ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อ Zidoo X9S หรือใช้ HDD ต่อกับ TV ต่อไป  (อ่าน 6374 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxphu

• Flat TV member
  • *
ซื้อ Zidoo X9S หรือใช้ HDD ต่อกับ TV ต่อไป
« เมื่อ: ตุลาคม 25, 2018, 09:15:57 pm »
คือบ้านผมใช้ทีวี LG 850t อยู่ซึ่งสามารถเล่นไฟล์ที่โหลดมาได้เยอะ รวมทั้งแบบ 4K ด้วย
พอมาเห็น Zidoo X9S ก็คิดว่าถ้าเล่นผ่านเครื่องนี้แล้วจะทำให้ภาพชัดขึ้นไหม เพราะปกติต่อกับ tv เล่น 4k แต่ก็รู้สึกว่ามันชัดได้มากกว่านี้ไหม
สอบถามผู้รู้ครับมันต่างกันไหมครับ

ขอบคุณมากครับ คาใจมาหลายวันแล้ว

ออฟไลน์ banknab

• *
Re: ซื้อ Zidoo X9S หรือใช้ HDD ต่อกับ TV ต่อไป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2018, 09:40:56 am »
โดยรวมต่างครับ hd player จะตรงจุดมากกว่า ภาพที่ได้จะดีกว่าโดยรวมนะครับ การรองรับไฟล์ขนาดใหญ่ ก็ทำได้ดีกว่า

TV มันจะเหมือนเขาแถมมาให้ใช้ได้ดูได้ แต่ไม่ครอบคลุมทุกไฟล์ ทุกซับ ภาพจะดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดอยู่ที่เราปรับใน hd player ด้วยนะครับ

มันหลากหลายกว่า Zidoo X9S ผมก็ใช้อยู่ ดีกว่า ต่อจาก TV แน่นอนครับ

ออฟไลน์ tsainont

• Edge LED TV member
Re: ซื้อ Zidoo X9S หรือใช้ HDD ต่อกับ TV ต่อไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2018, 01:39:20 pm »
ตามคุณ banknab ว่าไว้ครับ เล่นหนังที่เป็นไฟล์ ทั้ง 1080p กับ 4K มันตรงจุดมากกว่า

การเล่นโดยการต่อตรงเข้าทีวีมันมีข้อจำกัดมากกว่า เช่น ซับไตเติ้ลบางประเภทเล่นไม่ได้ ไฟล์บางแบบก็เล่นไม่ได้ ส่วนเรื่องเสียง ถ้าที่บ้านมี AVR รุ่นใหม่ๆ ก็จะทำให้การดูหนังมีอรรถรสมากขึ้นอีก ต่อ X9S เข้า AVR จะได้เสียง HD ประมาณนั้นครับ

ออฟไลน์ maxphu

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2018, 05:31:57 am »
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Kitty Kitti

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 11:14:24 am »
ถ้าเรื่องภาพชัดขึ้นมั้ย อันนี้อาจไม่เห็นผลชัดเจน  และถ้าไม่มีเหตุอื่นนอกจากอยากให้ภาพชัดขึ้นอาจไม่คุ้มค่ากับการลงทุนเท่าไรนัก

แต่ข้อดีของ hd player จะเป็นพวกการเล่นไฟล์ได้หลากหลายกว่า  เล่นซับ/ปรับเสียงได้มากกว่า  การรองรับระบบเสียง dts X / dolbt atmos อะไรพวกนี้  ถ้าไม่สนใจการเลือกซับ หรือฟังเสียงจากลำโพงไม่ได้ต่อเข้าชุด AVR ตรงนี้ก็ได้ประโยชน์น้อยหน่อย