ผู้เขียน หัวข้อ: มาแชร์ประสบการณ์ท่านที่ใช้ Subwoofer ดูหนังในราคาถูกแต่เสียงดีเกินตัวกันครับ  (อ่าน 14237 ครั้ง)

ออฟไลน์ pratad22

• Edge LED TV member
+++ เจอรีวิว Sony MuTeKi STR-KM5500  เสียง sub คู่ แน่น ตึ๊บ ! ใช้ได้เรยยคับ เสียงเหมือนที่เคยไปยืนฟังมาเรยย  คาดว่าSub มาถึงพุ่งนี้ คงมาลองทดสอบคับ ฟังจากแนวเสียงคร่าว ๆ แล้ว แตกต่างจาก sub bosswood sb-310 ตรงที่ความนุ่ม ซึ่งทาง sub sony ให้ความนุ่มกว่า แต่ทาง bosswood จะออก เบสแน่น ๆ หนัก ๆ โครมคราม ลึกบ้างแต่ไม่มาก ส่วนตัวผมว่าดูหนังสนุกคับ แต่ฟังเพลงขาดความนุ่มไปนิส ใครชอบเน้นดูหนัง ใช้ได้เรยยคับ bosswood

https://www.youtube.com/watch?v=OiFnBgMA24U
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2019, 12:54:04 pm โดย pratad22 »

+++ หลังจากได้ sub มาเรียบร้อยก็จัดการ set ปรับค่าความถี่หาจนได้เสียงต่ำที่ลงตัว โดยปรับโวลุ่มความดังด้านหลังไปที่ประมาณ 11.30 นาฬิกา ความถี่ที่ AVR ตั้งไว้ที่ 80 Hz โวลุ่มเสียง sub อยู่ที่ 0 db ได้เสียงต่ำกำลังดี ไม่รู้ว่ามาจากไหน กลมคลืนกับคู่หน้า และลำโพงทุกตัว เสียงเบสแน่น ตึ๊บบบ ! โดยเทสเสียงกระสุนปืน เสียงระเบิด และเสียงแรงปะทะ กับฉากที่ไล่ล่ากับบนท้องถนน จากเรื่อง ไดฮาร์ด 5  เสียงรายละเอียด ทำได้ดีกว่า Bosswood sb-310  คับ แต่ sb-310 จะให้เสียงที่หนักกว่า ใหญ่กว่า โดยเน้นไปทางหนัก โครมคราม  โดยเฉพาะฉากที่รถพระเอกขึ้นไปเยียบหลังคารถคันอื่น ๆ  sb-310 จะให้เสียงที่หนัก แต่รายละเอียดไม่ค่อยมี แต่กับ sub Sony  ตัวนี้ เสียงไม่หนักเท่า sb-310 แต่จะได้ความแน่นนน ลึก และรายละเอียดดี มาแทน สรุป  ผมชอบ sub Sony ตัวนี้มากกว่าคับ เพราะเป็นบ้านทาวเฮ้าท์เสียงเบส เสียงต่ำ ไม่หนัก ไม่สะเทือน มากเท่า sb-310 ระเบิดลงที่เผื่อแผ่ 2-3 บ้าน แม้จะปรับให้เสียงเบสกลมกลืนกับลำโพงทุกตัวแต่มันก็ยังฟ้องตำแหน่ง แต่กับ sub Sony ระเบิดลงทีจะอยู่ในเฉพาะบริเวณห้อง และไม่ฟ้องตำแหน่งว่าเสียงดังมาจากไหน ซึ่งตอนปรับแรก ๆ  ผมจะปรับเสียงให้สูงงงไปก่อน ยังมีการฟ้องตำแหน่งเสียงต่ำอยู่ แต่พอค่อย ๆ ปรับลงมาทีละนิส จนเสียงเบส เสียงต่ำ กลมกลืนกับลำโพงทุกตัวแล้ว ไม่ฟ้องตำแหน่งเรยคับ ทีแรกก็แอบคิดอยู่เหมือนกันว่าเสียงจะดีพอกับ sub ที่มีการปรับแต่งค่าความถี่ และค่าอื่น ๆ หรือเปล่า แต่พอได้ปรับ ได้ set แล้ว ถือว่าคุ้มค่ากับ ราคา 2,900.-  ใช้กันไปได้อีกยาว ๆ เรยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2019, 08:31:49 pm โดย pratad22 »

