ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาหน่อยครับ รีโมท avr marantz 7010 เริ่มมีปัญหาครับ  (อ่าน 3462 ครั้ง)

ออฟไลน์ ball98

• Full LED TV member
ปรึกษาหน่อยครับ ปรึกษาหน่อยครับ รีโมท avr marantz 7010 ปุ่มเร่งวอลลุ่มเริ่มกดไม่ได้เปลี่ยนถ่ายก็เหมือนเดิม มีวิธีแก้ไขมั้ยครับ  หรือต้องซ่อม หรือต้องซื้อใหม่ครับ ปุ่มเร่งวอลลุ่มเริ่มกดไม่ได้เปลี่ยนถ่ายก็เหมือนเดิม มีวิธีแก้ไขมั้ยครับ  หรือต้องซ่อม หรือต้องซื้อใหม่ครับ

ออฟไลน์ hp1740

• Edge LED TV member
Re: ปรึกษาหน่อยครับ รีโมท avr marantz 7010 เริ่มมีปัญหาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2019, 08:03:54 pm »
ถอดล้างเลยครับ
แต่ตอนแกะ ระวังนิดนึงอาจมีเขี้ยวตรงขอบ แตก หักได้บ้าง แต่ดีกว่าซื่้อใหม่แน่นอน

https://www.youtube.com/watch?v=c6r3VA2bVKE

Re: ปรึกษาหน่อยครับ รีโมท avr marantz 7010 เริ่มมีปัญหาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 10:09:50 pm »
ใช้น้ำยาอะไรล้างครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bonsai007

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2019, 07:00:11 am »
ปรึกษาหน่อยครับ ปรึกษาหน่อยครับ รีโมท avr marantz 7010 ปุ่มเร่งวอลลุ่มเริ่มกดไม่ได้เปลี่ยนถ่ายก็เหมือนเดิม มีวิธีแก้ไขมั้ยครับ  หรือต้องซ่อม หรือต้องซื้อใหม่ครับ ปุ่มเร่งวอลลุ่มเริ่มกดไม่ได้เปลี่ยนถ่ายก็เหมือนเดิม มีวิธีแก้ไขมั้ยครับ  หรือต้องซ่อม หรือต้องซื้อใหม่ครับ
ถ้าปุ่มอื่นๆยังกดได้ปกติแสดงว่า ปุ่มเสียงกดลงไปแล้วมันไม่สัมผัสกับแผ่นปริ๊นด้านใน แก้ไขคือ
1.แกะแผ่นปริ้นออกมาเช็ดผ้าครับ บางทีอาจมีฝุ่นไปขั้นกลางระหว่างปุ่มกดกับแผ่นปริ้นครับ
2.ถ้ายังไม่ได้ ลองตัดแผ่นเหล็กหรือโลหะบางๆเล็กๆที่สื่อไฟได้เท่าปุ่มกลมๆที่อยู่ด้านใน วางขั้นกลางตรงหน้าสัมผัสระหว่างปุ่มกดด้านในกับแผ่นลายปริ้นตรงที่เร่งเสียงครับ หรือเป็นปุ่มไหนก็ตัดลองตรงนั้นครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2019, 09:39:39 pm »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ hp1740

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2019, 03:37:44 pm »
ผมใช้น้ำเปล่าผสมน้ำยาล้างจานล้างเลย แผงวงจรที่มีไอซีก็ล้าง ปุ่มยางก็ล้างๆให้หมด แปรงถูเบาๆ
เสร็จแล้วใช้ไดร์เป่าผมเป่าให้แห้งสนิท ย้ำว่าต้องเป่าให้แห้งสนิทจริงๆ โดยเฉพาะตามซอกขาไอซี ไม่งั้นอาจพังได้ถ้ามีน้ำเกาะอยู่
เท่านี้ก็ใช้ได้แล้วครับ