ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการใช้hdmi/arcกับชุดโฮมครับ  (อ่าน 4658 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mio47

• LCD TV member
  • **
สอบถามการใช้hdmi/arcกับชุดโฮมครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2018, 11:20:55 am »
ขอรบอนุญาตรบกวนเพื่อนสมาชิกเว็ป lcd thailand ด้วยครับคือผมใช้ทีวี sony 50w800c มีช่อง hdmi/arc in อยู่หนึ่งช่องกับ onkyo 838 ที่มีช่อง hdmi/arcที่เป็นเมนเอ้าเหมือนกัน ที่นี้ผมสมัคร netflix คือลงแอฟในทีวีนะครับไม่ได้ผ่านกล่องอยากจะดูหนังของ netflix โดยเอาเสียงมาเข้า onkyo838 ได้ไหมครับโดยใช้ช่องต่อ hdmi/arc งงไหมครับคือผมไม่เข้าใจการต่อสาย hdmi/arc เราจะต่อใช้งานยังไงครับที่ให้เสียงย้อนกลับมาเข้า onkyo 838 ผมอาจจะถามแบบงงคือไม่เข้าใจการต่อสายอ่ะครับหรือเพื่อนๆมีวิธีอธิบายให้เข้าใจได้ง่ายกว่านี้รบกวนช่วยด้วยครับหรือหลังไมค์ฝากเบอร์โทรไว้ก็ได้ครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pratad22

• Edge LED TV member
Re: สอบถามการใช้hdmi/arcกับชุดโฮมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2018, 01:34:49 pm »
++++ ขอตอบเท่าที่พอรู้นะคับท่าน Mio47 สำหรับช่อง hdmi/arc in หลัง 50w800c เอาไว้สำหรับนำเสียงจากภายนอกเข้าทีวีคับ ถ้าจะให้เสียง50w800c  ปล่อยออกมาเข้า onkyo ต้องดูช่อง HDMI หรือ Optical หรือ RCA  ที่เป็น Out ด้านหลัง 50w800c คับ ของผมบนห้องนอนต่อสาย Optical Out ของ Samsung ไปเข้า AVR Yamaha เวลาดูหนังออนไลน์ทางเน็ต ใช้วิธีปล่อย Hotsport จากมือถือคับ เสียงจะออกมาเป็นแบบ Stereo และ 5.1 ก็อยู่ที่เราเลือกปรับที่ AVR คับ ผิดถูกยังไงรอเพื่อน ๆ สมาชิกท่านอื่น ๆ ได้เข้ามาแนะนำนะคับ

ออฟไลน์ Mio47

• **
Re: สอบถามการใช้hdmi/arcกับชุดโฮมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2018, 09:04:11 pm »
++++ ขอตอบเท่าที่พอรู้นะคับท่าน Mio47 สำหรับช่อง hdmi/arc in หลัง 50w800c เอาไว้สำหรับนำเสียงจากภายนอกเข้าทีวีคับ ถ้าจะให้เสียง50w800c  ปล่อยออกมาเข้า onkyo ต้องดูช่อง HDMI หรือ Optical หรือ RCA  ที่เป็น Out ด้านหลัง 50w800c คับ ของผมบนห้องนอนต่อสาย Optical Out ของ Samsung ไปเข้า AVR Yamaha เวลาดูหนังออนไลน์ทางเน็ต ใช้วิธีปล่อย Hotsport จากมือถือคับ เสียงจะออกมาเป็นแบบ Stereo และ 5.1 ก็อยู่ที่เราเลือกปรับที่ AVR คับ ผิดถูกยังไงรอเพื่อน ๆ สมาชิกท่านอื่น ๆ ได้เข้ามาแนะนำนะคับ
ขอบคุณพี่มากๆเลยนะครับพอดีค้นหาวิธีในกูเกิ้ลทำได้แล้วครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2018, 09:05:47 pm โดย Mio47 »

ออฟไลน์ pratad22

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2018, 12:43:18 pm »
ขอบคุณพี่มากๆเลยนะครับพอดีค้นหาวิธีในกูเกิ้ลทำได้แล้วครับผม
+++ ยินดีด้วยนะคับท่าน Mio47  [yes] [yes]

ออฟไลน์ noomnoi911

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2018, 07:09:36 am »
ของผมใช้ 55w800c อยู่ก็ต่อสาย HDMI เข้าช่อง HDMI arc ของทีวี กับ AVR ที่ช่อง hdmi out ให้สัญญาณปกติดีครับ ไม่ต้องเปลี่ยนอะไรให้ยุ่งยากครับ