ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาครับ Soundbar หรือ HTiB  (อ่าน 11594 ครั้ง)

ออฟไลน์ tsainont

• Edge LED TV member
Re: ขอคำปรึกษาครับ Soundbar หรือ HTiB
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2018, 08:18:49 am »
Anthem เสียงดีมาก แต่ราคาโครตโหดครับ ต้องกัดฟันเลือดกลบถึงจะตัดใจซื้อ

ผมเคยลอง Onkyo รุ่นรองท๊อปหลายๆ ปีก่อน Denon รุ่นเล็ก แล้วล่าสุด Yamaha รองท๊อป (ณ เวลานั้นๆ) ถ้าวัดกันแค่ดูหนัง Anthem (720) กินไม่เห็นฝุ่น แนวเสียงของสามตัวแรกสู้ไม่ได้เลย ในสามตัวแรก ที่ชอบสุดคือ yam เพราะแยกแยะเสียงมีทิศทางดี

Pioneer เคยไปฟังตามงาน เหมือนจะดี แต่บอกอะไรมากไม่ได้ เพราะห้องที่ใช้เทสมีข้อจำกัดเยอะ ทั้งเพดานเอียง ไม่ได้สมมาตร เซ็ตออกมาได้แค่นั้นก็ถือว่าดี

Harman ก็ไม่ค่อยมีคนเอามาพรีเซ็นต์ตามห้องในงานแสดงเหมือนกัน เลยไม่เคยได้ฟังแบบเต็มๆ ตามงานส่วนใหญ่จะจัดหนัก

ส่วน Sherwood ถ้ามีโอกาสก็อยากลองเหมือนกัน ส่วน Sony ก็ตามนั้น Sony Thai ไม่สู้หรือไม่อยากจ้างคนเพิ่มคอยดูแลส่วนนี้มั้ง อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2018, 08:22:59 am โดย tsainont »

ออฟไลน์ pratad22

Re: ขอคำปรึกษาครับ Soundbar หรือ HTiB
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2018, 10:50:10 am »
AVR anthem ของดีเลยครับ แต่ราคาก็เอาเรื่องเหมือนกันถ้าจะเอาระบบเสียงให้ครบ อีกทั้งไม่รวมลำโพงด้วย

แนะนำให้เล่น htib ไปก่อนดีกว่าครับ พอคล่องแล้วและมีงบเพิ่มค่อยขยับขยาย ไม่งั้นงบบานปลายแน่
++++ เห็นด้วยกับท่าน noomnoi911 เป็นอย่างมากครับ ต้องเริ่มคลานก่อนจะเดิน แล้ว วิ่ง ไปเป็นสเต็ป แต่บางท่านที่มีเงินมากมายมหาศาลอาจจะเล่นก้าวกระโดดโดยการจัดชุด ไฮเอ็นด์มาเรยย อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบ ความต้องการของแต่ละท่าน แต่ผมอยากจะบอกว่า ความสนุก ในการเล่นเครื่องเสียงที่แท้จริง คือการได้ลองผิด ลองถูก โดยเฉพาะใครที่มีประสบการณ์จากการเล่นเครื่องเสียงราคาถูก ๆ มาก่อน จะเข้าใจคำนี้ดีครับ ส่วนตัวผม ผมนับถือคนที่เล่นเครื่องเสียงที่ถูกที่สุด แต่ ดี! ที่สุด ครับ  ดี ที่นี้ไม่ได้หมายถึงว่าเสียงดีกว่าคนอื่น แต่เสียงดีในความรู้สึกของตัวเอง ผมเคยอ่านคอลัมภ์นึงสัมภาษณ์นักเล่นเครื่องเสียงร้านดังของประเทศไทย ท่านนี้ไปติดตั้งเครื่องเสียงราคาหลักล้านมาหลายรายนับไม่ถ้วน แต่พอถามว่าท่านใช้เครื่องเสียงยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร ราคาเท่าไหร่ ผมถึงกับ อึ้ง ! ไปเรยย คับ เพราะท่านใช้เครื่องเสียงชุดฟังเพลง ราคาไม่เกิน 1 หมื่นบาท ท่านบอกว่าความสุข มิได้อยู่ที่ราคาของชุดเครื่องเสียง แต่ความสุขมันอยู่ที่ความพอใจ กับเสียงที่เราได้รับ ถ้าเครื่องเสียงที่เรามีอยู่มันให้เสียงที่เพลินเพลิน มีความสุขเพียงพอแล้ว เราจะดิ้นรน วิ่งไล่หาเครื่องเสียงแพง ๆ ทำไม? ผมเจอหลายท่านที่เป็นนักเล่นเครื่องเสียงระดับไฮเอ็นด์ แต่สุดท้ายก็มีชุดฟังเพลง ชิว ๆ ราคาเบา ๆ ไว้ขับกล่อมบทเพลงในยามอัสดง ก็เท่านั้นเองคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2018, 10:51:41 am โดย pratad22 »

