ผู้เขียน หัวข้อ: AVRขั่วสายแบบหนีบ จะต่อสายกับactive subwoofer  (อ่าน 4559 ครั้ง)

ออฟไลน์ tongae

• Flat TV member
  • *
AVRขั่วสายแบบหนีบ จะต่อสายกับactive subwoofer
« เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 04:40:20 pm »
ตัวAVRของผมมีแต่ขั่วสายเอ้าทแบบหนีบ ที่นี้ผมได้จัดactive subwooferมา จะต้องต่อสายเข้าตัวsubแบบไหนคับ
และต้องปรับค่าต่างๆ ตัวไหนเพิ่มคับ

ออฟไลน์ pratad22

• Edge LED TV member
Re: AVRขั่วสายแบบหนีบ จะต่อสายกับactive subwoofer
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 08:42:54 pm »
++ ขั้วตัวหนีบที่ท่านว่าน่าจะเป็นขั้วลำโพงทั้ง 5 ตัว ใช่ป่าวคับ ส่วนขั้ว หรือช่องต่อ subwoofer ก็อยู่ด้านหลัง Avr ท่านใช้สาย 1 เส้น หรือสายแบบ 1 ออก 2 ก็ได้ ต่อจากข่องต่อ subwoofer ด้านหลัง avr ของท่าน ไปเข้ากับช่อง in put ตัว Subwoofer เท่านั้นเอง คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2019, 08:45:42 pm โดย pratad22 »

• *
Re: AVRขั่วสายแบบหนีบ จะต่อสายกับactive subwoofer
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 09:06:27 pm »

ตามนี้ถูกต้องไหมคับ แล้วเราก็ปรับลดความดังของซัปในavrเป็น0db แล้วเรามาปรับที่ตัวซัปเอาถูกต้องใช่ไหมคับ

ออฟไลน์ Chadatarn

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2019, 01:43:15 pm »
วิธีที่1ต่อแบบ hi level ลากมาต่อจากavrเข้าsub4เส้นเลยดีกว่าท่าน จากfornt A ทั้ง L R เข้า speaker in ของsub ก้ได้
วิธีที่2 ต่อ จาก line out avr เข้า in put sub ลองดูครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 02:00:00 pm »
ตอนนี้ยังสงสัยกับการปรับจูนไม่แน่ใจผมเข้าใจถูกไหม โดย frequencyหรือlow pass ที่ตัวซัปผมปรับไปสุดเลย แล้วไปปรับตั้งจูน x.over ที่AVR ไล่ปรับที่80 แบบนี้ถูกต้องไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2019, 02:14:42 pm โดย tongae »

ออฟไลน์ pratad22

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 03:00:45 pm »
ตอนนี้ยังสงสัยกับการปรับจูนไม่แน่ใจผมเข้าใจถูกไหม โดย frequencyหรือlow pass ที่ตัวซัปผมปรับไปสุดเลย แล้วไปปรับตั้งจูน x.over ที่AVR ไล่ปรับที่80 แบบนี้ถูกต้องไหม
+++ โวลุ่ม low pass เป็นค่าความถี่ต่ำซึ่งโดยปกติจะปรับไว้ที่ระดับประมาณ 11.30 น. (80 Hz) หรือไม่เกิน เที่ยงตรง แล้วค่อย ๆ ปรับ Volume ขึ้นไปเรื่อย ๆ จนได้ระดับเสียงเบส เสียงต่ำ ที่กลมกลืนกับลำโพงทุกตัวครับ ขอให้มีความสุขกับการปรับค่านะครับ ไม่เข้าใจตรงไหนสอบถามมาได้เพิ่ล ๆ สมาชิกที่นี่ต่างมีน้ำใจกันทั้งนั้น จะผิด จะถูก ถือเป็นประสบการณ์ล้วน ๆ ครับ