ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยรบกวนเปรียบมวยให้ด้วยครับ onkyo vs denon บวกลำโพง ด้วยจ้า  (อ่าน 6149 ครั้ง)

ออฟไลน์ sidism

• Flat TV member
  • *
การใช้งานของผม ดูหนัง 45 ฟัง เพลง 45 เล่นเกมส์ ps4   10    ขนาดห้อง 3*4 เมตร งบไม่เกิน 30000 กว่าๆบาท ใช้คู่ทีวี sony 8500e   เครื่องเล่นดูหนังใช้ pc  การ์ดจอ 1060  (ต้องเสียบ hdmi ที่ช่องไหน? อันนี้อยากรู้มากๆ ครับ)  ฟังเพลงผ่านมือถือ สตีมมิ่ง spotify 
ที่ดูไว้มีหลายตัวเลือกเลยครับ ไปลองฟังมาบางตัวแล้ว แยกไม่ออกเพราะในห้างวันเสาร์เสียงดังค่อนข้างมาก
1.onkyo 7805  มีลำโพงมาให้ครบแล้วเรียบร้อย เห็นในรู hdmi  เขียนคำว่า pc  อันนี้แปลว่าอะไรนะครับ ?
2.denon x 1400 จับคู่ jbl cinema 610     อันนี้ผมแค่อยากจะรู้ว่าเพิ่มด้วยว่า แอมป์ denon x 1400 มันเทียบกับตัวรุ่นไหนของ onkyo  กันครับ?   เสียงดีไหมใครใช้อยู่บ้างแชร์ที นะครับ
3.onkyo 575 จับคู่กับ wharfedale dx1   ผมเห็นมันลดราคาอยู่ตัวนี้  มันเสียงดีไหมครับ อันนี้หาฟังในห้างยากมากเลย แนวเสียงเป็นยังไง โยนเสียงซ้ายขวา ดีไหม

ในลำโพง 3 ยี่ห้อนี้ ตัวคู่หน้ากับ เซ็นเตอร์อันไหนดีกว่ากันครับ? ดูหนัง ฟังเพลง
แอมป์ที่ผมเลือกมาตัวไหน กำลังขับ และใช้ให้เสียงดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ minsticker

• Flat TV member
  • *
ขอตอบเฉพาะที่พอรู้งูงูปลาปลานะครับ จากที่เคยใช้ onkyo มาหลายตัว hdmi out มีช่องเดียวคือต่อเข้า tv hdmi in น่าจะมีหลายช่อง ต่อช่องไหนก็ออกครับ แต่ถ้าต่อตรงอุปกรณ์ ข้อดีคือไม่งงครับเวลาเลือก
ส่วนชุดไหนเสียงดีไม่ดี รอท่านอื่นมาตอบครับ แต่แอมป์ผมอย่างน้อยต้องมีระบบ atomos ครับ

ออฟไลน์ pratad22

• Edge LED TV member
+++ คห.ส่วนตัวล้วน ๆ นะคับ จากที่ฟังมาหลายยี่ห้อ สิ่งแรกที่ผมจะพิจารณาก่อนอันดับแรกก็คือเสียงแหลมคับ ยี่ห้อไหนที่ให้เสียงแหลมถูกใจ เลือกก่อน เพราะแนวเสียงแหลมแต่ละยี่ห้อ มันเปนเอกลักษณ์ของ AVR นั้น ๆ ถ้าระหว่าง 2 ชุดที่ท่านว่ามา ผมชอบเสียงแหลมคม ชัด ของ Denon คับ ส่วนตัวผมเสียงแหลม Onkyo จะออกแบบแหลมกระจาย  Sony จะให้แหลมคมที่ใหญ่ ชัด ถ้าชอบแบบเสียงแหลมกระจายก็เลือก Onkyo คับ สำหรับ yamhaha ก็จะออกแหลมคมสด เล็ก ๆ  pioneer จะเสียงแหลมละเอียดเม็ดทรายระยิบระยับ คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2019, 09:26:26 am โดย pratad22 »