ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาครับ Soundbar หรือ HTiB  (อ่าน 11583 ครั้ง)

ออฟไลน์ PetCH_PP

• Flat TV member
  • *
ขอคำปรึกษาครับ Soundbar หรือ HTiB
« เมื่อ: ธันวาคม 07, 2018, 02:45:11 am »
แบบห้องเป็นอย่างในรูปครับ เพดานสูง 2.8 เมตร ระยะชมทีวี(แขวน)อยู่ที่ประมาณ 3.5 เมตร ส่วนที่เห็นเป็นโล่งๆด้านขวานั่นจริงๆเป็นผนังครับ

ข้อจำกัดคือไม่มีพื้นที่เหลือหลังโซฟา เลยไม่รู้ว่าถ้าซื้อ HTiB แล้วจะวางคู่หลังยังไง โดยเฉพาะด้านขวาที่โซฟาวางชิดผนัง เลยถอดใจไปหา Soundbar

แล้วก็ไปเจอ Soundbar Samsung HW-N850/XT 5.1.2 CH ซึ่งรองรับ Dolby Atmos และ DTSx ในราคาต่ำกว่า 20,000 ซึ่งสำหรับผมมันก็โอเคมากๆแล้ว

เลยอยากขอปรึกษาครับ ว่า

1. งบประมาณ 20,000 บวกลบ
2. ในเงื่อนไขและรูปแบบของห้องผม เหมาะกับเครื่องแบบไหนมากกว่าครับ
3. จากข้อ 2 แนะนำรุ่นไหนครับคุ้มที่สุด
4. ถ้าผมจะวาง Subwoofer ใต้ชั้นวาง ผมต้องเผื่อที่ใต้ชั้นวางทีวีไว้เท่าไหร่ครับ

ขอบคุณทุกๆความเห็นล่วงหน้าครับ สุขภาพแข็งแรงทุกคนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2018, 03:02:17 am โดย PetCH_PP »

ออฟไลน์ noomnoi911

• LCD TV member
  • **
Re: ขอคำปรึกษาครับ Soundbar หรือ HTiB
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2018, 05:21:33 am »
จะ htib หรือ soundbar ลองพิจารณาที่ความต้องการเป็นหลักดีกว่าครับเช่น
1. ยอมรับได้ไหมถ้าในห้องจะเต็มไปด้วย ลำโพง และสายไฟระโยงระยาง(ไม่ได้เดินสายในผนังหรือฝ้า)กับการต้องเจาะฝ้า เจาะผนังเพื่อยึดลำโพง แต่ได้ประสบการณ์เสียงรอบทิศทางที่ดีกว่าและจริงกว่า ถ้ารับได้เลือก htib

2. เน้นความสะดวก และประหยัดเนื้อที่ แค่วางตั้งต่อสายจบ แบบไม่ขยับขยายต่อในอนาคต ก็ soundbar ครับ

ส่วนเรื่องห้อง น่าจะเล็กพอสมควร แต่จะวาง htib ได้ไหม ตอบว่าได้แน่นอนครับ เพราะห้องขนาดนี้ลำโพงตั้งพื้นก็เคยเห็นวางกันมาแล้ว เสียงดีพอได้ด้วย

ปล. ส่วนโซฟาวางติดผนังหลัง ไม่มีปัญหาเพราะห้องผมก็แบบนี้ แต่ขนาดใหญ่กว่าหน่อยนึง ก็ติดเซอรราวด์ข้างโซฟา เสียงก็โอเคครับ

• *
Re: ขอคำปรึกษาครับ Soundbar หรือ HTiB
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2018, 06:15:39 am »
อ้างจาก: noomnoi911 link=topic=432274.msg1831638#msg1831638 date=1544134893[/quote

ขอบคุณมากครับ

ตอบเลยว่ายอมรับได้ครับ เรื่องเดินสายไฟไม่มีปัญหาครับ ใจน่ะอยากได้ HTiB (หรือแยกชิ้นคุ้มราคา 5555+)ที่กังวลคือเรื่องที่ตั้งครับ แต่ถ้าได้ก็เด็ดเลยครับ

