ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ ขอคำแนะนำชุดโฮมฯ สักชุดคับ  (อ่าน 4305 ครั้ง)

ออฟไลน์ Conv3rse

• *
มือใหม่ ขอคำแนะนำชุดโฮมฯ สักชุดคับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2019, 12:55:00 am »
จะซื้อชุดโฮมฯชุดแรกในชีวิต แต่ไม่ค่อยมีความรู้
แนะนำทีคับ งบ 30,000-40,000
เน้นดูหนังคับ เล่นเกมบ้างนิดหน่อย เพลงไม่ค่อยฟังคับ

ปล.ทีวีที่ใช้ sony oled65 a8

ออฟไลน์ tongae

• Flat TV member
  • *
Re: มือใหม่ ขอคำแนะนำชุดโฮมฯ สักชุดคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 12:01:22 pm »
มีน่าเล่นเยอะเลยคับ แต่ถ้าพวกin the box ของ onkyo ระบบเสียงatmos ราคาพอดีงบ อาจเหลือด้วย

ออฟไลน์ bkav2

• Flat TV member
  • *
Re: มือใหม่ ขอคำแนะนำชุดโฮมฯ สักชุดคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 10:08:58 am »
มีน่าเล่นเยอะเลยคับ แต่ถ้าพวกin the box ของ onkyo ระบบเสียงatmos ราคาพอดีงบ อาจเหลือด้วย
ดูหนังเน้นเสียงพูดให้ใหญ่และชัดเจน ลำโพง Center ต้องดอกใหญ่.. ถ้าเปลี่ยนลำโพงคู่หน้าใหญ่ เสียงแบคกราวด์หนังก็หนักแน่นขึ้น.เซอร์ราวด์ไม่สำคัญเท่าไหร่.ส่วนตู้ซับ เสียงระเบิดตูมตาม วัตต์สูง บ้านก็สะเทือนครับ.
เน้นฟังเพลง ลำโพงตู่หน้าต้องใหญ่.เพื่อน้ำเสียงที่ดี..เปิด Mode ใช้งาน 2.1 ch. หรือ 2.0 ch.แล้วแต่จะชอบ.

ออฟไลน์ noomnoi911

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 04:16:44 pm »
รสนิยมการดูหนัง แต่ละคนไม่เหมือนกัน ความชอบและคำแนะนำย่อมแตกต่าง

สำหรับผม สำหรับการดูหนังลำโพงทุกตัวมีความสำคัญ เท่ากันหมดครับ เพราะมันประกอบกัน และช่วยสร้างบรรยากาศให้เสมือนกับเราได้ไปนั่งอยู่ในเหตุการณ์นั้นๆ แต่ถ้าจะฟังเพลงอย่างเดียวก็อีกเงื่อนไขนึง

ส่วนในงบ 3 - 4 หมื่นนั้นมีให้เล่นได้เยอะอยู่ครับ ไม่ว่าจะเป็นชุดสำเร็จรูปอย่าง HTiB Onkyo, Denon หรือ Yamaha

หรืออยากจะเล่นใหญ่ก็จับพวกมือสอง หา avr และชุดลำโพง ดีๆในราคานี้ มีเยอะครับ