ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์เลวร้ายกับ LG Nano Cell SM8100 ซื้อมาวันเดียวเจอเลย  (อ่าน 3934 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sitthinan

• *
ประสบการณ์เลวร้ายกับ LG Nano Cell SM8100 ซื้อมาวันเดียวเจอเลย

สวัสดีครับทุกท่านที่แวะเข้ามาอ่านผมไม่ใช้สมาชิกใหม่เพียงแต่จำ password ไอดีเก่าไม่ได้เลยสมัครใหม่ เนื้อหาต่อไปนี้เป็นความจริงที่ไม่ได้ปรุงแต่งครับ
ผมหาข้อมูลมานานและไปจบที่ เทคโนดลยี Nano Cell ของ LG โดยเลือกรุ่น 55SM8100 วันแรกที่ช่างมาส่งผมไม่อยู่ให้ภรรยารับแทบช่างรองทดสอบ
เชื่อต่ออินเตอร์เน็ต และเข้า Youtube ได้ปกติไม่มีการแตกหักของตัวเครื่องแต่ประการใด
ผมกลับบ้านมาช่วงค่ำก็มาในห้องนอนแล้วต่อกับ Onkyo ผ่าน ARC HDMi ระบบเสียงออกมา 5.1 ได้ครบเสียงดีภาพสวยจริงมีมิติ รีโมทเมจิคใช้งานสะดวก
แต่...พอเข้าฉากที่เป็นพื้นดำผมก็สังเกตเห็นความผิดปกติอย่างชัดเจน คือมีแสงสีขาวพุ่งขึ้นมาเป็นแถบหนาและ เคลือนที่แบบคลื่นน้ำ บ้างครั้งก็มี 2-3แถบ
เช้า อีกวันผมโทรภาม LG Service ได้รับคำตอบว่าเป็นอาการแสงรั่วอย่างรุนแรง ทาง LG ขอรีโมทเข้ามาและปรับโน้นนี้แต่ก็ยิ่งทำให้เห็นชัดขึ้นไปอีก

คราวนี้ผมถามว่าอาการถือว่าปกติไหม ช่างตอบแบบไม่แน่ใจว่ามีบ้างครับเพราะรุ่นนี้ขอบบาง แต่ปกติปิดโหมดที่เขารีโมทมาก็จะดีขึ้น (ใช้คำว่าดีขึ้นแต่ไม่หาย)
ช่างปรับไม่หาย ผมก็โทรไปร้านที่ซื้อ ต้องยอมรับว่าร้านนนี้รับผิดชอบและบริการดี เขาพูดตรงๆเลยว่า รุ่นนี้เป็นหลายตัว และเสนอให้ผมเปลี่ยนตัวใหม่ หรือ
เพิ่มเงิน ไปเอารุ่นที่สูงกว่า ผมก็ไม่อยากเพิ่มเยอะแต่ก็ชอบสีของ LG Nano เลยบอกว่างั้นผมขออัพรุ่นเป็น SM8500 Nano ทางร้านเงียบสักพักแล้วบอกว่า
SM8500 ก็เป็นนะแต่อาจจะน้อยกว่า SM8100 (อ้าว) แนะนำให้ผมไปเอา OLED ตัวแพงๆหรือลดได้เอารุ่นที่ไม่ใช้ Nano

ผมขอตัดสินใจสักวัน เพราะ OLED ราคาสูงเกินงบ และไม่อยากได้ UHD รุ่นเก่าๆ ผมขอปรึกษาร้านว่าผมขอเปลี่ยนยี่ห้อเลยละ กันไปเอา Sony KD-X8500
โดยผมต้องเพิ่มเงินอีก 6000 บาท

ใครที่ คิกจะซื้อดูดีๆก่อนนะครับ ไม่ง้้นจะมาเสียเวลาเสียความรู้สึกแบบผม LG ไม่ได้มีความชัดเจนในคำตอบ ว่าเปลี่ยนตัวใหม่จะเป็นไหม? อย่างนี้เหมาได้ว่า
ซีรี่ย์ Nano ไม่มีคุณภาพของไม่ดีพอไม่น่าเอาออกมาขาย

ที่เห็นในรูปไม่ใช้แสงเหนือนะครับ นี้แค่บางส่วนดูจริงแสงเคลือนที่ได้ตาลายเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2020, 11:43:55 am โดย Sitthinan »

ออฟไลน์ bodinnokkamin

• *
ขอบคุขอบคุณที่ให้ข้อมูลครับ พอดีกำลังศึกษาตัวนี้อยู่SM8100