ถามต่อครับ แล้วถ้าวางข้างหลังโซฟาไม่ได้ ต้องวางคู่หลังยังไง หันทางไหนครับ ยิ่งของผมติดผนังทางซ้ายของโซฟา(ขวาในรูป)ด้วย

และถ้าแนะนำชุดสุดคุ้มได้จะยิ่งเป็นพระคุณมากเลยครับ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2018, 11:33:46 pm »
อ้างจาก: noomnoi911 link=topic=432274.msg1831638#msg1831638 date=1544134893[/quote

ตอบเลยว่ายอมรับได้ครับ เรื่องเดินสายไฟไม่มีปัญหาครับ ใจน่ะอยากได้ HTiB (หรือแยกชิ้นคุ้มราคา 5555+)ที่กังวลคือเรื่องที่ตั้งครับ แต่ถ้าได้ก็เด็ดเลยครับ

ถามต่อครับ แล้วถ้าวางข้างหลังโซฟาไม่ได้ ต้องวางคู่หลังยังไง หันทางไหนครับ ยิ่งของผมติดผนังทางซ้ายของโซฟา(ขวาในรูป)ด้วย

และถ้าแนะนำชุดสุดคุ้มได้จะยิ่งเป็นพระคุณมากเลยครับ

วางคู่หลังหมายถึงยังไงครับ surround back ใน7.1 รึครับ รีว่า surround ปกติ ถ้าปกติก็ติดเข้ามุมเลย แล้วยกขึ้นสูงเหนือหูซัก 30 ซมหีอมากกว่านั้นแต่ไม่เกิน 60 ซม.ครับ

ส่วนชุดสุดคุ้มคงไม่มีครับ แล้วแต่หูใครหูมัน ผมเลือกชุด denon x1300w + jbl venue series เพราะได้ราคาพิเศษมาแค่ 3 หมื่นต้นๆ แล้วมาติด atmos ทีหลัง เสียงดีไหมยอกเลยสำหรับผมดีพอแล้วในราคาแค่นี้

ส่วนไม่เลือก onkyo เพราะไม่ไว้ใจผลิตภัณฑ์และการบริการหลังการขาย ส่วน yamaha ราคานี้ได้แค่ชุดเริ่มต้น ฟังก์ชั่นไม่ครบ เลยไม่เอาครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2018, 10:35:54 pm »
ขอบคุณมากๆครับผม ว่าแต่ surround ปกติ กับ 7.1 วางต่างกันยังไงครับ แล้วถ้าวางเข้ามุม ต้องวางหันเข้าหาหูหรือวางหันไปทางทีวีครับ

วางคู่หลังหมายถึงยังไงครับ surround back ใน7.1 รึครับ รีว่า surround ปกติ ถ้าปกติก็ติดเข้ามุมเลย แล้วยกขึ้นสูงเหนือหูซัก 30 ซมหีอมากกว่านั้นแต่ไม่เกิน 60 ซม.ครับ

ส่วนชุดสุดคุ้มคงไม่มีครับ แล้วแต่หูใครหูมัน ผมเลือกชุด denon x1300w + jbl venue series เพราะได้ราคาพิเศษมาแค่ 3 หมื่นต้นๆ แล้วมาติด atmos ทีหลัง เสียงดีไหมยอกเลยสำหรับผมดีพอแล้วในราคาแค่นี้

ส่วนไม่เลือก onkyo เพราะไม่ไว้ใจผลิตภัณฑ์และการบริการหลังการขาย ส่วน yamaha ราคานี้ได้แค่ชุดเริ่มต้น ฟังก์ชั่นไม่ครบ เลยไม่เอาครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 11:24:24 am »
แนะนำ google เลยครับช่วยท่านได้แน่นอน

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 01:49:20 pm »
google แล้วครับ แล้วเจอเสียงแตกว่าต้องหันตรง บางคนว่าหันข้าง เลยตัดสินใจมาถามในกลุ่มคนที่ความรู้จริงๆ
ดีกว่า pantip แนะนำให้มาถามในนี้ ส่วนในนี้บอกให้ไปถามที่อื่น เริ่มจะงง

