ผู้เขียน หัวข้อ: ติดแอร์ใหม่ เวลาคอมแอร์ทำงาน AVR ปิดเปิดตลอด ควรซื้อปลั้กsurge protectionหรือups  (อ่าน 5134 ครั้ง)

ออฟไลน์ tongae

• Flat TV member
  • *
พึ่งติดแอร์ตัวใหม่ ตัวใหญ่ที่บ้านคับ พอคอมแอร์ทำงาน เหมือนไฟมันจะดรอปนิดๆตอนชั่วคอมแอร์เร่ิมทำงาน ที่นี้ทำให้เกิดปัญหาที่AVR pioneerของผม มันจะดับและติดขึ้นมาใหม่ ทุกครั้งที่คอมแอร์ทำงาน
ทำให้เสียอารมณ์เวลาดูหนังฟังเพลงอยู่ และกลัวAVRจะพังด้วย เลยอยากรบกวนผู้รู้ ถ้าอาการไฟบ้านแบบนี้ ผมควรซื้อปลั้กsurge protection หรือซื้อเจ้า ups ถึงจะป้องกันไม่ให้เครืองปิดเปิด เวลาคอมแอร์ทำงานคับ

ออฟไลน์ bkav2

• *
แจ้งการไฟฟ้าให้มาเปลี่ยนมิเตอร์นอกบ้าน ขอแอมป์สูงขึ้นครับ ไฟไม่พอ แอร์สตาร์ทที กินกระแส 3 เท่า กระแสไม่พอเดี๋ยาแอร์พังไปด้วย.

• *
 [ปลื่ม]ขอบคุณคับ จัดการซื้อปลั้กsurge protectionที่มีปรับแรงดันไฟด้วยมาแล้วคับ ปัญหาจบเลยแถมพร้อมกระแสไฟไหลดี ไม่ต้องกลัวเสียงจี่ด้วย

ออฟไลน์ busarin0841361719

• *
[ปลื่ม]ขอบคุณคับ จัดการซื้อปลั้กsurge protectionที่มีปรับแรงดันไฟด้วยมาแล้วคับ ปัญหาจบเลยแถมพร้อมกระแสไฟไหลดี ไม่ต้องกลัวเสียงจี่ด้วย
ขอรบกวนถามว่าsurge protectionที่มีปรับแรงดันไฟฟ้า ยี่ห้อ และรุ่นอะไรครับ

• *
ขอรบกวนถามว่าsurge protectionที่มีปรับแรงดันไฟฟ้า ยี่ห้อ และรุ่นอะไรครับ
ผมได้ตัวนี้มาคับ พอซื้อไหวและตรงจุดประสงค์ที่มีปรับระแสไฟตกในช่วงสั่นๆ แต่ข้อเสียอย่างนึงที่เจอคือตัวเต้าเสียบมันชิดกันไปหน่อย บางทีหัวปลั้กใหญ่ๆกลมๆสองอันติดกัน หัวมันจะชนกันทำให้อันนึงเสียบได้ อันนึงอาจจะเสียบลงไม่สนิทคับแค่นั้น ส่วนระยะยาวค่อยดูว่าใช้ได้นานแค่ไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2018, 12:26:39 pm โดย tongae »

ออฟไลน์ blackroadster

• LCD TV member
  • **
น่าจะจัดการปัญหาระบบไฟก่อนว่าทำไม แอร์ตัดแล้ว avr ดับมันไม่ปกติแน่ๆ ซื้อพวกนี้มาป้องกันมันปลายเหตุ

• *
น่าจะจัดการปัญหาระบบไฟก่อนว่าทำไม แอร์ตัดแล้ว avr ดับมันไม่ปกติแน่ๆ ซื้อพวกนี้มาป้องกันมันปลายเหตุ
อ้อ คือเป็นที่แอร์ตัวนึง มันเป็นเครื่องใหญ่ และเป็นรุ่นเก่า ขนาด24000btu คับ รอให้มันเสีย และรองบเปลี่ยนใหม่คับ จะเป็นที่แอร์ตัวนี้ตัวเดียว เลยจัดปลั้กนี้มาก่อนเพราะอย่างน้อยก็เอาไปใช้ในส่วนอื่นได้เมื่อเลิกใช้

ออฟไลน์ tsainont

• Edge LED TV member
แอร์ BTU สูง เวลาคอมเพรสเซอร์ทำงาน มันก็กินกระแสเยอะ ก็จะดึงกระแสมาใช้ ทำให้ไฟเลี้ยงอุปกรณ์อื่นไม่พอ มันจะดับครับ

ปัญหาคือหม้อไฟแอมป์ไม่พอ ทำตามที่คุณ bkav2 แจ้งไว้เลยครับ