ออฟไลน์ PetCH_PP

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2018, 11:11:52 am »
ขอบคุณทุกท่านครับ

ผมว่าผมพอจะเข้าใจความรู้สึกที่พูดถึงนะครับ เพราะเราจะรู้ว่าเครื่องรุ่นเริ่มต้นเป็นยังไง จะทำให้ซาบซึ้งกับชุดระดับสูงๆได้เต็มที่จริงๆ ผมยังสงสัยอยู่เลยว่ามือใหม่ไม่เคยแตะ  แต่เริ่มซื้อชุดแรกก็ซัดไปหลายแสนเค้าจะรู้สึกได้เต็มที่รึเปล่านะว่ามันยอดเยี่ยมแค่ไหน ไม่ได้จะตัดสินใครครับ คือก็ยินดีกับเค้าด้วยที่จ่ายทีเดียวจบ แต่ก็คงจะพลาดความสนุกของประสบการ์การทดลองอะไรไปเรื่อยๆระหว่างทางแน่เลย

ดีใจที่ได้พูดคุยครับ

ออฟไลน์ noomnoi911

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2018, 11:32:05 am »
เครื่องเสียงมันเหมือนมีมนต์สะกด ให้เสียตังค์เรื่อยๆ นะครับ พี่ๆรุ่นเก๋าๆ ที่เคยทราบมาถึงกับขายที่หลักล้านมาเพื่อซื้อเครื่องเสียง แต่เค้าไม่ได้เสียดายนะเพราะใจเค้ารัก และปัจจุบันก็ยังเห็นแกก็ยังอัพเครื่องเสียงแกอยู่เรื่อยๆ ถึงได้แนะนำให้ค่อยๆ เล่นไปดีกว่าครับ พอเริ่มเล็งเห็นว่าตัวเราชอบแบบไหนแล้วค่อยขยับไปต่อครับ ไม่งั้นเกิดหลงทางขึ้นมาจะเสียเยอะ แล้วก็ยังไม่ได้แบบที่เราต้องการด้วยเอาครับ

ออฟไลน์ noomnoi911

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2018, 11:34:49 am »
AVR anthem ของดีเลยครับ แต่ราคาก็เอาเรื่องเหมือนกันถ้าจะเอาระบบเสียงให้ครบ อีกทั้งไม่รวมลำโพงด้วย