แนะนำ google เลยครับช่วยท่านได้แน่นอน

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 08:33:23 pm »
ก่อนที่ท่านจะโวยวาย ลองหาความรู้ทั่วไปที่มีอยู่ใน google ก่อนไหมครับ คือให้ดูการจัดวางของลำโพงทั้ง ระบบ 5.1 และ 7.1 ซึ่ง 7.1 จะมีเซอร์ราวด์แบ็ค ซึ่งมันดูง่ายกว่าที่จะมานั่งอธิบายให้ท่านเข้าใจเสียอีก และอีกอย่างจะเอาระบบเสียงดีๆ ห้องและขนาดของห้องคือสิ่งสำคัญ เอาลำโพงจำนวนมากๆ ไปใส่ในห้องเล็ก เดี๋ยวก็ได้มีปัญหาตามมาอีกเยอะ ปัญหาเยอะ ใช้เงินเยอะ 35000 ไม่พอนะครับ จะเอาอย่างนั้นรึ

ส่วนที่พูดมาล่าสุดเนี่ยคือการทำ toe in/out ของหน่าลำโพงรึปล่าว ถ้าใช่มันไม่เกี่ยวกับคำถามระบบ 7.1 เลย เริ่มแรกสุดเอาตำแหน่งลำโพงให้ได้ก่อนเถอะครับ อย่าพึงข้ามสเตป

แนะนำสุดท้ายถ้าใช้สเปคห้องแบบเดิม ห้องท่านไม่ได้ในเรื่องของสภาพอคูสติกของห้อง แต่ถ้าจะเอาให้ได้ ก็จ้างมืออาชีพเค้ามาปรับปรุงให้ก็น่าจะจบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2018, 08:53:03 pm โดย noomnoi911 »

ออฟไลน์ pratad22

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 12:02:07 pm »
+++ แนะนำท่าน PetCH_PP ถ้าจะเล่นชุดแบบแยกชิ้นลอง 5.1 ดูก่อนนะคับ เพราะดูขนาดห้องท่านแล้ว 5.1 ก็เพียงพอ เพราะถ้าเราดูหนัง-ฟังเพลง เพื่อความสุขกับเสียงที่ได้ (ไม่นั่งจับผิด) ผมเชื่อว่า Set ดี ๆ แค่ 5.1 ก็ให้เสียงที่พอใจมาก ๆ แล้วละคับ สำหรับลำโพงเซอร์ราวน์ด จะไว้แนวตรง หรือแนวข้าง ก็ได้บรรยากาศเช่นกัน ซึ่งดูจากห้องของท่านแล้วผมแนะนำให้หันลำโพงเซอร์ราวน์ดตรง ๆ มาที่หูท่านเรยยคับ แล้วค่อยฟังเสียงฉากที่มีรถวิ่ง ซ้าย ขวา หรือฉากที่มีเครื่องบิน บินผ่าน ว่าเสียงทิศทางที่ได้เป็นธรรมชาติหรือเปล่า ถ้าเสียงเซอร์ราวนด์ดังเกินจนกลบคู่หน้า ก็ค่อย ๆ เบาลงทีละ 1db นะคับ แล้วก็จะได้เสียงที่กลมกลืนเป็นธรรมชาติไปเองคับ ขอให้ท่านมีความสุขกับการ set นะคับ อาจจะดูเครียดบ้างในช่วง set แต่พอลงตัวแล้ว ท่านจะยิ้มไม่หุบเรยยละคับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2018, 12:04:56 pm โดย pratad22 »

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 08:52:06 pm »
ขอบคุณมากๆสำหรับคำแนะนำครับ

เรื่องของเรื่องคือ ผมคงไม่อัพเกรดไปไหนไกลมาก เพราะผมอยู่ไทยปีละสองเดือน ทุ่มมากไปก็ไม่ค่อยได้อยู่ใช้ เลยเอาแบบใช้ได้ดีไม่ต้องถึงกับดีมาก แต่ในใจนี่รู้แล้วว่าไม่หยุดแค่ 5.1 แน่นอนครับ 5555

