ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตปรึกษาคับ ปัญหา tv 3d คับ  (อ่าน 3628 ครั้ง)

ออฟไลน์ kitsana_na

• Flat TV member
  • *
ขออนุญาตปรึกษาคับ ปัญหา tv 3d คับ
« เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 11:44:30 am »
ขออนุญาตปรึกษาครับ ซื้อทีวีต่อเค้ามาอีกที รุ่น 49uf850t ตอนไปทดสอบก่อนซื้อไม่มีแว่นทดสอบ แต่ลองฟังชั่น 3d ใช้ได้ แต่พอเอากลับมาต่อที่บ้านลองระบบ 3d แล้วภาพฝั่งขวาเบลอ ภาพซ้อนกัน ดูลายตา เป็นช่วงระยะจากขอบประมาณคืบนึง แต่ดูภาพ 2d ดูได้ปกติครับ มันเกิดจากสาเหตุไรคับ

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
Re: ขออนุญาตปรึกษาคับ ปัญหา tv 3d คับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 01:40:56 am »
ไม่ทราบว่า.. รายการที่ทดลองเปิด เป็นรายการ 3D หรือเปล่าครับ..? เช่น.. หนังที่เปิด เป็นภาพซ้อนกันตั้งแต่แรก , ภาพแยกซ้าย-ขวา หรือ ภาพแยกบน-ล่าง..
ในที่กล่าวมา.. ภาพฝั่งขวาเบลอ ภาพซ้อนกันเข้ามาประมาณคืบนึง ส่วนมาก.. จะเกิดจากการเลือกเล่น 3D จากภาพ 2D (3D เทียม) แล้วไปกดปุ่ม 3D บนรีโมทซ้ำ ให้เป็นภาพแยกซ้าย-ขวา..
ลอง.. กดปุ่ม 3D บนรีโมท เปลี่ยนสลับไปเรื่อยๆ.. ดูก่อนครับ

ออฟไลน์ kitsana_na

• Flat TV member
  • *
Re: ขออนุญาตปรึกษาคับ ปัญหา tv 3d คับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 08:10:56 am »
เป็น ไฟล์ 3d คับ เล่นกับ hd player ไม่ได้แปลงจาก 2d เป็น 3d คับ แต่น่าจะพอรู้สาเหตุละคับ ขอบคุณมากคับ [ปลื่ม]