แนะนำให้เล่น htib ไปก่อนดีกว่าครับ พอคล่องแล้วและมีงบเพิ่มค่อยขยับขยาย ไม่งั้นงบบานปลายแน่
++++ เห็นด้วยกับท่าน noomnoi911 เป็นอย่างมากครับ ต้องเริ่มคลานก่อนจะเดิน แล้ว วิ่ง ไปเป็นสเต็ป แต่บางท่านที่มีเงินมากมายมหาศาลอาจจะเล่นก้าวกระโดดโดยการจัดชุด ไฮเอ็นด์มาเรยย อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบ ความต้องการของแต่ละท่าน แต่ผมอยากจะบอกว่า ความสนุก ในการเล่นเครื่องเสียงที่แท้จริง คือการได้ลองผิด ลองถูก โดยเฉพาะใครที่มีประสบการณ์จากการเล่นเครื่องเสียงราคาถูก ๆ มาก่อน จะเข้าใจคำนี้ดีครับ ส่วนตัวผม ผมนับถือคนที่เล่นเครื่องเสียงที่ถูกที่สุด แต่ ดี! ที่สุด ครับ  ดี ที่นี้ไม่ได้หมายถึงว่าเสียงดีกว่าคนอื่น แต่เสียงดีในความรู้สึกของตัวเอง ผมเคยอ่านคอลัมภ์นึงสัมภาษณ์นักเล่นเครื่องเสียงร้านดังของประเทศไทย ท่านนี้ไปติดตั้งเครื่องเสียงราคาหลักล้านมาหลายรายนับไม่ถ้วน แต่พอถามว่าท่านใช้เครื่องเสียงยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร ราคาเท่าไหร่ ผมถึงกับ อึ้ง ! ไปเรยย คับ เพราะท่านใช้เครื่องเสียงชุดฟังเพลง ราคาไม่เกิน 1 หมื่นบาท ท่านบอกว่าความสุข มิได้อยู่ที่ราคาของชุดเครื่องเสียง แต่ความสุขมันอยู่ที่ความพอใจ กับเสียงที่เราได้รับ ถ้าเครื่องเสียงที่เรามีอยู่มันให้เสียงที่เพลินเพลิน มีความสุขเพียงพอแล้ว เราจะดิ้นรน วิ่งไล่หาเครื่องเสียงแพง ๆ ทำไม? ผมเจอหลายท่านที่เป็นนักเล่นเครื่องเสียงระดับไฮเอ็นด์ แต่สุดท้ายก็มีชุดฟังเพลง ชิว ๆ ราคาเบา ๆ ไว้ขับกล่อมบทเพลงในยามอัสดง ก็เท่านั้นเองคับ

นับถือ นับถือ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2018, 01:59:38 pm »

เห็นด้วยเหมือนกันครับ ค่อยๆ เริ่มจากชุดเล็กๆ เวลาขยายจะได้รู้ว่าต้องขยายตรงไหนครับ แต่แนะนำว่า ถ้าเริ่มขยาย ให้มองลำโพงที่มีเสียงแนวที่เราชอบไว้ก่อนอันดับแรก แล้วลงทุนกับลำโพงครับ เพราะลำโพงมักจะอยู่กับเรานานมาก

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2018, 11:48:44 pm »
สวัสดีครับ

จากถามเรื่องตำแหน่งลำโพง ไหงมาไกลกันขนาดนี้

ว่าแต่ anthem 720 นี่... ออกจะเกินเลยไปไหม เอามาเทียบกับ avr ที่ราคาต่างกันเกือบครึ่ง
ถ้าเปลี่ยนแล้วรู้สึกไม่ต่าง คงจะนอนไม่หลับไปหลายคืน

เล่นเครื่องเสียง นี่ ชอบฟังเสียงเครื่องเสียง หรือชอบฟังเสียงเพลง ชอบแบบไหนกัน

สำหรับตัว 7805 นั้นทำ atmos 4 ตัวไม่ได้นะ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 08:41:12 am »
สวัสดีครับ

จากถามเรื่องตำแหน่งลำโพง ไหงมาไกลกันขนาดนี้

ว่าแต่ anthem 720 นี่... ออกจะเกินเลยไปไหม เอามาเทียบกับ avr ที่ราคาต่างกันเกือบครึ่ง
ถ้าเปลี่ยนแล้วรู้สึกไม่ต่าง คงจะนอนไม่หลับไปหลายคืน

เล่นเครื่องเสียง นี่ ชอบฟังเสียงเครื่องเสียง หรือชอบฟังเสียงเพลง ชอบแบบไหนกัน

สำหรับตัว 7805 นั้นทำ atmos 4 ตัวไม่ได้นะ

ต้องขออภัยครับ ไม่ได้ตั้งใจจะเปรียบเทียบกับ AVR ราคาต่ำกว่า ผมตั้งใจจะพูดถึงแนวเสียงเฉยๆ ว่า Anthem ให้แนวเสียงที่ดุดันกว่าเพื่อเป็นแนวทาง เป็นข้อมูล อีกเรื่องคือถ้าฟังก์ชั่นการปรับเสียงมันดี ตำแหน่งลำโพงที่มันแปลกๆ มันก็สามารถจูนให้เสียงออกมาดีพอใช้ได้เหมือนกัน ถ้าเทียบเรื่องฟังก์ชั่นจริงๆ AVR รุ่นท๊อปหรือรองท๊อปค่ายอื่น ฟังก์ชั่นยังเยอะกว่า Anthem เลยครับ