+++ แนะนำท่าน PetCH_PP ถ้าจะเล่นชุดแบบแยกชิ้นลอง 5.1 ดูก่อนนะคับ เพราะดูขนาดห้องท่านแล้ว 5.1 ก็เพียงพอ เพราะถ้าเราดูหนัง-ฟังเพลง เพื่อความสุขกับเสียงที่ได้ (ไม่นั่งจับผิด) ผมเชื่อว่า Set ดี ๆ แค่ 5.1 ก็ให้เสียงที่พอใจมาก ๆ แล้วละคับ สำหรับลำโพงเซอร์ราวน์ด จะไว้แนวตรง หรือแนวข้าง ก็ได้บรรยากาศเช่นกัน ซึ่งดูจากห้องของท่านแล้วผมแนะนำให้หันลำโพงเซอร์ราวน์ดตรง ๆ มาที่หูท่านเรยยคับ แล้วค่อยฟังเสียงฉากที่มีรถวิ่ง ซ้าย ขวา หรือฉากที่มีเครื่องบิน บินผ่าน ว่าเสียงทิศทางที่ได้เป็นธรรมชาติหรือเปล่า ถ้าเสียงเซอร์ราวนด์ดังเกินจนกลบคู่หน้า ก็ค่อย ๆ เบาลงทีละ 1db นะคับ แล้วก็จะได้เสียงที่กลมกลืนเป็นธรรมชาติไปเองคับ ขอให้ท่านมีความสุขกับการ set นะคับ อาจจะดูเครียดบ้างในช่วง set แต่พอลงตัวแล้ว ท่านจะยิ้มไม่หุบเรยยละคับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2018, 06:38:51 am โดย PetCH_PP »

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 09:26:36 pm »
ขอบคุณครับ ขอโทษด้วยครับที่ทำให้เข้าใจผิด

ตามที่ผมเข้าใจนะครับ คือเท่าที่หาอ่านในgoogle มาตลอดหายๆวันเนี่ย ตามหลักการที่ึควรจะเป็นเนี่ย บางแหล่งเขียนว่าตำแหน่งของลำโพงต้องวางร้อมลอบเป้นแนววงกลมรอบตัวเรา โดยรัศมีความห่างของลำโพงจากตัวเราต้องเท่ากันทุกตัว แล้วหันทำมุมแบบ 90 องศากับ 45 องศาตามตำแหน่ง อันนั้นอ้างอิงว่าตามคำแนะนำของบริษัท DTS กับอีกแหล่งนึงคือเอาแค่คู่หน้าคร่อมเซ็นเตอร์ หันเฉียงเข้าหาตัว ซับวูฟเฟอร์วางพื้น เซอร์ราวนด์ไว้หลัง วางตำแหน่งแนวเฉียงออกจากตัวเรา สูงพอดีหูหรือเหนือหูประมาณ 30-60 ซม.หันทำมุมเฉียง 45 องศากับตัวเรา

ทีนี้ครับคือปัญหาของผม เพราะโซฟาผมต้องติดผนัง เลยวางลำโพงข้างหลังไม่ได้ ต้องวางข้างๆ เลยสับสนว่าต้องหันไปทางไหนครับ ยิ่งค้นใน google ก็ยิ่งงงเพราะมีแต่คำแนะนำกว้างๆ ไม่ได้ฟันธงหรือแนะนำว่าแบบไหนเหมาะกว่ากัน อย่างไร จึงเป็นที่มาของร้อยแปดคพถามของผมครับ พอโดนบอกว่าให้กลับไปค้นในกูเกิล ผมก็เลยเคว้ง เพราะข้อมูลที่ค้นเจอมาจากกูเกิลมันเยอะมากแต่ไม่มีคำตอบที่ชัดเจนให้ครับ

ส่วนคำถามที่ว่านั่นคือ ถ้าต้องวางข้างๆโซฟาเพราะวางข้างหลังไม่ได ต้องหันหน้าลำโพงไปทางไหนครับ หันเข้าหูหรือหันไปข้างหน้า แต่อันนี้ได้คำตอบจากอีกโพสแล้ว ยังไงก็ขอบคุณมากครับ

