ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม ต่อคอมผ่าน Avr onkyo จอภาพไม่มา  (อ่าน 6387 ครั้ง)

ออฟไลน์ tayawat.k

• *
สอบถาม ต่อคอมผ่าน Avr onkyo จอภาพไม่มา
« เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 11:17:00 am »
ผมเล่นคอม ต่อเสียงและภาพ ผ่าน avr  HT-S3500 คือ สาย HDMI ออกจาก VGA เข้า AVR แล้ว ช่อง output ไปเข้าจอคอมครับ  ผมใช้จอ 24 นิ้ว fullHD 1080p ธรรมดา ภาพและเสียงมาครับ  แต่ทีนี้ผม ซื้อจอภาพมาใหม่ครับ 31.5  ความละเอียด 2 k  ลองต่อภาพไม่มาครับ บางครั้งภาพมา แต่ความละเอียดได้แค่ 1080p ครับ ไม่ทราบว่าเจอจากสาเหตุอะไรครับ  (อุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องนะครับ   HDMI 2 เส้น  คนละเวอร์ชั่น 1.4 กับ 2.0  / VGA 1060 3G /จอ 2 k 31.5 นิ้วครับ  / avr onkyo -3500  
(สิ่งที่ผมคิดเดา)
1. สาย HDMI อีกเส้น ต้อง 2.0 ไหม เพื่อส่งสัญญาณภาพ 2 k
2. VGa  กำลังขับไม่พอที่จะเล่น ภาพ 2 k ขนาดจอ 31.5
3. avr support  แค่ 1080 p  ไหมครับ  avr เป็นแค่ตัวผ่านทางของภาพ 2 k ไหมครับ เหตุไดภาพไม่ปรากฏ 2 k

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2018, 11:18:11 am โดย tayawat.k »

ออฟไลน์ tsainont

• Edge LED TV member
Re: สอบถาม ต่อคอมผ่าน Avr onkyo จอภาพไม่มา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 11:51:55 am »
น่าจะเป็นที่ AVR ครับ ถ้า AVR ซัพพอร์ตแค่ 1080p ก็จะได้แค่ 1080p ครับ ถ้าอยากให้ภาพมาทุกครั้ง ก็ต้องไปเซ็ตที่ไดรเวอร์ VGA ให้ปล่อย 1080p ครับ ถ้าระบุเป็น auto การ์ดจอจะพยายามปล่อยสูงสุดที่ทำได้ แต่ AVR ไม่รับ ก็เลยไม่มีภาพ

• *
Re: สอบถาม ต่อคอมผ่าน Avr onkyo จอภาพไม่มา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 02:50:29 pm »
อ่อครับ ยังงี้ผมก็หา avr ตัวใหม่ใช่ไหมครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับเล่นรุ่นนี้ดี งบ 2-3 หมื่น  ดูหนัง  เล่นเกมส์  ฟังเพลง    รองรับ 4 k ได้    โฉม 2019 ครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 04:59:23 pm »
งบนี้ มีหลายรุ่นครับ รุ่นเล็กไปถึงกลางๆ ทั้ง Onkyo, Yamaha ไปลองฟังครับ ชอบตัวไหนก็สอยมา เดี๋ยวนี้ซัพพอร์ตเสียงแทบจะทุกแบบ รวมไปถึง 4K HDR10 Dolby Vision สารพัด

ป.ล. สเปคจอที่ใช้อยู่ที่ว่า 31.5" native resolution มันเท่าไหร่ครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 06:14:32 pm »
UHD
2560 x 1440 ครับ  ว่า แต่ ตั้งค่า vga ยังไงครับที่ไม่ให้มัน auto ผทใชค่ายเขียว ครับ Nividai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 09:14:50 pm »
ผมไม่แน่ใจว่าหน้าตาไดรเวอร์เดี๋ยวนี้มันเป็นยังไง เพราะผมใช้คอมพ์รุ่นเก่ามาก การ์ดจอก็รุ่นเก่า

ลองเข้าไปดูในหมวด resolution ของไดรเวอร์ครับ ถ้าตอนนี้ยังใช้ AVR เดิม ก็เซ็ตให้เป็น 1920x1080 แต่ไม่แน่ใจว่าภาพบนจออาจจะยืดๆ แปลกๆ หรือเปล่า แต่ถ้าเซ็ตระบุไปว่า 2560x1440 ตัว AVR ก็อาจจะไม่รองรับ มันจะไม่มีภาพ

ถ้าซื้อ AVR 4K ใหม่แล้ว ก็เซ็ตให้เป็น 2560x1440 ไปเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 09:02:04 am »
ตอนนี้ ผมใช้งานได้แล้วครับ ผมลืมว่า VGA มีช่องต่อ HDMI กับ Display  ผมเลยเอา จอต่อกับ Display   avr ต่อช่อง HDMI  มาครบทุกรส ขอบคุณมากๆเลยครับได้ให้คำแนะนำผมครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 12:00:28 pm »
หมายถึง ต่อ HDMI จาก AVR ไปหา Display port บนการ์ดจอโดยใช้หัวแปลงหรือครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 01:49:45 pm »
คือช่อง output ของ vga มี 2 ช่องครับ ขาออก มี displayport  กับ HDMI ครับ ผมจึงใช้สาย display มาต่อvga เข้า กับจอครับ ส่วนอีกช่อง HDMIใช้สาย เข้า กับ avr ครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 05:54:50 pm »
อ่อ เข้าใจแล้วครับ แยกสายภาพ-เสียงคนละเส้นไปเลย

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2018, 12:00:45 pm »
งานงอกอกีแล้วพี่

ก่อนหน้านี้ ผมใช้ VGa ตัวเดิม  output 2 ทาง
1. ช่อง displayport เข้า จอ
2. HDMI เข้า avr  (ไม่มีเส้น output ออกจาก avr )
 เสียงภาพมาปกติครับ

แต่ผมซื้อ vga ตัวใหม่มาครับ 
1. ช่อง displayport เข้า จอ ตามเดิม
2. HDMI เข้า avr  (แต่ต้อง มีเส้น HDMI output ออกจาก avr ไปเข้าจออีกตัวคอมถึงเห็นไดร์เวอร์ของ avr ครับ  )
3. ตอนนี้ถ้าไม่ต่อคอมออกอีก ตัวเสียงไม่ยอมมา
4. ส่วนนี้เล็งปัญหาไปที่อะไรหรอครับ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2018, 02:14:15 pm »
ได้แล้วครับ 
1. display จาก vga เข้าจอหลัก 
2. HDMI เส้นที่ 1  ออกจาก vga เข้า avr 
3. HDMI เส้น ที่ 2 ออกจาก output ของ avr ไปเข้า ช่อง HDMI จอหลัก
ภาพ +เสียง มาเต็ม ครับ
ขอบคุณมากครับ ยังไงเป็น วิทยาทาน   ให้แก่ท่านอื่นครับ 

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2018, 06:02:22 pm »
ไดรเวอร์ VGA การ์ด ก็เป็นแบบนี้ล่ะครับ บางครั้งก็เซ็ตง่าย บางทีก็อะไรไม่รู้ ต้องค่อยๆ งมครับ ผมว่าแบบนี้เปลืองสาย

ถ้าการ์ดจอที่ซื้อใหม่เป็น NVidia เหมือนเดิม ก็ควรจะมีวิธีเซ็ตที่ให้มันออกเหมือนเดิมได้ครับ ผมเดาว่า อาจจะเซ็ตให้ Display Port กับ HDMI ส่งสัญญาณภาพและเสียงเหมือนกัน ไม่ใช่แบบ extended display