ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องผนังและฝ้าของห้องดูหนังและ ลำโพง atmos  (อ่าน 4333 ครั้ง)

ออฟไลน์ nhokenok

• *
สวัสดีครับ พอดีผมจะทำห้องดูหนังในบ้านที่กำลังสร้างอยู่ ไว้สำหรับครอบครัวดูด้วย แต่ผมก็เอาไว้ดูหนังกับชุดโฮมเธียเตอร์ด้วย ตอนนี้มีตัว onkyo tx zr730 และลำโพงชุดเดิมอยู่แล้ว เลยอยากสอบถามว่า ในกรณีที่ผมจะทำลำโพง atmos ด้วย
1. ฝ้าเราใช้ฝ้าฉาบเรียบ หรือ ฝ้า อะคูสติก cylence ของ scg ดีกว่ากันครับ
2. กรณีลำโพง atmos เราควรใช้แบบฝังฝ้า หรือเอาลำโพงแขวนกับฝ้าดีครับ เพราะถ้าฝังฝ้าก็ต้องซื้อลำโพงฝังฝ้า แต่ถ้าแขวนเอา ผมมีลำโพงอันเดิม เป็นชุดลำโพง onkyo in the box  มาใช้ได้ไหมครับ หรือจะซื้อตัวลำโพง atmos enable ที่วางไว้กับลำโพงหน้าดีครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ eaks1984

• LCD TV member
  • **
Re: สอบถามเรื่องผนังและฝ้าของห้องดูหนังและ ลำโพง atmos
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 11:11:26 am »
สวัสดีครับ พอดีผมจะทำห้องดูหนังในบ้านที่กำลังสร้างอยู่ ไว้สำหรับครอบครัวดูด้วย แต่ผมก็เอาไว้ดูหนังกับชุดโฮมเธียเตอร์ด้วย ตอนนี้มีตัว onkyo tx zr730 และลำโพงชุดเดิมอยู่แล้ว เลยอยากสอบถามว่า ในกรณีที่ผมจะทำลำโพง atmos ด้วย
1. ฝ้าเราใช้ฝ้าฉาบเรียบ หรือ ฝ้า อะคูสติก cylence ของ scg ดีกว่ากันครับ
2. กรณีลำโพง atmos เราควรใช้แบบฝังฝ้า หรือเอาลำโพงแขวนกับฝ้าดีครับ เพราะถ้าฝังฝ้าก็ต้องซื้อลำโพงฝังฝ้า แต่ถ้าแขวนเอา ผมมีลำโพงอันเดิม เป็นชุดลำโพง onkyo in the box  มาใช้ได้ไหมครับ หรือจะซื้อตัวลำโพง atmos enable ที่วางไว้กับลำโพงหน้าดีครับ
ขอบคุณครับ

*** ฝ้าอคูสติกดีกว่าอยู่แล้วครับ  ฝ้าของ SCG เจาะได้ แต่ไม่สามารถรับน้ำหนักลำโพงได้ หากจะใช้ คงต้องดัดแปลงติดลำโพงกับไม้ MDF แล้วเอาไปพาดกับโครงคร่าว ฝากน้ำหนักไว้ที่โครงคร่าว หากใช้ฝ้าตัวนี้ ไม่สามารถใช้ลำโพง atmos enable ที่วางไว้กับลำโพงหน้าได้ เพราะฝ้าจะดูดซับเสียงไว้ ไม่สะท้อน
2. *** รอท่านอื่น ยังไม่เคยลองฟัง atmos แบบจริงๆจังๆ

ออฟไลน์ tsainont

• Edge LED TV member
Re: สอบถามเรื่องผนังและฝ้าของห้องดูหนังและ ลำโพง atmos
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 02:09:24 pm »
ข้อ 2 ผมว่าลำโพงแบบไหนก็เหมือนกัน ถ้าเป็นฝังฝ้าก็ดูเรียบร้อยขึ้นแค่นั้นเอง ถ้ามีลำโพง in the box อยู่แล้วก็เอามาใช้ครับ ไม่เสียตังค์