ขอโทษอีกครั้งนะครับที่ทำให้ขุ่นเคือง

ก่อนที่ท่านจะโวยวาย ลองหาความรู้ทั่วไปที่มีอยู่ใน google ก่อนไหมครับ คือให้ดูการจัดวางของลำโพงทั้ง ระบบ 5.1 และ 7.1 ซึ่ง 7.1 จะมีเซอร์ราวด์แบ็ค ซึ่งมันดูง่ายกว่าที่จะมานั่งอธิบายให้ท่านเข้าใจเสียอีก และอีกอย่างจะเอาระบบเสียงดีๆ ห้องและขนาดของห้องคือสิ่งสำคัญ เอาลำโพงจำนวนมากๆ ไปใส่ในห้องเล็ก เดี๋ยวก็ได้มีปัญหาตามมาอีกเยอะ ปัญหาเยอะ ใช้เงินเยอะ 35000 ไม่พอนะครับ จะเอาอย่างนั้นรึ

ส่วนที่พูดมาล่าสุดเนี่ยคือการทำ toe in/out ของหน่าลำโพงรึปล่าว ถ้าใช่มันไม่เกี่ยวกับคำถามระบบ 7.1 เลย เริ่มแรกสุดเอาตำแหน่งลำโพงให้ได้ก่อนเถอะครับ อย่าพึงข้ามสเตป

แนะนำสุดท้ายถ้าใช้สเปคห้องแบบเดิม ห้องท่านไม่ได้ในเรื่องของสภาพอคูสติกของห้อง แต่ถ้าจะเอาให้ได้ ก็จ้างมืออาชีพเค้ามาปรับปรุงให้ก็น่าจะจบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2018, 09:32:22 pm โดย PetCH_PP »

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 09:39:30 pm »
ลืมครับ อีกอย่างคือคงไม่ถึงกับจ้างมาปรับปรุงห้องขนาดนั่นครับ เพราะตัวห้องมันเป็นครึ่งนึงของห้องที่กั้นแบ่งด้วยตู้ อีกฝั่งเป็นฝั่งนอนที่กั้นทางเดินเชื่อมด้วยม่าน ซึ่งตรงนี้ผมทำใจไว้แล้วว่าสภาพแวดล้อมของห้องไม่เหมาะกับการลงระบบแบบเต็มพิกัดอยู่แล้ว เลยอยากอยากทำแบบเท่าที่ทำได้แล้วไม่น่าเกลียดครับ แต่ยังไงไม่ไปไกลขนาดลำโพงคู่ละหลายหมื่นแน่ๆครับ ก็อย่างที่บอกว่าสภาพห้องไม่อำนวย และผมทำงานต่างประเทศ ไม่ค่อยได้อยู่ใช้ครับ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 10:45:51 pm »
ขอบคุณครับ ขอโทษด้วยครับที่ทำให้เข้าใจผิด

ตามที่ผมเข้าใจนะครับ คือเท่าที่หาอ่านในgoogle มาตลอดหายๆวันเนี่ย ตามหลักการที่ึควรจะเป็นเนี่ย บางแหล่งเขียนว่าตำแหน่งของลำโพงต้องวางร้อมลอบเป้นแนววงกลมรอบตัวเรา โดยรัศมีความห่างของลำโพงจากตัวเราต้องเท่ากันทุกตัว แล้วหันทำมุมแบบ 90 องศากับ 45 องศาตามตำแหน่ง อันนั้นอ้างอิงว่าตามคำแนะนำของบริษัท DTS กับอีกแหล่งนึงคือเอาแค่คู่หน้าคร่อมเซ็นเตอร์ หันเฉียงเข้าหาตัว ซับวูฟเฟอร์วางพื้น เซอร์ราวนด์ไว้หลัง วางตำแหน่งแนวเฉียงออกจากตัวเรา สูงพอดีหูหรือเหนือหูประมาณ 30-60 ซม.หันทำมุมเฉียง 45 องศากับตัวเรา

ทีนี้ครับคือปัญหาของผม เพราะโซฟาผมต้องติดผนัง เลยวางลำโพงข้างหลังไม่ได้ ต้องวางข้างๆ เลยสับสนว่าต้องหันไปทางไหนครับ ยิ่งค้นใน google ก็ยิ่งงงเพราะมีแต่คำแนะนำกว้างๆ ไม่ได้ฟันธงหรือแนะนำว่าแบบไหนเหมาะกว่ากัน อย่างไร จึงเป็นที่มาของร้อยแปดคพถามของผมครับ พอโดนบอกว่าให้กลับไปค้นในกูเกิล ผมก็เลยเคว้ง เพราะข้อมูลที่ค้นเจอมาจากกูเกิลมันเยอะมากแต่ไม่มีคำตอบที่ชัดเจนให้ครับ