+++ มาแชร์ประสบการณ์ sub sony มือสอง ที่ได้มาวันก่อน หลังจากปรับ set ลงตัวแล้ว ก็เปิดหนังดูหลายเรื่องสิ่งที่เป็นตัวแปรอีกอย่างหนึ่งก็คือ การปรับตั้งค่าใน AVR คับ ถือสำคัญมาก ๆ ปรับผิดชีวิต(sub)เปลี่ยนทันที  โดยเฉพาะค่าที่ต้องไปปรับเลือกว่าแบบ norm หรือ +sw ซึ่งใน avr sherwood มีให้เลือก ครั้งแรกผมปรับในแบบ norm ดู เสียงเบสจะออก แน่น ๆ ลึก ๆ  แต่ไม่แผ่กระจาย เสียงปืนได้ยินเสียงเบสแต่ยังไม่แน่น ตึ๊บ !  พอลองปรับเป็น +sw เสียงเบส เสียงต่ำ มาเตม เบสแน่น ตึ๊บ!!  รับรู้ได้ทางผิวหนังเรยยคับ โดยเฉพาะหนังที่มีเสียงปืนแน่น ๆ เสียงระเบิด รับรู้ได้ถึงแรงระเบิด ไดนามิกส์เสียง มัน แน่น หนัก แล้วก็ ลึกกกกกกก ! มาก อย่างเช่น เรื่องนี้

เสียงปืน เสียงระะเบิด เสียงเตะต่อย แน่นนน ตึ๊บบบบ ! สุดยอด ต้องบอกว่าเสียงดีทั้ง 3 ภาคเรยยคับ
และล่าสุดเพิ่งหยิบเรื่องนี้มาลองเมื่อเช้าก่อนไปทำงาน

ดูได้แค่ 10 นาที ช่วงต้นเรื่องประทับใจเสียงลูกไฟที่พุ่งพวยยออกมาสุด ๆ เสียงเบส เสียงต่ำ มันแน่น หนัก และลึกกกกกก มาก ๆ เหมือนพุ่งออกมาในห้องดูหนังเรยคับ เสียงเปลวไฟแน่นทุกช็อตที่พวยพุ่ง รวมถึงเสียงรถท่าน สว ที่โดนพระเอกทิ้งลงเหว ปะทะกับพื้นดิน เสียงไดนามิกส์ แน่น หนัก ลึกกกก มาก ๆ สะใจจิง ๆ คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 09:42:14 am โดย pratad22 »

ออฟไลน์ sidism

• Flat TV member
  • *
พูดซะอยากไปฟังบ้างเลยครับท่าน โหด ขิงๆ

พูดซะอยากไปฟังบ้างเลยครับท่าน โหด ขิงๆ
++++  ไม่ได้โหดด ขนาดนั้นหรอกคับท่าน sidism 5555+ พูดถึง sub sony ธรรมดา ๆ  ตัวนี้ ออกไปในแนว แน่น นุ่ม ลึก ซะมากกว่า ครับ ถ้าเทียบกับ bosswood sb-310 แล้ว ตัวนั้นจะออก แน่นหนัก มาก ๆ โหดดด กว่านี้ ซึ่งจิง ๆ ผมชอบนะคับ เพียงแต่บ้านเป็นทาวน์เฮ้าท์ เลยไม่อำนวยเท่าที่ควร ระเบิดลงแต่ละที สะเทือนไปทั้งหลัง แถมเผื่อแผ่บ้านข้าง ๆ ด้วย คงต้องรอให้มีห้องส่วนตัว หรือสภาพดี ๆ ค่อยจัดชุดเทพ ๆ สักตัว ตอนนี้เล่น sub เด็ก ๆ ไปก่อน ถ้าดูเพื่อความสุข ไม่ไปจับผิดเสียงเล็ก ๆ น้อย ๆ ก็ถือว่า ok เรยยคับ ให้เสียงเบส เสียงต่ำ ได้น่าพอใจ ดูหนังสนุก ฟังเพลง เบสก็แน่น ตึ๊บ ๆ ดีคับ

