ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง TV Digital  (อ่าน 3774 ครั้ง)

ออฟไลน์ Daisy999

• *
สอบถามเรื่อง TV Digital
« เมื่อ: กันยายน 15, 2019, 04:31:24 pm »
อยากรบกวนสอบถามเกี่ยวกับเรื่อง TV Digital หน่อยครับ ปัจจุบันที่บ้านผมจะดูผ่านกล่องของ True +จานแดง เป็นหลัก แต่ไม่ได้เสียรายเดือนครับ ซึ่งภาพที่ได้จะค่อนข้างไม่ชัด ภาพแตกๆ
ufa
เลยอยากขอคำแนะนำหน่อยครับว่าถ้าจะซื้อกล่อง TV digital ควรเลือกแบบไหนดี เท่าที่ search ดูคร่าวๆมีหลายแบบมาก ทั้งจากของ True ,PSI ,GMM โดยสิ่งที่ต้องการจากกล่องตัวนี้ (อุปกรณที่ไม่ต้องซื้อเพิ่มก็คงเป็นจานแดงของทรูแต่ดั้งเดิมอยู่แล้ว)

1.คุณแม่ผมเน้นดูช่อง 3,5,7,9 ทั่วๆไป แต่อยากได้ภาพชัดๆครับ(แบบ HD) ส่วนคุณพ่อจะชอบดูหนังจาก mono29 (ส่วนตัวผมเองไม่ค่อยดูทีวีอยู่แล้วครับ)
2.ต้องการจ่ายแบบรอบเดียวจบครับ ไม่ต้องการซื้อแพคเก็จเพิ่มเติม

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ wish

• Edge LED TV member
Re: สอบถามเรื่อง TV Digital
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2019, 09:28:10 pm »
ไม่ได้บอกว่าอยู่ไหน แต่ผมว่าซื้อเสาดิจิตอลทีวีแบบภายนอก รุ่น 15E ขึ้นไปแล้วยึดไว้ที่เสาจานแดงก็ได้ ถ้าไม่อยากเดินสายใหม่แล้วจานแดงคิดว่าไม่ได้ใช้แล้วก็ถอดสายจากหัวlnb จานแดงมาต่อสปริตเตอร์แล้วต่อสายจากเสาดิจิตอลทีวีมาเส้นนึงเข้าสปริตเตอร์ ทีนี้ก็เปลี่ยนกล่องดิจิตอลทีวีที่แต่ละจุด ไม่ต้องเดินสายใหม่ แล้วลงแอพdtv ในมือถือตั้งเสากำหนดทิศทางดีกว่าครับ ฝนตกก็ดูได้ ภาพดีกว่าช่องไหนเป็นHD ก็ดูแบบ HD ดีกว่าจานแดงที่ภาพไม่เป็น HD แถมฝนตกก็ดูไม่ได้ครับ กล่องดิจิตอลทีวีแล้วแต่ชอบครับ แบบมีเลขช่องแสดงหน้ากล่องหรือไม่มีถ้าสัญญาณแรงพอไม่น่าจะต่างกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2019, 09:33:21 pm โดย wish »