ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ HTiB ให้หน่อยครับ  (อ่าน 4275 ครั้ง)

ออฟไลน์ kwangkayok

• Flat TV member
  • *
แนะนำ HTiB ให้หน่อยครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 02, 2018, 01:51:36 am »
อยากลองเล่นดูซักครั้งจากที่สำรวจข้อมูลจากหลายๆที่แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ซักทีคือจะเอารุ่นไหนดีระหว่าง

1.YAMAHA YHT-2910 = เค้าว่ากันว่าแยกมิติเสียงชัดเจนกว่าหลายๆยี่ห้อ

2.onkyo S7705 = มี atmos มาด้วย

3.denon x1400 + JBL 610 = เค้าแนะนำกันมาส่วนตัวไม่เคยฟัง

4.onkyo S5805 = ไม่รู้ว่ามันต่างจาก S7705 มากแค่ไหนแต่ถ้าต่างไม่มากก็คงเลือกตัวนี้

พื้นที่ที่ใช้

ห้องนอน 3x4

เน้นดูหนัง เล่นเกมส์

สิ่งที่ต้องการเลยคือขอแค่แยกเสียงชัดเจนชอบเล่นเกมส์และดูหนังเท่านั้นเพลงผมเฉยๆฟังจากมือถือเอา

ช่วยแนะนำหรือรีวิวสั้นๆรายตัวให้ก็ขอบคุณมากครับผมมือใหม่ไม่รู้อะไรเลยหรือมีรุ่นอื่นแนะนำได้ครับงบ 30000

ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ

ออฟไลน์ bkav2

• *
Re: แนะนำ HTiB ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2018, 08:33:06 pm »
ฟันธง. YAMAHA

ออฟไลน์ noomnoi911

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 06:32:26 am »
จากในลิสต์ที่ให้มาเข้าใจว่า งบน่าจะอยู่ประมาณ 3 หมืน ไล่จากความเห็นส่วนตัวนะครับ
1. Yamaha ตัวนี้เป็นรุ่นเริ่มต้น แล้วโมเดลเก่ามากกก ไม่มีระบบเสียงใหม่ๆ เช่น atmos, dts x กำลังขับก็น้อย ถ้าซื้อโดยเอาแค่ชื่อ yamaha ไม่หวัง อัพเครื่องในอนาต สนใจแค่ระบบเสียง 5.1 เท่านั้นก็ซื้อได้ครับ ราคาปัจจุบัน ไม่น่าเกิน 2 หมื่น

2. Onkyo 7705 อย่าได้ซื้อครับ ตกรุ่นและเก่ามาก ถ้าเล่นต้องเป็น 7805 มี atmos, dtsx ฟังก์ชั่นครบ เสียงดีแต่ก็โมเดลเก่าพอดูเหมือนกัน มีคนเล่นเยอะมาก แต่ปัญหาเรื่องบริการหลังการขายก็เยอะเหมือนกัน

3. Onkyo 5805 ตัวนี้เป็นรอง 7805 เรื่องกำลังขับและเดิมไม่ม่ระบบเสียง dts x แต่ตอนนี้ไม่แน่ใจ ราคาต่างกันหลักหมื่น ถ้าไม่คิดไรมากเล่นตัวนี้เป็นตัวเริ่มต้นได้

4. Denon x1400 พร้อม jbl 610 ฟังก์ชั่นพร้อมเหมือน onkyo มี atmos , dtsx แต่ลำโพงไม่มี enable atmos มาพร้อมเหมือน onkyo แต่กำลังขับ เสียงดีพอๆ กัน ซื้อลำโพงมาเพิ่มทีหลังได้

สรุปถ้าถามเอาตัวไหน ตอบจากความเห็นส่วนตัว เรียงตามจากอันดับหนึ่งไป denon -> 5805 -> 7805-> yamaha

ปล. ทุกตัวเสียงดีหมด ขึ้นกับห้อง ขึ้นกับการเซ็ตอัพ เป็นสำคัญ ที่เหลือแล้วแต่สไตล์ชอบแบบไหน เอาแบบนั้น

ออฟไลน์ kwangkayok

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 10:47:35 am »
จากในลิสต์ที่ให้มาเข้าใจว่า งบน่าจะอยู่ประมาณ 3 หมืน ไล่จากความเห็นส่วนตัวนะครับ
1. Yamaha ตัวนี้เป็นรุ่นเริ่มต้น แล้วโมเดลเก่ามากกก ไม่มีระบบเสียงใหม่ๆ เช่น atmos, dts x กำลังขับก็น้อย ถ้าซื้อโดยเอาแค่ชื่อ yamaha ไม่หวัง อัพเครื่องในอนาต สนใจแค่ระบบเสียง 5.1 เท่านั้นก็ซื้อได้ครับ ราคาปัจจุบัน ไม่น่าเกิน 2 หมื่น

2. Onkyo 7705 อย่าได้ซื้อครับ ตกรุ่นและเก่ามาก ถ้าเล่นต้องเป็น 7805 มี atmos, dtsx ฟังก์ชั่นครบ เสียงดีแต่ก็โมเดลเก่าพอดูเหมือนกัน มีคนเล่นเยอะมาก แต่ปัญหาเรื่องบริการหลังการขายก็เยอะเหมือนกัน

3. Onkyo 5805 ตัวนี้เป็นรอง 7805 เรื่องกำลังขับและเดิมไม่ม่ระบบเสียง dts x แต่ตอนนี้ไม่แน่ใจ ราคาต่างกันหลักหมื่น ถ้าไม่คิดไรมากเล่นตัวนี้เป็นตัวเริ่มต้นได้

4. Denon x1400 พร้อม jbl 610 ฟังก์ชั่นพร้อมเหมือน onkyo มี atmos , dtsx แต่ลำโพงไม่มี enable atmos มาพร้อมเหมือน onkyo แต่กำลังขับ เสียงดีพอๆ กัน ซื้อลำโพงมาเพิ่มทีหลังได้

สรุปถ้าถามเอาตัวไหน ตอบจากความเห็นส่วนตัว เรียงตามจากอันดับหนึ่งไป denon -> 5805 -> 7805-> yamaha

ปล. ทุกตัวเสียงดีหมด ขึ้นกับห้อง ขึ้นกับการเซ็ตอัพ เป็นสำคัญ ที่เหลือแล้วแต่สไตล์ชอบแบบไหน เอาแบบนั้น

พอมีแนะนำไม๊คับในงบราคานี้ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ noomnoi911

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 07:04:53 pm »

พอมีแนะนำไม๊คับในงบราคานี้ขอบคุณครับ

แนะนำอย่างไรครับ ที่ท่านเลือกมายังไม่ชอบอีกรีครับ ผมว่าลองเล่นดูก่อนครับ พอเก่งขึ้นแล้วค่อยขยับไปรุ่นใหญ่ขึ้น เพราะที่เลือกมานี่ก็ไม่ขี้เหร่แล้วครับ