ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ Zidoo X8 เล่นไฟล์ mp4 mp3 m4a ไม่มีเสียง  (อ่าน 3720 ครั้ง)

ออฟไลน์ fusezaaa

• *
ก่อนหน้านี้ใช้งานดูได้มีเสียงปกติครับ
ที่ใช้บ่อยๆ ก็ดูพวก ISO / BDMV

มีดู mp4 บ้างเป็นไฟล์ออกกำลังกาย T25

แต่ไฟล์ mp4 เนี่ย ไม่ได้ดู 2-3 เดือนละ
เร็วๆนี้ผมก็ได้ไปโหลดไฟล์ siries มา เรื่อง Banshee กับ chernobyl มันเป็นไฟล์ mp4 เสียง acc2.0 ทั้งคู่
พอเอามาเปิด ปรากฎว่าเสียงไม่มีครับ เลยเอะใจทดสอบดังนี้

1. เอามาเปิดกับคอม มีเสียงปกติ
2. ลองย้ายไฟล์ใส่ HDD ลุกค้ามาเปิดกับ x8 เสียงไม่ออก
3. ปกติต่อกับเครื่องเสียง คิดว่าเครื่องเสียงมีปัญหา เลยเอามาต่อตรงกับ TV เสียงก็ยังไม่ออก
4. ลองเปิดไฟล์ mp4 อื่นๆที่เคยดูก่อนหน้านี้แล้วมีเสียง ก็เสียงไม่ออก
5. ลองเอาไฟล์เพลง mp3 และ m4a ใส่ไปลองดูบ้างก็เสียงไม่ออก
6. สงสัยว่าเป็นเพราะ Firmware รึปล่าว ของเก่า 1.5.0 เลยอัพเป็นล่าสุด 2.0.25 (official Version) ก็ยังเสียงไม่ออก

สรุปที่เสียงออกตอนนี้ มี ไฟล์ISO / โฟลเดอร์ BDMV / ไฟล์ MKV ที่ใช้งานได้ปกติครับ

ปล. ช่วงที่เคยดูแล้วเสียงออก กับช่วงที่มาดูตอนหลังแล้วเสียงไม่ออก ไม่เคยไปทำอะไรกับตัวเครื่อง ไม่เคยอัพเดท Firmware เพิ่มเติมครับ จู่ๆมันก็ไม่มีเสียงเองครับ เฉพาะ mp4 mp3 m4a

ไมทราบว่าต้องแก้ไขอะไรตรงส่วนไหนครับ

ขอบคุณครับ