การเล่นเครื่องเสียง ถ้าเอามาฟังเพลงก็ฟังเสียงเพลงครับ ถ้าเอามาดูหนัง ก็ต้องฟังเสียงหนัง ต้องสมจริงครับ จากประสบการณ์ของผม (คนเดียว) ณ จุดนี้ ผมให้ Anthem เหนือกว่ายี่ห้อและรุ่นที่ผมเคยใช้มาในอดีต (คนอื่นก็แล้วแต่รสนิยม) อยากดูหนังสนุกก็ต้องลงทุนครับ ผมชอบดูหนัง ผมก็ลงทุนกับชุดดูหนังเยอะ ถ้าพูดถึงหน้าตาเครื่องเสียง Anthem หน้าตาขี้เหร่กว่ายี่ห้ออื่นๆ ที่ผมใช้มาเหมือนกัน ส่วนเรื่องฟังเพลง ผมก็มีชุดเล็กๆ ราคาไม่แพง เอาไว้ฟังเพลงเรื่อยเปื่อยของผมอีกต่างหาก

ด้วยความเคารพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2018, 08:42:27 am โดย tsainont »

ออฟไลน์ pratad22

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 06:22:14 pm »
สวัสดีครับ

ต้องขออภัยครับ ไม่ได้ตั้งใจจะเปรียบเทียบกับ AVR ราคาต่ำกว่า ผมตั้งใจจะพูดถึงแนวเสียงเฉยๆ ว่า Anthem ให้แนวเสียงที่ดุดันกว่าเพื่อเป็นแนวทาง เป็นข้อมูล อีกเรื่องคือถ้าฟังก์ชั่นการปรับเสียงมันดี ตำแหน่งลำโพงที่มันแปลกๆ มันก็สามารถจูนให้เสียงออกมาดีพอใช้ได้เหมือนกัน ถ้าเทียบเรื่องฟังก์ชั่นจริงๆ AVR รุ่นท๊อปหรือรองท๊อปค่ายอื่น ฟังก์ชั่นยังเยอะกว่า Anthem เลยครับ

การเล่นเครื่องเสียง ถ้าเอามาฟังเพลงก็ฟังเสียงเพลงครับ ถ้าเอามาดูหนัง ก็ต้องฟังเสียงหนัง ต้องสมจริงครับ จากประสบการณ์ของผม (คนเดียว) ณ จุดนี้ ผมให้ Anthem เหนือกว่ายี่ห้อและรุ่นที่ผมเคยใช้มาในอดีต (คนอื่นก็แล้วแต่รสนิยม) อยากดูหนังสนุกก็ต้องลงทุนครับ ผมชอบดูหนัง ผมก็ลงทุนกับชุดดูหนังเยอะ ถ้าพูดถึงหน้าตาเครื่องเสียง Anthem หน้าตาขี้เหร่กว่ายี่ห้ออื่นๆ ที่ผมใช้มาเหมือนกัน ส่วนเรื่องฟังเพลง ผมก็มีชุดเล็กๆ ราคาไม่แพง เอาไว้ฟังเพลงเรื่อยเปื่อยของผมอีกต่างหาก

ด้วยความเคารพ
+++++ เปน คห ส่วนตัว ที่แต่ละท่านได้นำมาเล่าสู่กันฟังตามนั้นเรยยคับ ไม่มีใครผิด ใครถูก อยู่ที่ความชอบส่วนตัว ล้วน ๆ ผมรับฟัง คห เพิ่ล ๆ สมาชิกทุกท่าน เพราะถือว่าเราได้ประสบการ์ณไปในตัวโดยไม่ต้องไปตระเวณฟัง เพราะยางยี่ห้ออย่าง anthem ผมแทบจะไม่มีโอกาสได้ฟังแนวเสียงเรย เหนแต่นักวิจาร์ณต่างชื่นชมในคุณภาพ ซึ่งผมเชื่อว่าต้องดีจริงคับ ซึ่งถ้ามีโอกาสผมคงได้ฟังเสียงจริง ๆ สักครั้ง avr ทุกยี่ห้อเสียงดีหมดคับ ขึ้นอยู่กับ หู เราเองแหละว่าจะเลือกยี่ห้อไหนมาฟังครับ