ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามครับอยากจะต่อชุด home theater เข้า pc  (อ่าน 2681 ครั้ง)

ออฟไลน์ sellit

• *
คือผมอยากจะต่อชุด home theater เข้า pc ผ่านตัว optical ครับ
ทีนี้ดูไว้สองรุ่นที่รองรับ 5.1 คือ dolby live กับ dts
คือ Sound Blaster Z กับ Sound Blaster ZXR

คำถามคือเราจำเป็นต้องเอาตัวแพงคือ ZXR รึเปล่าครับถึงจะได้คุณภาพเสียงดีกว่าถ้าในกรณีที่ต่อ optical ให้ตัว กล่องของ sony decode อยู่แล้วอะครับ คือไม่ได้เสียบช่อง 3.5 ทีมี front rear center ของ soundcard อะครับ(ผมเข้าใจว่า soundcard เป็นตัวทำให้เสียงออกเป็น 5.1 ในกรณีที่ต่อช่อง 3.5) แต่ถ้าในกรณีที่ต่อ optical soundcard แค่ส่งสัญญาณแต่ที่ decode ทำให้เป็น 5.1 จะเป็นกล่องของชุด sony hometheater อะครับ ถ้าเข้าใจผิดขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bkav2

• Flat TV member
  • *
Re: รบกวนสอบถามครับอยากจะต่อชุด home theater เข้า pc
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2019, 08:33:32 pm »
เล่นงี้เสียงดีกว่า จากช่องหูฟัง Pc เข้าการ์ดซาวด์ภายนอก 7.1 ซาวด์บาสเตอร์ที่เขาเอามาทำคาราโอเกะ.(เลือกออก 5.1 ได้) จาก optical การ์ดซาวด์ภายนอก เข้าปรีแอมป์หลอด(หาซื้อเวป Lazada ไม่เกิน 1 พัน฿) ช่อง output ปรีแอมป์หลอด สีแดง- ขาว.เข้า input เครื่องขยายเสียงหรือ AVR.จบ.เสียงดี โปร่ง สะอาด ใส น่าประทับใจแน่นอน  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2019, 08:36:24 pm โดย bkav2 »