ส่วนคำถามที่ว่านั่นคือ ถ้าต้องวางข้างๆโซฟาเพราะวางข้างหลังไม่ได ต้องหันหน้าลำโพงไปทางไหนครับ หันเข้าหูหรือหันไปข้างหน้า แต่อันนี้ได้คำตอบจากอีกโพสแล้ว ยังไงก็ขอบคุณมากครับ

ขอโทษอีกครั้งนะครับที่ทำให้ขุ่นเคือง

ไม่ได้ขุ่นเคืองอะไรนะครับ เพียงแต่อยากให้เข้าใจในการจัดวางลำโพงตามตำแหน่งที่ dolby ให้มาก่อนที่จะขยับไปต่อแค่นั้นครับ

ส่วน onkyo hts7805 ถามว่าดีไหม ก็ถือว่าเริ่มต้นดีครับ และสามารถขยับขยายต่อได้ระดับนึงในอนาคต ส่วนการจัดวาง เนื่องจากห้องที่มีขนาดไม่ใหญ่มาก แนะนำเล่นเป็น 5.1.2 จะดีกว่าครับ ส่วนเซอร์ราวด์ ถ้ามีวางแท่นลองขยับดูได้เลยครับ เช่น
1. วางโดยลำโพงตั้งเยื้องหน้าเราไปประมาณ 30 ซม. หันดอกลำโพงเอียงไปอยู่ระหว่างคู่หน้ากับด้านหน้าเรา
2. ขยับโซฟามาข้างหน้าสัก 30 ซม. และตั้งเซอร์ราวด์เข้ามุม เอียงหน้าลำโพงทั้งสองข้างมายังจุดนั่งฟัง ให้เสียงตกมาบริเวณหน้าเราที่ฟังอยู่ประมาณ 1 ฟุต

ทั้งสองแบบคือการตั้งลำโพงเซอรราวด์เหนือจุดนั่งฟังอย่างน้อย 30 ซม. เพื่อสร้างสนามเสียงให้เห็นเป็นภาพครึ่งทรงกลม แล้วเรานั่งในพื้นที่ครับ ลองเล่นดู ชอบแบบไหบเอาแบบนั้น

Onkyo รุ่นนี้เล่น atmos ได้ก็เล่น atmos เถอะครับเพราะตอนนี้หนังที่มีเสียง atmos มีเยอะมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2018, 02:34:33 pm โดย noomnoi911 »

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 11:11:47 pm »
ขอบคุณมากๆครับ กระจ่างเลยครับผม

ถ้าสงสัยอะไรอะไรเพิ่มจะขอรบกวนถามอีกทีหลังนะครับ

ไม่ได้ขุ่นเคืองอะไรนะครับ เพียงแต่อยากให้เข้าใจในการจัดวางลำโพงตามตำแหน่งที่ dolby ให้มาก่อนที่จะขยับไปต่อแค่นั้นครับ

ส่วน onkyo hts7805 ถามว่าดีไหม ก็ถือว่าเริ่มต้นดีครับ และสามารถขยับขยายต่อได้ระดับนึงในอนาคต ส่วนการจัดวาง เนื่องจากห้องที่มีขนาดไม่ใหญ่มาก แนะนำเล่นเป็น 5.1.2 จะดีกว่าครับ ส่วนเซอร์ราวด์ ถ้ามีวางแท่นลองขยับดูได้เลยครับ เช่น
1. วางโดยลำโพงตั้งเยื้องหน้าเราไปประมาณ 30 ซม. หันดอกลำโพงเอียงไปอยู่ระหว่างคู่หน้ากับด้านหน้าเรา
2. ขยับโซฟามาข้างหน้าสัก 10-15 ซม. และตั้งเซอร์ราวด์เข้ามุม เอียงหน้าลำโพงทั้งสองข้างมายังจุดนั่งฟัง ให้เสียงตกมาบริเวณหน้าเราที่ฟังอยู่ประมาณ 1 ฟุต

