ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้หน่อยครับ  (อ่าน 4667 ครั้ง)

ออฟไลน์ sittinon

• Flat TV member
  • *
ขอความรู้หน่อยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 04:07:31 pm »
เนื่องจาก AVR ของผมเป็นรุ่นไม่รองรับ HDR (ทีวีรองรับ)และ Atmos
ถ้าเกิดผมเล่น Content ที่เป็นAtmos โดยที่เล่นจาก Hd player หรือ streaming (netflix) จะได้เสียงออกมาเป็นรูปแบบไหนครับ
ณ ปัจจุบันผมต่อแบบนี้
PS4 กับ Hd player  ไปที่ TV โดย HDMI
TV ไปที่ AVR โดย Optical 
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

ออฟไลน์ tetsuka320

• Edge LED TV member
Re: ขอความรู้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 01:23:15 pm »
ทำไมไม่ต่อ optical จาก เครื่องเล่น เข้า AVR โดยตรงเลย
ต่อผ่านทีวีทำไมครับ

ออฟไลน์ tsainont

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 03:15:50 pm »
มันต้องทิ้งอย่างใดอย่างหนึ่ง ระหว่างเสียงกับภาพ

ถ้าเน้นภาพ ก็ทำตามที่ทำอยู่ตอนนี้ แต่ต่อสัญญาณเสียงจากต้นทาง (PS4, HD Player) เข้า AVR โดยตรงเลยครับ ถ้าใช้ optical เสียงที่ได้ ก็จะได้แค่ AC3 หรือ DTS ครับ

ถ้าเน้นเสียง ก็ต่อ HDMI เข้า AVR ก่อน แล้วค่อยต่อ HDMI out เข้าทีวีอีกทีนึง คราวนี้จะได้เสียง DTS-HDMA หรือ TrueHD (ไม่ ATMOS) แต่ภาพก็จะไม่ได้ HDR (ในกรณีที่ดูหนัง 4K ที่มี HDR หรือเล่นเกมส์จาก PS4 Pro)

ถ้าต้องการครบทั้งภาพและเสียง เปลี่ยน AVR อิอิ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 04:00:37 pm »
มันต้องทิ้งอย่างใดอย่างหนึ่ง ระหว่างเสียงกับภาพ

ถ้าเน้นภาพ ก็ทำตามที่ทำอยู่ตอนนี้ แต่ต่อสัญญาณเสียงจากต้นทาง (PS4, HD Player) เข้า AVR โดยตรงเลยครับ ถ้าใช้ optical เสียงที่ได้ ก็จะได้แค่ AC3 หรือ DTS ครับ

ถ้าเน้นเสียง ก็ต่อ HDMI เข้า AVR ก่อน แล้วค่อยต่อ HDMI out เข้าทีวีอีกทีนึง คราวนี้จะได้เสียง DTS-HDMA หรือ TrueHD (ไม่ ATMOS) แต่ภาพก็จะไม่ได้ HDR (ในกรณีที่ดูหนัง 4K ที่มี HDR หรือเล่นเกมส์จาก PS4 Pro)

ถ้าต้องการครบทั้งภาพและเสียง เปลี่ยน AVR อิอิ
เพราะว่าถ้าต่อเข้า AVR เลย PS4 ผมมันจะเล่นเกมส์ที่เป็น HDR ไม่ได้ครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 04:03:45 pm »

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
คือเวลาเล่น PS4 ก็อยากได้ภาพ
เวลาดูหนังก็อยากได้เสียง สงสัยต้องเปลี่ยน AVR จริงๆครับ

ออฟไลน์ tetsuka320

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 06:44:57 pm »
ถ้าใช้ตัว HDMI splitter ก็ไม่ต้องถึงขนาดเปลี่ยน AVR หรอกครับ

ออฟไลน์ tsainont

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 07:36:00 pm »
ถ้าใช้ตัว HDMI splitter ก็ไม่ต้องถึงขนาดเปลี่ยน AVR หรอกครับ

ณ ปัจจุบัน ถ้าจะหา splitter ดีๆ ผมว่าเปลี่ยน AVR ดีกว่า รุ่นใหม่ๆ มีครบทุกอย่าง ราคาหมื่นกลางๆ ถึงปลายๆ ก็ซื้อได้

ถ้าพวก splitter ต้องมานั่งลุ้นอีกว่า ต่อแล้ว HDR จะมาไม๊ เสียงจะสมบูรณ์ไม๊ ผมก็เคยหาซื้อ splitter แบบดีๆ 4 ออก 1 อ่านรีวิวว่ามันซัพพอร์ต HDMI 2.0, 2.0a ราคาชุดนึง ปาเข้าไป 6-7000 บาท เลิกล้มความคิดที่จะซื้อเลย

ออฟไลน์ noomnoi911

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2018, 07:19:50 am »
ถ้าต่อสายตามที่ว่ามา คิดว่าจะได้ภาพ hdr ครับเพราะต่อเข้าทีวีโดยตรง ส่วนเสียงถ้าเครื่อง AVR ท่านไม่สามารถถอดรหัสเสียง Atmos ได้ ต่อให้เล่นหนังที่มีเสียง Atmos มันก็จะไม่เป็น Atmos ครับ