• *
ผมนี่รอคนปล่อย sub klipsch มือสองอยู่เนี่ย ยังไม่ค่อยมีใครปล่อยเลยยยยย

ผมนี่รอคนปล่อย sub klipsch มือสองอยู่เนี่ย ยังไม่ค่อยมีใครปล่อยเลยยยยย
++++  ยี่ห้อ klipsch  paradigm Martin  Rel tannoy Elac พวกนี้ไม่ค่อยมีใครปล่อยคับ หามือสองยากสุด ๆ ถึงปล่อยก็ราคายังสูงมาก เรียกว่าซื้อ sub ตัวใหม่ราคาเริ่มต้นได้สบาย ๆ เรยคับ

• *
บางครั้งผมเห็นคนปล่อย sub klipsch ประกันหมดแล้ว ราคามือสองถูกกว่ามือ 1  2000-2500 บาท ผมนี่ลังเลเลย ทำไมมูลค่ามันตกช้าจัง ขนาดไม่เหลือประกันแล้วนะ

บางครั้งผมเห็นคนปล่อย sub klipsch ประกันหมดแล้ว ราคามือสองถูกกว่ามือ 1  2000-2500 บาท ผมนี่ลังเลเลย ทำไมมูลค่ามันตกช้าจัง ขนาดไม่เหลือประกันแล้วนะ
+++ อาจจะด้วยคุณภาพ ยี่ห้อ และการตลาดคับ ผมยังไม่เคยฟัง sub klipsch แต่ผมเคยไปยืนฟัง sub tannoy 2.10 มาแล้วประทับใจสุด ๆ นึกในใจ(ของแพงนี่เสียงมันดีแบบนี้นี่เอง) เสียงเบสสะอาด มาก ๆ ไม่กลบรายละเอียดเรยยแม้แต่น้อยคับ ยังคิดว่าถ้าได้ tannoy 2.10 มา คงใช้จนพังไปข้างหนึ่งเรยย ถึงเข้าใจว่าทำไมคนที่ซื้อ sub ตัวแพง ๆ คุณภาพดี ๆ มาใช้ ขนาดหมดประกัน หรือใช้ไป 2-3 ปีแล้ว เวลาขายราคายังสูง เพราะด้วยคุณภาพล้วน ๆ นี่แหละคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2019, 10:46:10 am โดย pratad22 »

+++ หนังเรื่องนี้ ชื่อเรื่องอะไรคับ เสียงดี มันส์ดีคับ  555555 +
https://www.youtube.com/watch?v=BELXoAxfrRM

ไปเจอใน youtube คับ ตั้งแต่ไล่หาไฟล์เสียง Dolby Atmos ฟัง  ตัวนี้เสียง ฟิน!! สุด ๆ แล้วคับ  (ผมใช้ HEAD PHONE ของ Yamaha ฟัง)

https://www.youtube.com/watch?v=eEGtDbtvG10

เสียงหัวรถจักรวิ่งเคลื่อนผ่านจากขวาไปซ้าย ตามด้วยตู้โบกี้เสียงกระทบรางงง ฟินนน มากกก หลับตาฟังเหมือนวิ่งอยู่บนหัว  โดยเฉพาะตั้งแต่นาทีที่ 00.40 น. เป็นต้น ไปจนจบ ผมหันไปมองดูรถไฟข้างซ้ายเรยยยคับ ขบวนพ้นไปแล้วแต่เสียงยังดังแว่ววว อยู่  555555555+

https://www.youtube.com/watch?v=DyciMKSUEJY

เสียงเพลงดังลอยอยู่เยื้องบนหัวข้างหน้า เยื้องด้านหน้าขวา เยื้องด้านหน้าซ้าย บนหัว ข้างหลัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2019, 02:11:20 pm โดย pratad22 »

+++ ยิ่งฟัง ยิ่งมันส์คับ https://www.youtube.com/watch?v=DyciMKSUEJY  เสียงลอยยย อยู่บนหัว วิ่งขวา วิ่งซ้าย ไปมา วิ่งรอบหัว โดยเฉพาะนาทีที่ 2:13 เสียงวิ่งรอบหัวอย่างเร็ว 55555555555+  แบบว่าเสียงไม่ได้ดังออกมาจากที่หูขวา และซ้าย ทั้ง ๆ ที่ใส่หูฟัง แต่กลับได้ยินเสียงที่เหนือหัว ขวา และ ซ้าย คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2019, 01:25:49 pm โดย pratad22 »