ทั้งสองแบบคือการตั้งลำโพงเซอรราวด์เหนือจุดนั่งฟังอย่างน้อย 30 ซม. เพื่อสร้างสนามเสียงให้เห็นเป็นภาพครึ่งทรงกลม แล้วเรานั่งในพื้นที่ครับ ลองเล่นดู ชอบแบบไหบเอาแบบนั้น แบบแรกเป็นแบบลองๆ กันแล้วมาบอกต่อ ส่วนแบบที่สองตามผัง dolby ครับ

Onkyo รุ่นนี้เล่น atmos ได้ก็เล่น atmos เถอะครับเพราะตอนนี้หนังที่มีเสียง atmos มีเยอะมาก

ออฟไลน์ tsainont

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 01:58:11 pm »
ห้องผมตอนนี้ที่ใช้นั่งดูอยู่ประจำ โซฟาก็ติดกำแพงหลังครับ ลำโพงเซอร์ราวด์ ก็ใช้ลำโพงคอมเก่าๆ แปะบนผนังด้านหลัง หันเข้าหาคนนั่งเลยครับ ยังได้เสียงที่ดีในระดับนึง

ผมใช้ AVR ของ Anthem ระบบปรับเสียงของเค้าคือ Anthem Room Correction สุดยอดมาก ปรับออกมาให้กลมกลืนกันดี ทุกอย่างเดิมๆ พอเปลี่ยน AVR จาก Yamaha (ของเดิมภาค digital decoder เสีย) ที่ว่าดูหนังเฟี้ยวฟ้าว แยกแยะเสียงดี เป็น Anthem เหมือนฟ้ากะเหวเลย

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2018, 12:37:45 am »
อ้อออ โอเคครับ เข้าใจละ

เดี๋ยวไปลองหาข้อมูล Anthem ดูครับ น่าสนใจดี

ห้องผมตอนนี้ที่ใช้นั่งดูอยู่ประจำ โซฟาก็ติดกำแพงหลังครับ ลำโพงเซอร์ราวด์ ก็ใช้ลำโพงคอมเก่าๆ แปะบนผนังด้านหลัง หันเข้าหาคนนั่งเลยครับ ยังได้เสียงที่ดีในระดับนึง

ผมใช้ AVR ของ Anthem ระบบปรับเสียงของเค้าคือ Anthem Room Correction สุดยอดมาก ปรับออกมาให้กลมกลืนกันดี ทุกอย่างเดิมๆ พอเปลี่ยน AVR จาก Yamaha (ของเดิมภาค digital decoder เสีย) ที่ว่าดูหนังเฟี้ยวฟ้าว แยกแยะเสียงดี เป็น Anthem เหมือนฟ้ากะเหวเลย

ออฟไลน์ pratad22

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2018, 12:26:00 pm »

+++ ฟังจากที่ท่าน tsainont บรรยายแนวเสียงของ Anthem มาแล้ว เหมือนเป็นส่วนผสมของ Yamaha + Harman + Pioneer  เรยยละคับ ผมใช้ Sherwood อยู่ แนวเสียงก็ใกล้เคียงกับ Anthem ได้เนื้อ ๆ รายละเอียด บรรยากาศมีให้เช่นกัน อาจจะไม่มากเท่า Anthem แต่ถ้าเทียบราคาที่ต่างกันราวฟ้ากับเหว ก็ถือว่า Sherwood คุ้มค่ากับแนวเสียงที่ได้คับ ซึ่งจริง ๆ ส่วนตัวผมชอบแนวเสียง AVR Sony ที่สุด ! เพราะเคยใช้ AVR รุ่นเก่า ยุค Dolby prologic เสียง คม ชัด เบสหนักแน่น บรรยากาศ โรงหนังชัด ๆ แต่เสียดายที่ทางเมืองไทยไม่นำเข้ามาขายแล้วคับ

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2018, 06:25:33 pm »
AVR anthem ของดีเลยครับ แต่ราคาก็เอาเรื่องเหมือนกันถ้าจะเอาระบบเสียงให้ครบ อีกทั้งไม่รวมลำโพงด้วย

แนะนำให้เล่น htib ไปก่อนดีกว่าครับ พอคล่องแล้วและมีงบเพิ่มค่อยขยับขยาย ไม่งั้นงบบานปลายแน่