจะไม่เหมือนกัน โอกาสแจ็คพอตมันน้อยเว้นแต่ว่าจะมีคนทำเล่นแล้วบังเอิญเราซวย

ปล.ก็เหมือนเหวี่ยงแหตกปลาอะครับ เราต้องไปเหวี่ยงที่ที่ปลาเยอะใช่มั้ยล่ะ

ออฟไลน์ usb200

• *
    • ´Ù·ÕÇÕ HD  ¿Ñ§ÇÔ·ÂØÂØÍ͹äÅÂì
ผมอะไรก็เกิดขึ้นได้

ออฟไลน์ patnologo

• Full LED TV member
SS_630 @ DVD-C550K
ÊÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹áËé§
·ÕÇÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹¾é¹ÃѹÍÔ¹

ออฟไลน์ ohyesman

• *
    • ÃѺ·Ó seo
 [เศร้า] ถ้าติดนี่ฮาเลย

ออฟไลน์ Momay

• *

ออฟไลน์ appstar

• *
ไวรัสติดทีวีเมื่อไหร่ รูปโป๊เปิดเองอัตโนมัติครับ  [เศร้า]

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งค่ะ ว่าแต่ว่ามันจะไม่ติดแน่ๆน่ะค่ะ อิอิ++

ออฟไลน์ sbobet365

• *
    • sbobet
ขอบคุณครับ ความรู้ดีๆอีกแล้ว

ออฟไลน์ sbobet365s

• *
    • ibcbet
ขอบคุณมากกกกกกกกกกกกกกกกกกครับ

ออฟไลน์ SqaAq1

• *
    • ÃѺ·Ó SEO ÃÒ¤Ò¶Ù¡
เด็ดมากๆ